Ni matumaini yangu mpenzi msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili ni mzima na ubuheri wa afya, na karibu katika makala yetu ya siha njema kwa asubuhi ya leo. Basi mpenzi msikilizaji wetu, hakika utakubana nami ya kwamba kumekuwepo na dhana potofu ambazo zimejengwa katika jamii zetu, katika baadhi ya makabila ambazo zimekuwa zikizuia wanaume kutofanya tohara Licha ya huduma hiyo kutolewa bure katika nchi nyingi katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati, hivi karibuni, lakini bado kumekuwepo na baadhi ya wa wanaume ambao wameonekana ni wagumu kukubali kufanyiwa tendo hilo, huku wakiendelea kukumbatia mila na desturi potofu. Basi kupitia makala haya ya siha njema, kwa mara nyingine, nitaweza kutupia jicho kuangazia juu ya faida lakini vile vile athari ambazo mtu anaweza akazipata iwapo hatafanyiwa tendo hili la tohara kwa takriban dakika kumi kupitia makala haya kwa asubuhi ya leo, utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Ebi Shaban Abdallah. Ni kusitwe sote mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Na basi kwa kuanza tu, msikilizaji wetu kwa njia ya simu hapa ni naye Dr Karim Gamye Mlondo, ambaye ni daktari kutoka hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, lakini miongoni mwa madaktari ambao wamekuwa mstari wa mbele katika harakati za kuelimisha jamii juu ya umuhimu wa tohara. Daktari, karibu sana katika makala yetu ya Siha Njema kwa asubuhi ya leo. Na kwa kuanza tu, labda kwa tathmini yako, hali ya uelewa juu ya umuhimu wa tohara katika jamii hipoje? Labda kabla hatujaenda katika kuangazia athari ambazo mtu anaweza kazipata iwapo hatafanyiwa tendo hili la tohara kimsingi tohara ni, ni njia ya kuondoa tunasema ni ile ngozi ya mbele ya, ya uume ambayo mtoto anakuwa amezaliwa nayo akiwa mdogo. Sasa ile ngozi ikiondolewa kwa njia yote ile, eidha ikiondolewa kitaalamu hospitalini au ikiondolewa kienyeji, hiyo tunaita tohara. Sasa tukisema tuangalie kwa uh, mahusiano ya tohara na jamii zetu ambazo zinatuzunguka, seme labda Afrika au Afrika Mashariki, kuna jamii ambazo zimekuwa zikifanya hichi kitendo kwa miaka mingi, yani tangu zamani sana, na kuna jamii ambazo kitendo hichi uh, kwenye mila zao huyu kitu huo wakipo. Kwa mfano nilitembelea mkoa wa Iringa na Iringa na Njombe, nikagundua kwamba pale jamii ya pale ilikuwa haina ufahamu kuhusu tohara. Kwa hiyo kuna kuna mashirika mengi yakuenda pale kutoa msaada kwamba watu wanafanya tohara bure. Lakini kuna jamii zingine, kwa mfano mikoa ya mingine iliyobaki ya Tanzania, tuseme Kigoma, Dar es Salaam, um, um, Tanga, Tabora lakini pia akasema na mikoa yenye Waislamu wengi naweza kusema kwamba nayo inafanya vizuri kwa upande wa tohara yeah, kwa hiyo kikubwa naweza nikasema kwamba kuna baadhi ya sehemu bado wako vizuri na kuna sehemu zingine wako vizuri. Naam, dokta, kama ulivyosema hapa, tumeshuhudia baadhi ya makabila katika jamii zetu bado wamekuwa na imani potofu juu ya tendo hili la tohara. Labda ni madhara gani ambaye mtoto wa kiume anaweza akapata iwapo hatafanyiwa tendo hili la tohara haswa katika upande wa afya? Ok, katika suala la ugonjwa UKIMWI, sehemu ambazo uh, um, uh, uh, uh, watu hawafanyii tohara kama umesema uh, huko Uganda, labda na mi nitolia mfano wa Iringa hapa Tanzania na