Matumaini yangu mpenzi msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili ni mzima na ubuheri wa afya. Ni juma lingine tena ambapo kwa takriban dakika kumi tunakutana tena kupitia makala yetu ya siha njema kwa juma hili. Ambapo kupitia makala yetu ya siha njema kwa juma hili nitaweza kutupia jicho kuangazia juu ya nafasi ya tiba za asili katika jamii zetu, lakini vile vile nini hasa ambacho kinastahili kufanyika katika kuendeleza na hii ya tiba katika jamii zetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati. Kuletea kipindi hiki kwa takriban dakika kumi, mimi ni Abi Shahaban Abdallah, ni kusie tosote mwanzo hadi panda fikia tamati ya makala haya kwa jumaa hili. Na basi kwa kuanza tu, mpenzi msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, katika makala yetu ya siha njema kwa jumaa hili nimeweza kumwalika Dr. Eric Matimbwe hapa studio ambaye yeye amebobea katika kutibu kupitia tiba za asili. Na Dr. Eric Matimbwe, karibu sana katika makala yetu ya siha njema kwa jumaa hili, na tukienda katika mada yetu moja kwa moja, labda tiba za asili zina mchango gani katika karne hii ya 21 na kwa mtu ambaye amezoea kutumia tiba hizi za asili labda ana faida gani ukilinganisha na yule ambaye amezoea kutumia tiba za kisasa. namwebi Ni, ni kwamba unapozungumzia tiba asili kwanza e, tutambue kwamba hii ndio tiba namba moja duniani. Tunaposema namba moja kwa maana ya kwamba oh, ilianza kwanza tiba asili ndipo ambapo ikafuata, uh, tunasema, wengi huita tiba ya hospitali ama tunasema sasa tiba ya kitaalam wengi uh upenda kuita hivyo, lakini tunapozungumzia kuhusiana na tiba asili yenyewe, msingi wake halisi ni upi? Tiba asili ilianza tangu mwanadamu alipoumbwa, e, mpaka sasa tunapozungumza, na sisi tuliopo tunaishi, bado tutapotea, lakini yenyewe itaendelea kuwepo. Mapinduzi ya kisayansi ndiyo ambayo yalikuja yakaipiku, yaka, yaka, yaka hii tiba asili. Kwa nini yaliipiku tiba asili? Ni kutokana na vile ambavyo E, baada ya kuona magonjwa mengi yanazidi e, na kuona tiba asili kama haifanyi vizuri kwa maana ya kwamba haina msaada mkubwa kama ambavyo e, sayansi ilivyoendelea kufanya uchunguzi wake ama kukua kisayansi, ndipo ambapo e, tiba asili ikawekwa kando, ikachukua mkondo hii tiba e, tunayosema tiba ya hospitali ama tiba ya kisayansi zaidi. Lakini tiba hii ya, ya, ya, ya asili bado iko vichwani mwa watu. Una, una, utakuja kugundua kwamba kwa mfano kwa Afrika asilimia karibu themanini ya wananchi wa Afrika wana, wanategemea tiba asili. Yani utaona kabla mtu ajaenda hospitali kwanza alianza kufanya eh, tiba tiba asili mwenyewe eh, maana kwanza kujishughurikia katika uh, kujaribu kuona namna gani anaweza akaepukana na ugonjwa husika uh, kabla haja kwenda kumuona daktari, kwa, kwa, kwa maana ya kunywa maji, kunywa maji labda, ama kula mboga mboga za majani pasipo ku, uh, kuziivisha sana. Wengine we, wanatumia we, we, we, labda mizizi fulani, ama wakatumia magome fulani, ama wakatumia majani fulani tu, lengo hasa ni kuweza kumsababisha mwanadamu huyu aweze kuendelea uh, kusukuma gurudumu la maisha. Nam, Dokta Matimbo, tukija katika upande