Na msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, tumbo la hedhi au maumivu wakati wa hedhi ni changamoto ambayo imeendelea kuwakumba wanawake wengi katika jamii zetu, na maumivu haya mara nyingi yamekuwa yakijitokeza sehemu ya chini ya tumbo au kiunoni wakati mwanamke anapoanza kupata siku zake au kabla ya hapo, na maumivu haya vile vile huweza kuwa madogo au ya wastani, huku baadhi ya wanawake wakipata maumivu makali sana Basi nasi kupitia kipindi hiki cha Siha Njema kwa asubuhi ya leo nitaweza kwa mara nyingine kutupia jicho kuangazia chanzo cha maumivu hayo, lakini vilevile vile, nini mtu anastahili kufanya ili kuweza kupunguza maumivu hayo. Basi kwa takriban dakika kumi kupitia makala haya ya Siha Njema utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Ebi Shaban Abdallah, ni kusitwe sote mwanzo hadi mwisho wa makala haya. na kwa kuanza tu, msikilizaji wetu, kama kawaida yetu, kupitia makala haya ya siha njema tumekuwa tukizungumza na wataalamu mbalimbali wa masuala ya afya kutoka nchi zetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati. Na kupitia makala haya kwa juma hili, ni naye Dr. Charles Siplin ambaye ni daktari bingwa wa tiba za asili kutoka hapa nchini Tanzania. Na Dr. Charles, karibu sana katika kipindi chetu cha siha njema kwa asubuhi ya leo, na tukienda katika mada yetu moja kwa moja. Labda tatizo hili la maumivu wakati wa hedhi unalizungumziaje, na nini haswa husababisha haswa mwanamke kupata tatizo hili la maumivu wakati wa hedhi? Kianza moja kwa moja kuingia kwenye tatizo hili la maumivu wakati wa hedhi, imekuwa ni changamoto kubwa sana inayowakumba akina, akina radi. Maana tatizo hili tunaligawanya katika makundi makubwa mawili: kwanza primary dysmenorrhea pamoja na secondary dysmenorrhea. Tunapozungumza habari ya primary dysmenorrhea, maana yake ni kwamba ni yale maumivu ya ambayo sana yanawapata mwanamke akiwa ndio anaelekea kwenye bare, lakini tunapozungumza secondary dysmenorrhea, ni ile ambayo anaipata mwanamke akiwa amekwisha kubalee, anayapata baadaye. Sasa nikianza moja kwa moja na hii habari ya primary dysmenorrhea hii primary dysmenorrhea ndio inawakumba wanawake asilimia kubwa sana. Mabinti anapokuwa yuko karibu na balee, anapatwa na hayo an, akishaingia balee anaweza kupatwa nayo maumivu haya. Maumivu mara nyingi huwa yanasababishwa yana na uwepo wa tindikali inayopatikana kwenye mfuko wa uzazi inaitwa prostaglandins. Uzalishaji wa tindikali hii inapelekea moja kwa moja kusababisha maumivu katika ule mfuko, kutokana na zile asidi zinakuwa zinadondoka katika mfuko wa uzazi, yani uterus inaa so, inapelekea haya maumivu yanakuwa na mwahiri ambayo hili jambo si la kawaida kutokea kwa mwanamke, na anapoona mara moja limetokea ajue kwamba ni tatizo na litamgharimu baadaye, na anatakiwa afanye jitihada mara moja liweze kuondoka. Lakini pia nikiama kwenye hiyo niingie kwenye olea, ambapo ni maumivu ya baadaye. Haya ni maumivu yanayomkumba mwanamke mwana ambaye tayari alikusha kuingia hezi, lakini yanatokea haya mara nyingi yanasababishwa na vitu mbalimbali, mfano wakina mama wanatumia hizi dawa za uzazi wa mpango pasiva utaratibu maarufu vidonge vya majina. Lakini mbali na pale, unakuta matumizi ya vyakula. Kwa mfano kama siku hizi tunatumia vyakula vya kiwandani, ambayo hizi ni packing food, zinakuwa na kemikali ndani yake, zinakwenda moja kwa moja kuathiri mfumo wa uzazi. Lakini wengine pia wanapata kutokana na haya magonjwa ya kulisi kama siko seli, kisukari na mengineyo, ambayo yako katika mfumo wa genetics, matatizo haya ambayo yanaukumba huu mfuko wa uzazi peiza, kwa mwanamke ambaye yeye ni yuko kwenye primary dysmenorrhea au ambaye yuko kwenye secondary dysmenorrhea, limekuwa kwa sasa ni tatizo kubwa sana katika jamii. Ukiwauliza wanawake, kati ya wanawake kumi leo hii utakuta wanawake saba wanakwambia wanapata maumivu, watatu wanasema wao ndio wasiki maumivu. Kwa ukiangalia kwa ujumla, unaona kabisa ndugu mtangazaji, kwamba hili tatizo limekuwa ni tatizo kubwa katika jamii yetu. Na mwanamke au msichana, ukijiona unapata maumivu ukiwa aidha unaingia siku zako au upo katika siku zako au unatoka katika siku zako, ujue moja kwa moja kabisa kwamba ni tatizo liko kwenye mfumo wa uzazi. Ni mara moja, tembelea kliniki kwa ajili ya ushauri na matibabu ili kuweza