Na msikilizaji wetu wa RF Kiswahili, kila ifikapo tarehe 13 ya mwezi wa sita dunia waadhimisha siku ya watu wanaishi na albinism. Lengo la kuwepo na siku hii ni katika kuelimisha jamii kuhusu ulemavu wa ngozi na kuhakikisha kuwa jamii inawatunza kuwapenda na kuwalinda watu wanaishi na ulemavu wa ngozi. Basi, wakati dunia jumaa hili ikiwa imeadhimisha siku hii ya watu wenye ulemavu wa ngozi, bado kumekuwepo na changamoto mbali mbali ambazo zimeendelea kwa kabili watu wanaishi na ulemavu wa ngozi. Miongoni mwa changamoto hiyo pamoja na ugonjwa wa saratani ya ngozi. Basi nasi kupitia kipindi chetu cha siha njema kwa juma hili, tutaweza kutupia jicho kuangazia jinsi gani ugonjwa huo wa saratani ya ngozi unavyoendelea kwa changamoto katika jamii zetu, haswa kwa watu wanaishi na ulemavu wa ngozi. Kwa takriban dakika kumi kuletea kipindi hiki utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Bi Shabani Abdallah ni kusitwe sote mwanzo hadi pande potamatisha kipindi hiki kwa juma hili. Na basi, kwa kuanza tu, msikilizaji wetu wa raifa Kiswahili, kipindi chako juma hili cha siha njema kilipata nafasi ya kuongea na Dr. Andrew Foy ambaye ni mtaalamu wa magonjwa ya ngozi na zinaa kutoka hospitali ya taifa ya Muhimbili ya hapa nchini Tanzania. Naye hapa anaelezea kwa kilagaubaga juu ya tatizo hili la saratani na namna linavyoendelea kuwa changamoto kwa watu wanaishi na ulemavu wa ngozi. Saratani kama saratani, e, maana yake ni nini? Maana yake ni kwamba ni pale ambapo chembechembe chembe za kawaida za mbalimbali, chembechembe zozote ziwe za ngozi, ziwe za ini, za figo, kwenye macho, popote pale, katika mwili wa binadamu zinapobadilika pasipo sababu inayoeleweka na kuanza kukua kwa kasi ambayo siyo ya kawaida, maana Mungu alivyotuumba na jinsi ambavyo mwili unavyojiendesha ni kwamba viungo vya mwili na chembe chembe za mwili zinatakiwa ziwe zinagawanyika na kukua katika utaratibu ambao uko katika control, umedhibitiwa na mwili wenyewe. Sasa pale inapotokea kwamba chembe chembe za mwili ziwe za ngozi, ziwe za kiungo chochote kile zinapoanza kugawanyika na kukua a, pasipo utaratibu ambao uko chini ya udhibiti wa mifumo ya mwili, basi ndivyo tunasema kwamba hii ni saratani na saratani inaweza kugawanyika mafungu mengi sana ya, ziko aina mbalimbali chungu mzima za saratani. Kuna vitu vingi, na tafiti mbalimbali za kitaalamu na kisayansi zimethibitisha kwamba kuna vitu ambavyo endapo mwanadamu atavitumia, vikaruhusiwa kuingia katika mwili wake, aidha kwa njia ya chakula, aidha kwa njia ya namna unavyoishi katika maisha, kwa, kwa vitu vyovyote vile vinaweza vikachangia uwezekano mkubwa sana wa chembechembe za mwili kugawanyika eh, kupita kawaida na hivyo kuzalisha kitu kinachoitwa saratani. Lakini labda nikueleze tu vile vile kwamba kuna tafiti pia zimethibitisha kwamba kuwepo kwa uwezekano wa kurithi aina ya chembechembe chembe katika mwili ambazo zenyewe zinakufanya wewe mwanadamu uwe katika mazingira ya hatarishi zaidi ya kuwezesha chembechembe zako mbalimbali, ziwe za ngozi, ziwe za mwili kuweza kugawanyika kuliko kawaida na hivyo