wa ubora, labda kati ya tiba hizi za asili ukiinganisha na tiba nyingine ambazo umezoea kuzitumia mahospitalini, tiba ambazo zimekuwa zikifahamika kama tiba za kisasa, ipi ni bora zaidi kuliko nyingine? Uh, ubora labda, sijui tuangalie katika nyanja zipi, lakini tukiangalia katika e, nyanja labda za usumishaji katika mwili e, dawa yoyote tunasema Medicaments. Medicaments kwa maana ya kwamba if you misuse, they can kill. Kwamba dawa yoyote ile ambayo inapaswa kutumiwa kwa utaratibu, maana sio ugari ule wala sio, wala sio, sio chai, maana hata chai nayo ina utaratibu wake, huwezi kaona kunywa pipa zima la chai, lazima kuwe kuna utaratibu, maanake ukivuka viwango vinavyotakiwa, kwa vyovyote vile lazima italeta madhara Uh, fulani fulani katika mwili wako. Kwa hiyo dawa yeyote lazima iwe na, na, na adabu katika matumizi. Yani, adabu yenyewe ndio ile tunasema kuwe na utaratibu ambao unawekwa kwa ajili kwa ya kwanzia viwango, muda wa matumizi, alafu na kulingana na tatizo atumie kwa, kwa, kwa muda gani, duration gani ambayo itaweza kumsababisha mtu huyu aweze kufikia viwango vya juu vya vya uponaji wa tatizo lake. Lakini tukiangalia kwamba ipi ina, ina, inafaa kuliko mwenzie, e, mi naona kimsingi zote zinafaa lakini, ipi ni ya kwanza? Tunasema hapa ya kwanza ni, ni, ni tiba asili. Kwa nini ya kwanza ni tiba asili? Ya kwanza ni tiba asili kwa sababu mtu kabla hajaenda hospitali, kitu cha kwanza anashughurika kuona namna gani, tunasema ile huduma ya kwanza ambayo anaweza akaitoa mwenyewe nyumbani, ile nayo ni sehemu ya, ya tiba asili ambayo mwenyewe anaifanya. Lakini kwa upande pia wa usumishwaji wa mwili tunaona antibiotics nyingi zina sumu, dawa nyingi zina sumu, hata dawa za asili ziko nyingi zina sumu, lakini ziko zenye sumu chache. Yani, kuna zenye sumu za kufisha na ziko zenye sumu za kuleta madhara. Sasa hapa ndio kuna utofauti, maana nyingine inaweza ikasababisha ufe, na nyingine inaweza kusababisha upate madhara fulani fulani katika, katika mwili wako. Kwa mfano katika dawa za, za asili ziko dawa ambazo zinaweza zikasumbua zika ini, ziko dawa ambazo zinaweza zikasababisha hata, hata clotting of the blood kwamba da, damu yako ikapata kuganda ndani ya mwili. Sasa mtoaji tiba au huyu mtabibu, walio wengi kwa mafunzo machache walio nayo, wanafahamu kwamba hi, hii ina uwezo wa kumsaidia nini pokuwa e, uelewa wangu mimi e, mimi kama Eric nafahamu kwamba si wote wenye uelewa mkubwa kiasi hicho, na sio wote ambao wanaweza wakaona tatizo likajitokeza mathalani mtu akanywa dawa akapata allergic effect kwa mfano amekunywa dawa alafu mwili ukaanza kuumuka e, afanye nini ni wachache ambao wanajua jambo hili kwa hiyo hapa tunaona hizi e, antibiotics zikitumika kwa muda mrefu zinaweza kuleta madhara makubwa ziko ambazo zinachakaza mifupa kama ilivyo hata kwenye tiba asili baadhi ya, ya, ya dawa au baadhi ya mimea e, kama mtu aifahamu vizuri, ndio maana wizara ya afya huwe kuna madodoso ambayo inayatoa kwa, kwa, kwa watabibu kwamba umejifunzia ume, ume wapi, ili huyu mtu aweze kusaidia jamii, kwa sababu jamii yetu ya Kiafrika ndio iko hivyo e, wa, wa, wanaamini