Njombe, sehemu hizo zimekuwa zikiathirika sana na ugonjwa huu, na hii ni kwa sababu ile ile ile ngozi ya pale mbele ile, ukifunua kwa ndani ni laini sana na ni rahisi sana kuchubuka kwa wakati wa tendo la ndoa na kisha chubuka, pale pale kuna seli ambazo tunasema zile seli ndio ambazo zinafuatwa na virusi vya ukimwi. Kwa hiyo tunagundua kwamba mtu ambaye hajatahiriwa ana hatari kubwa sana ya kuathirika na virusi vya ukimwi kuliko aliyetahiriwa. Utafiti unaonyesha kwamba mtu aliyetahiriwa tu peke yake, hata kama tusipotumia kondomu, anaweza kuzuia ukimwi kwa zaidi ya asilimia themanini, huku baadhi ya utafiti zikisema kwamba mwanaume aliyetahiriwa anaweza akatembea hata na wanawake Uh, yaani, uwezekano anaweza akatembea na wanawake mia au hata hamsini kama ukiwa hakuna mchubuko wa kutosha, sio rahisi yeye kuambukizwa. Na hii ina provu kwamba kuna watu wengi sana ambao wamesha kutembea na watu walioathirika, lakini leo ukipimwa utakuta bao hawajaathirika ni kwa sababu hawakufikia ile levo ya mchubuko wa kutosha ambayo iliofanya wao waweze kuathirika na jamii hizo. Kwa mfano, kwa hapa Tanzania, ukisoma data ambazo zimetolewa muda sio mrefu, nadhani kama miezi au miezi miwili iliyopita, mkoa hiyo hiyo niohitaji mikoa ya Njombe, Iringa na Mbeya kwa sasa ndo unaongoza kwa virusi vya Ukimwi, lakini pia tukiengelea madhara mengine um, apati ya hayo ya Ukimwi, kuna madhara ya kansa ya mlango wa kizazi. Juzi jana nilikuwa nasoma habari fulani kwamba ongezeko la wanawake ambao wanaugua kansa ya mlango wa kizazi ni wengi sana. Sasa mwanaume ambaye hajatahiriwa ana- ana uwezo wa kubeba vile virusi tunasema kitamu tunaita human papilloma virus kwenye kile ile ngozi ya pale mbele, na kuweza kuhamisha kutoka mwanamke mmoja kwenda mwingine. Kwa hiyo wale wanawake wanaotembea nao wana hatari kubwa ya kupata kansa ya mlango wa uzazi. Lakini pia kuna huu ugonjwa utai, kama ulivyoongelea, ambao una asiri wakubwa na watoto, kwamba ile ngozi usipokuwa msafi sana, huwa ni tabia ya kubeba uchafu mweupe, ule uchafu unaweza ukasababisha unaweza kuingia ndani na kusababisha uh, UTI, lakini UTI ni ni, ni utaalam kwamba haiwezi kaishia hapo. Ile inaweza kapanda paa kwenye figo na kumfanya mtu figo zake ziharibike kabisa. Lakini pia tafiti zimeonyesha kwamba kwenye kansa ya ume, waathirika wakubwa wa wa, wa uh, kansa hii ni watu ambao wa hawajatahiriwa kuliko waliotahiriwa. Lakini pia niliongelea pia uwezo wa uh, uwezo uwezo binafsi wa confidence kwamba wanaume wengi ambao hawajatailiwa huwa hawajiamini, na huo labda unajiamini kwenye zile jamii zao, lakini ukimta kumpeleka mjini, anakuwa na hofu, kwa sababu watu wengine wote wametailiwa, lakini peke yake hajatailiwa. Mimi nilipokuwa soma boarding, niliishi na watu ambao hawajatailiwa. Ilikuwa ni ngumu kidogo kuelewa, kwa sababu mtu lakini laini jitenga sana, kwamba ma naaleo mabafu ya kuoga kwa mstari, mnaoga wengi tu, kwa sababu bado mkiwa vijana wadogo, lakini wao wo walikuwa hawaonekani wa kifamilia kwa kwamba wajatailiwa walikuwa wanatengwa sana. Kwa hiyo pia ni shida ya kisaikolojia ambayo inawathiri sana hawa watu. Namkumbuka tu mpenzi msikilizaji wetu, kama ndo kwanza muungana nasi, kipindi hewani ni makala ya siha njema, ambapo kupitia makala yetu ya siha njema kwa jumaa hili