kuleta saratani. Ni kwamba sisi Mungu ametuumba kwa rangi nyeusi, na hili ni jambo ambalo tunatakiwa kumshukuru Mungu na, ku, na, na, ku, na kujisifu na kulifurahia, kwa sababu rangi nyeusi tunayoiona hii ina maana nzito sana. Wenzetu wanaokaa nchi za Ulaya na Magharibi wamekuwa wakihangaika kutafuta rangi hii au kutafuta kitu ambacho kingeweza kuwapa nafasi ya kujikinga na vitu mbalimbali mbali hasa saratani ya ngozi na kwa bahati mbaya, watu wengi katika jamii hii wamekuwa hawafahamu aidha, kutokana na elimu duni, ama kutokana tu na kushawishiwa bila kufahamu kwamba hii rangi tulionayo ni muhimu. Kwa nini? Kwa sababu katika rangi tulionayo hii nyeusi, weusi huu unauona, kuna aina ya chembe chembe zinazoitwa melanoside hizi melanocyte, kazi yake ni kutengeneza na kurutubisha aina ya rangi nyeusi inayoitwa melanin, hii melanin melanin pigment pigment, na hii melanin pigment ndiyo inayotufanya tuonekane hivi. Na Mungu mwenyewe hakufanya makosa kutuweka Afrika kwa sababu Afrika hapa kuna jua kali, kuna miale ya jua, hali ya hewa sio ni ya jua na vipindi vya muda mrefu vya jua. Kwa hivyo, endapo sisi tungekuwa kama wenzetu wenye rangi nyeupe, basi ingetupelekea sisi sasa kupata madhara zaidi hasa ya saratani ya ngozi na hili limejionyesha wazi sana eh, ndugu mtangazaji, kwa wale jamii wenzetu ambapo ni jamii ya walemavu wa ngozi albino, ambao nimefanya nao kazi kwa karibu sana kwa muda mrefu. Ni jamii ambayo tumeshirikiana kwa muda mrefu na chama cha, cha albino Tanzania, Tanzania Albino Society. Tunawashukuru kwa vita kubwa ambayo wanapambana katika kuelimisha jamii ikishirikiana na serikali kuu, na tunashukuru pia serikali imekuwa ikitoa ushirikiano kubwa sana juu ya chama hiki. Ni kwamba ukiangalia jamii hii ya walemavu wa ngozi wamekuwa katika upande wa ongezeko kubwa sana la saratani ya ngozi, na hata ukifika pale Ocean Road utajidhibitishia mwenyewe, kutokana na kwamba wao Mungu, kutokana na kurithi asili ya chembechembe -chembe ambazo haziwezi kutengeneza rangi kabisa, au hawana uwezo kabisa wa kutengeneza rangi, na hivyo wao wako katika upande huu wa Afrika ambao ni upande wa tropiki ambao jua ni kali, na hivyo basi uwezekano wa miale ya jua ile ya ultraviolet kupenyeza moja kwa moja kwenda kwenye ngozi na kufanya chembechembe za ngozi kuanza kukua kwa haraka kuliko ilivyo kawaida yake na kukosa udhibiti na kusababisha kitu kinachoitwa saratani, unakuwa ni uwezekano mkubwa sana. Sasa saratani ya ngozi imekuja sasa hata kwa hili kundi letu sisi ambalo tuna rangi ya kawaida. Na msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, ukuaji wa viwanda katika mataifa yetu katika ukanda huo Afrika Mashariki na Kati, na dunia kwa ujumla, nako kumetajwa kuchangia kwa namna moja ama nyingine kuongezeka kwa tatizo hili la saratani ya ngozi, kama anavyobainisha hapa Dr. Foy. Kuna siku hizi viwanda mbalimbali mbali, kuna aina za gesi tunasema, kuna madini mbalimbali mbali, yanatambulika sasa hivi, yanakuja uranium. Zote hizo ni kemikali ambazo ni nzito, na kwa sababu ya msukumo wa dunia nzima katika maendeleo ya viwanda na biashara