kuliondoa tatizo hilo. Naam, Dkt. Charles, umeongelea suala zima la lishe hapa kwamba hivi karibuni lishe kwa namna moja ama nyingine nalo limechangia ukuaji wa tatizo hili la maumivu wakati wa hedhi. Labda ni namna gani mtu anaweza akatumia lishe ikawa tiba kwake juu ya tatizo hili la hedhi? Vizuri sana. Lishe, tunapozungumzia habari ya lishe, mara nyingi tunashauri kutumia vyakula ambavyo vina kiwango kikubwa cha zinki na vyakula ambavyo vina kiwango kikubwa vya zinki, ndugu mtangazaji, ni vyakula ambavyo kama tangawizi, mdalasini, ah, maharage, hususan maharage meusi yanakuwa na kiwango kikubwa sana cha zinki. Lakini mbali na hayo, kuna nafaka ambazo zinakuwa na asili ya mafuta kama vile ufuta wenyewe, uwere, pia ulezi, karanga, dengu zinakuwa na kiwango kikubwa cha zinki ko tunapokuwa tunakitumia na kinaingia mwilini, kinakwenda kuratibu zile sindikali sasa inawezesha na kurahisisha ule mfumo wa uzazi uweze kujibalance wenyewe na kupunguza yale maumivu yanayoweza kujitokeza mwanamke akiwa katika siku zake za mwezi naam. Na iwapo kwa mwanamke ambaye anasumbuliwa na tatizo hili la maumivu makali wakati wa hedhi, na iwapo hatapatiwa matibabu kwa wakati, umeeleza kwamba anaweza kapata madhara, labda madhara hayo ni yapi ya kiafya ambayo mwanamke huyu anaweza kayapata iwapo hatapata tiba kwa wakati? Asante sana. Madhara makubwa ambayo anayapata mwanamke akiwa sasa na hilo tatizo la maumivu wakati wa hedhi, kwanza kabisa, huwa anapata uvimbe kwenye mfuko wa mayai. Nadhani utakuwa pamoja na mimi kwamba leo ukiwapima wanawake kati ya wanawake ishirini utakuta wanawake zaidi ya kumi na wawili wana uvimbe kwenye mfuko wa mayai. Hii inapelekea moja kwa moja na kuwepo kwa hili tatizo la maumivu. Maana maumivu yanapelekea kuzalishwa kwa zile tindikali, kama nilivyosema toka mwanzo, ambayo inaenda inachafua mirija. Matokeo yake mayai yanazaliwa pasipo mpangilio, ndio anapata uvimbe. Lakini mbali na uvimbe, leo hii inapelekea moja kwa moja katika mfuko wa uzazi, tunaita tumbo la kike uterus. Mwanamke anapata maambukizi ambayo kitaalam tunaita PID. PID ni maambukizi ya ujumla yanayopatikana katika mfumo wa uzazi haya yakamsababisha huyu mwanamke baadaye asije kuwa na uwezo wa kushika mimba kwa urahisi, au akishika mimba, mimba inakuwa inaporomoka. Ndio maana utasikia wanawake wa leo akishika mimba, unasikia mimba inakuwa inatoka yenyewe, mara ilikuwa na miezi miwili mitatu, inaporomoka. Ni kwa sababu ya kuwepo kwa hayo maumivu yanayokuwa yanajitokeza endelevu katika mfumo ule wa uzazi. Lakini tatizo jingine la tatu ambalo linaweza kujitokeza mara, wakina mama wanapata saratani za shingo ya uzazi. Juzi hapa Mwanza, Tanzania, walipofanya uchunguzi ya wa kuwapima wamama wa saratani ya ushingo week, mba, wa uzazi, kila wiki walikuwa wana baini kwamba kati ya moji, akina mama mia moja akina mama kumi na tano waligundulika kwamba wana saratani ya ushingo wa uzazi. Sasa hii ni kwa sababu wakina mama wanapata maumivu haya ya siku zao, lakini hawajui kwamba yana hatari sana katika maisha yao, na wanakaa wakiyavumilia na mdaktari, kwa kumalizia tu kipindi chetu cha siha njema kwa juma hili sasa, labda wewe, wito wako ni upi ama ushauri wako ni upi kwa wasikilizaji wetu, hasa wanawake ambao wamekuwa wakisumbuliwa na tatizo hili la maumivu makali wakati wa hedhi? Ah, sana katika ukanda wetu wa Afrika Mashariki, kitu ambacho nitakachowashauri wazingatie sana sana, ufanyaji pia hata wa mazoezi, wafanye mazoezi, mazoezi ya viungo, wanywe maji pia ya kutosha. Kwa mfano kwa mtu mzima anatikiwa anywe maji walau bilauli nane kwa siku. Lakini mbali na pale, kuna vyakula ni hivyo vyorozesha vya lishe wakisikia, wanapokuwa wanakula vyakula vile endelevu, itawasaidia kupunguza hayo maumivu na kuondoa zile asa. Lakini kubwa zaidi wanapoona shida kama hiyo imejitokeza, hebu wakumbuke kufika katika vituo vya afya kwa ajili ya kupata ushauri wa karibu kwa matabibu, alafu wapate na dawa, ili tatizo hilo lisije kuwaletea madhara makubwa katika maisha yao. Nam, ni sauti yake Dkr chal Siplin, ambaye ni daktari bingwa wa tiba za asili kutoka hapa nchini Tanzania. Nami kufikia hapo, mpenzi msikilizaji wetu wa RFA Kiswahili, ndipo nafikia tamati ya makala yetu ya siha njema kwa asubuhi ya leo. Naitwa Abi Shahban Abdallah. Basi nikutakia asubuhi njema.