nimeweza kutupia jicho kuangazia juu ya athari za kiafya ambazo mtu anaweza ni sababu zipi haswa ambazo zimechangia huko nchini Uganda, hapa Tanzania, na hata huko nchini Kenya, baadhi ya makabila kutofanya tendo hili la tohara? Ah, mimi nafikiri kwanza ni uelewa mdogo. Kuna jamii zingine kwa sababu uh, swa uh, la tohara ilikuja kama mapokeo, watu wengine walipokea, wengine hawakupokea, lakini lakini pia unaweza kukuta swala, mara nyingi uh, jamii nyingi huwa zinaendeshwa na mila, kwamba mila ikisha kwenye jamii fulani lazima ifatwe, kwamba siseme labda kwenye jamii za Kimasai, kwamba mwanaume lazima akatailiwe, afanyiwe tohala, na wale huwa wanakata bila hata gani, kwamba hii ni mila yetu, kwamba ili kabla hujapewa mwanamke lazima huwa umepata tohara. Lakini sasa kama kwenye jamii zao hiyo mila haipo, ni ngumu sana. Lakini uh, kuna kitu kingine cha mabadiliko kama jamii inaongozwa na wazee na wazee ni wagumu sana kupokea mabadiliko, sio rahisi wao kupokea na kuwapa watoto, na wakati wao hicho kitu hawakifanyi. Unaona, kwa hiyo inakuwa ni changamoto sana kujaribu kubadilisha uh, mawazo ya watu wa zamani ambao hawaamini kwenye tohara, kuwabadilisha kwenye tohara. Na zile kampeni, uh, ni, nilivyoshuhudia ni, ni, mimi waliovutika sana ni vijana na watoto, kwa sababu wao bado ni vijana na wanaweza wa kukubalika mawazo kwamba kweli kitu ni sahihi, hichi si kitu sahihi. Hayo ndio mawazo yangu makuu kuhusu hiyo hiyo tatizo. Na Mdokta, kukumalizia tu kipindi chetu cha siha njema kwa juma hili, kwa msikilizaji wetu ambaye anakusikiliza hivi sasa katika jamii zetu, ambaye bado yeye hajafanyiwa tendo hili la tohara, na makabila ambayo yamekuwa yakishawishi watu wake kutofanyiwa tendo hili la tohara, labda unawaambia nini katika kuondokana na mila hizi potofu katika jamii zetu ili kuweza kumkinga mtoto wa kiume dhidi ya maradhi mbalimbali na kumweka katika afya bora. Wito ah, wangu ni kwamba swala tohara ni muhimu sana na tukisema tu, tu- kamba watu wote ah, wakisema waitike, hizo jamii ambazo ah, hazifanyi tohara zikisema ziitike kufanya tohara ah, tutapiga kama ukanda wa Afrika Mashariki huko Uganda, Kenya na wapi, tutapiga hatua kubwa sana katika suala la kupambana na virusi vya UKIMWI kwa sababu imekuwa ni tatizo kubwa sana hata katika hayo maeneo ambayo wao oh, hawapate oh, tohara lakini pia wanatakiwa waondoke na hizo imani potofu kwamba ukisailiwa, kuna wengine wanaamini kwamba labda uume unakuwa mdogo au ile raha inapungua. Hizo ni imani tu, lakini kwa lakini kwa hali ya kawaida kitaalam kaona tofauti ya ya ya raha anayepata mtu ambaye amesailiwa na ule ambaye hajasailiwa, ah, au aliyepata tohara. na ni sauti yake Dkt Mlondo, ambaye ni miongoni mwa wanaharakati kutoka hapa nchini Tanzania, ambaye amekuwa mstari wa mbele katika kuelimisha juu ya swala zima la umuhimu wa tohara. Basi msikilizaji wetu, UTI ama maambukizi katika njia ya mkojo ni miongoni mwa athari ambazo kwa kiasi kikubwa zimetajwa kutokana tu na tatizo hili la tohara. Basi usisahau kuungana nami tena hapo muda na wakati kama huu Jumaa lijalo, ambapo nitaweza kutupia jicho kuangazia juu ya ugonjwa huu wa UTI ama maambukizi katika njia ya mkojo, ambapo nitakuwa naye daktari bingwa wa watoto. Mimi ni Abisha Banabdallah, basi nikutakia asubuhi njema.