imesababisha na kuchangia kwa kiasi kikubwa sana. Sasa badala ya watu kuishi kama tulivyoishi zamani, na hata pia aina ya vyakula tunavyokula, inawezekana viwanda vinarutubisha vyakula hivi kwa ajili ya uzalishaji na kupata faida kubwa, ili kwa, kwa namna ya kuweka virutubisho ambavyo sio vizuri. Kwa hiyo vinafanya pamoja na mambo mengine pamoja na matumizi ya vipodozi mjumuisho. Wa mambo yote hayo unachangia sasa sana kuongezeka au tunaanza sisi tulioko hospitalini kuona ujaji wa saratani ya ngozi kwa watu wenye rangi nyeusi, ambapo haikuwa hivyo miaka ya nyuma. Na dalili zipo nyingi, kwa wenzetu walio walemavu wa ngozi wa hawa albino wanapata madhara mengi sana. Unaanza kuona wanapata vidonda ambavyo haviponi wanapata vivimbe mbalimbali ambavyo vinakua baadaye vinaingia mpaka ndani vinaharibu sikio, vinaharibu macho na, na wakati mwingine wanaenda mpaka kwenye steji ya kupata eh, matatizo ya viungo vya ndani. Saratani inaingia mpaka inakula viungo vya ndani, lakini kwa sisi watu weusi saratani hasa ambayo tume, tumeanza kuiona na ikianza kuja kwa juu kidogo, ni aina ya saratani ya ngozi inayoitwa melanoma. Melanoma ni maana yake ni nini? Nimesema kwenye chembechembe chembe zile zinazotengeneza chembechembe, eh, chembe zile zinazotengeneza rangi zinaitwa melanocyte, na zinatengeneza rangi inaitwa melanin. Sasa endapo kutakuwa na aina yoyote ya kemikali ambayo itafanya chembechembe chembe zile za kutengeneza rangi ziwe kichaa, zi misbehave au tunasema zimekuwa crazy, zianze kuzaliana kupita kawaida, zinasababisha aina ya saratani inaitwa melanoma. Na hii melanoma imekuwa sasa, tunaanza kuiona ikiongezeka kwa sisi watu weusi zaidi, kwa sababu ya mjumuisho wa haya yote, uchafuzi wa mazingira, matumizi ya vipodozi ambavyo vina viambato vya, vya sumu aina mbalimbali mbali za vyakula na na hasa hii pia ya kujibadilisha rangi kwa kutumia aina mbalimbali mbali za kemikali. Nam, labda dokta, kabla hatujamalizia kipindi chetu cha siha njema kwa jumaa hili kwa wasikilizaji wetu kutoka kule nchini Kenya, Rwanda, Burundi pamoja na hapa nchini Tanzania ambao wanatusikiliza hivi sasa, unatoa ushauri gani kwa jamii zetu katika kupambana dhidi ya saratani haswa saratani ya melanoma? Uh, mimi nashukuru mtangazaji, kwanza kwa kazi yako nzuri, lakini kikubwa ambacho nafikiri tunatakiwa tuanze nacho ni kwamba jamii ipate kuelewa, na kuelewa kwa jamii ni moja kati ya nguzo kubwa sana ya kuweza kupambana na matatizo haya, na kazi unayoifanya hii ni ya kuelimisha jamii na kwa, kwa ujumla ushauri wangu ni kwamba elimu iendelee kutolewa. E, tupambane kuhusu, kuhusu hawa ambao wanaleta vitu ambavyo aidha ni vyenye kemikali za sumu, vyakula, vipodozi, e, uharibifu wa mazingira. Na inapasa sasa kwamba watu wajitambue kwamba rangi tulizopewa ni jambo la kujisifia, ni Mungu amefanya hivyo na ni kitu ambacho kinatakiwa tuwe mbele, kifua mbele, kufurahia na sio kukiharibu. Nam ni sauti yake Dr Andrew Foy, mtaalamu wa magonjwa ya ngozi kutoka hospitali ya taifa ya Mwimbili ya hapa nchini Tanzania. Naitwa Abi Shaban Abdallah. Basi natakia asubuhi njema.