kwanza tiba asili kabla ya tiba hii nyingine, na sio kwamba tu kuamini zinafanya is, vizuri, zinafanya kwa vizuri. Kwa sababu mchicha ni dawa E, matembele ni dawa, nini tunasema parachichi ni dawa, lakini ni dawa hii inamsaidia mtu atumie kwa viwango gani? Kwa hiyo usumishwaji bwana ebi wa hizi wa, wa, wa, wa, dawa inazosema antibiotics ni, ni mkubwa, kama matumizi yake walio wengi wanatumia kiholela unakuja kuta amejisikia labda ameambiwa na UTI basi, kwa sababu mwaka jana aliandikiwa dawa fulani, anachokifanya anakwenda moja kwa moja kununua dawa famasi na kuanza kuitumia, lakini anasahau kwamba mwili wake umebadilika uwezo wa kupokea dawa aina fulani, uwezo wa kuhimili dawa aina fulani umebadilika kiasi kwamba pengine haukufaa kutumia aina ile ya dawa. Ambapo angekwenda kwa daktari na daktari akakaa chini na akamwelewesha, angegundua kwamba ok, sasa huyu sasa atumie aina hii ya dawa, ili asipate madhara yale ambayo angeweza kujitokeza baada ya kutumia dawa hiyo. Mm, labda Dr. Yuri Kimatembwi, kwa kumalizia tu kipindi chetu cha siha njema kwa jumaa hili, wito wako ni upi kwa wasikilizaji wetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati, haswa kwa upande wa serikali katika kuendeleza tiba hizi za asili katika jamii zetu? Uh, kwanza, mimi jambo la kwanza naomba niipongeze serikali ya Tanzania kwa, kwa, kwa, kwa maana ya naweza kasema kwa awamu zote, kwa sababu Afrika Mashariki ndio serikali pekee ambayo imepigania kuhakikisha kwamba watabibu wanapata uhalali wa kufanya tiba ya asili ya, ukiangalia, nakumbuka tukwa pale Nairobi, Rwanda, hata Burundi na Uganda pia, kisheria wana, wanatibu, lakini kisheria kwa maana ya kwamba wizara ya afya ina, inasimamia kisheria ili waendelee kufanya tiba, waendelee kufanya tiba. Tanzania peke yake ndio ambayo imeruhusu ime na inawafuatilia kisheria, kwa hiyo madhara yote atakayojitokeza, na ndio maana wako makini sana. Umeona sasa hivi wana, wana, wanafuatilia sana, sio si tu sheria inawataka pia wafanye hivyo kama serikali, na hii ndio shukurani yangu mikubwa sana, ambayo inafanya watu wanafunguka. Lakini wananchi kwa ujumla, ningependa wafike mahala, hakuna cha kubeza, si tiba asili ama si tiba hii tunaita tiba ya, ya, ya, ya kisasa. Tiba zote ni bora, lakini ubora wake ni katika tatizo gani mona, lazima uangalie ubora wake uko katika tatizo gani. Hakuna kinachobezwa. Hii ya kisasa inafanyiwa kazi inavyotakiwa, hii ya asili pia inafanyiwa kazi inavyotakiwa. Sasa hivi magonjwa ni mengi sana, miripuko ya magonjwa ni mingi mno. Kwa hivyo eh, kusaidiana katika kutoa elimu watu wa tiba mbadala na watu wa tiba asili, pamoja na tiba za kisasa, kwa maana ya serikali kwa ujumla wake, ni, ni, ni jambo jema, lakini tu naiomba na, na serikali kwa kwamba iwekee utaratibu ambao unaweza kuwasaidia wananchi waweze kupata aweni ya maisha. Nam, shukran sana Dr Eric kwa kuweza kushiriki nasi kipindi hiki cha siha njema kwa jumaa hili. Asante sana nam. Basi nami, kufikia hapo ndipo unafikia tamati ya makala yetu haya ya siha njema kwa asubuhi ya leo. Naitwa Abi Shaban Abdallah, basi natokia, asubuhi njema.