Na msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, uzazi salama usio salama mara nyingi hutajwa hutegemea na usimamizi wa ujauzito tangu kuthibitishwa uwepo wake na hadi wakati wa kujifungua na hata baada ya kipindi cha wiki sita tangu mama kujifungua, basi kipindi chetu cha siha njema kwa jumaa hili kitaweza kutupia jicho kuangazia juu ya umuhimu wa kliniki kwa kinamama wa wajawazito, ikiwa ni moja ya njia ya kumkinga mtoto dhidi ya maambukizi ya virusi vya UKIMWI. Basi kwa takribani dakika kumi kupitia makala haya, utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Ebi Shaban Abdallah ni kusitwo sote mwanzo hadi pani tafikia tamati ya makala haya. Naasiko kuanza tu mpenzi msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, kwa jumaa hili makala yetu ya siha njema iliweza kupiga hodi katika hospitali ya Rufaa ya Tumbi ambayo inapatikana katika mkoa wa Pwani nchini Tanzania, na kuweza kutupia jicho kuangazia juu ya kliniki ambayo imekuwa ikitolewa katika hospitali hii ambayo ni kwa kina mama wajawazito haswa kwa upande wa kina mama ambao ni waathirika wa virusi vya ukimwi. Mimi kwa jina naitwa Margaret Mlolere, mimi nahusika na kuratibu shughuli za afya ya uzazi kwa mama na mtoto katika hospitali ya Tumbi iliyoko hapa Kibaha. Aa, kwa kuanzia labda niseme kwamba kwa kina mama wanapofika kwa mara ya kwanza, aa, wakifika wanapata huduma zote ambazo zinatakiwa kama vile watapima afya zao ikiwa ni kupima wingi wa damu, kutaka kujua hali zao za maambukizi, na hasa katika kitengo chetu tunaangalia hawa kina mama ambao wana maambukizi ya virusi vya ukimwi, ili tuweze kuwapatia elimu na kuwapatia dawa ili kuweza kuwakinga watoto wasipate maambukizi ya virusi vya ukimwi. Mm -hmm. Na kuna umuhimu gani mama ambaye anaishi na virusi vya ukimwi kuja mapema kuhudhuria clinic, ikiwa ni moja ya njia ya kumkinga mtoto dhidi ya maambukizi? Uh, umuhimu upo na tunahamasisha wakina mama kuweza kuhudumia kuhudhuria mapema katika kliniki, kwamba wanapopima mapema ni vizuri, ili waweze kuanzishiwa matibabu hu, mapema, kwamba matibabu yanapoanza mapema, kuanzishiwa dawa kwa ajili ya kumkinga mtoto, inasaidia huyu mtoto kuzaliwa akiwa salama. Ni tofauti na yule ambaye anakuja kwa kuchelewa, anaweza akapata mtoto ambaye ana maambukizi ya virusi vya ukimwi. Lakini kama mama atawahi kufika mapema na kupatiwa dawa mapema basi, uwezekano ni mkubwa wa kupata mtoto ambaye hana maambukizi ya virusi vya ukimwi. Unaposema mama mjamzito anastahili kufika katika kituo hiki cha afya mapema, labda mapema kiasi gani? Mimba ikiwa na miezi mingapi haswa? Aha, tuna shauri akina mama wafike pale tu mama anapohisi kwamba ni mjamzito pale anapohisi tu ni mjamzito, anapofika akapimwa akajulikana kwamba anaishi na maambukizi. Basi moja kwa moja tunampatia matibabu kwa ajili ya kumkinga mtoto aliyeko tumboni, na vile vile matibabu haya yatamsaidia yule mama kuimarisha afya yake, kwa ile dawa itakuwa inamsaidia mama kuimarisha afya yake, na wakati huo huo itamkinga mtoto asipate maambukizi ya virusi vya ukimwi. Hmm. na tiba hii ambayo mama huyu mjamzito atakuwa akipewa ni tiba ya muda gani, ama ni kinga kwa muda gani? Aha. hii dawa atakayoanzishiwa mama ni dawa ambayo atatumia kwa maisha yake yote. Ni tofauti na pale awali ambapo tukuwa tunatoa dawa, mama anatumia pale tu anapokuwa mjamzito, akishajifungua ana stop kutumia ile dawa. Lakini sasa hivi akishaanzishiwa dawa atatumia kwa maisha yake yote, lakini kwa wakati huo huo tutaendelea kumfuatilia kwa karibu. Tukishamfuatilia kwa karibu, basi tutajua maendeleo ya mama na vilevile tutaendelea kumhamasisha huyu mama aendelee kutumia dawa zake kwa usahihi ili kuweza kupata matokeo mazuri zaidi. na labda, katika upande wa changamoto, ni changamoto gani ambazo mmekuwa mkabiliana za mara kwa mara katika utoaji wa huduma hii kwa kina mama wajawazito haswa wale ambao wanaishi na virusi vya UKIMWI? Aa, changamoto mojawapo ambayo tunakutana nayo ni kwamba wakinamama wengi tunawaanzishia dawa na kuwapatia elimu ya kutosha, lakini baadhi ya kina mama wanaacha kutumia hii huduma yaani, wanaondoka kliniki bila taarifa, labda anahamia sehemu nyingine na anaacha kutumia dawa. Mwisho wa siku anakuja kurudi, tayari mtoto amepata maambukizi. Kwa hiyo hiyo ni moja ya changamoto. Na tukiangalia jiografia ya hospitali ya Tumbi jinsi ilivyokaa, ni kwamba tunapata wateja wengi kutoka mkoa wa Dar es Salaam kwa hiyo inakuwa ni ngumu hata kuweza kuwafuatilia, lakini wale ambao wanapatikana au wanatokea mkoa wa Pwani ni rahisi kuwafuatilia kwa karibu na kuweza kuwarudisha kliniki kuendelea na dawa. Anachoweza kuwaambia wakinamama ni kwamba wakinamama wahudhurie kliniki mapema iwezekanavyo, pale tu mama anapohisi kwamba ni mja mzito, basi aweze kuhudhuria kliniki kwa sababu kwanza, akihudhuria mapema ataweza kunufaika na mambo mengi sio tu kupima virusi vya ukimwi, lakini vile vile anaweza akapatiwa matibabu, magonjwa akajulikana mapema na kupata matibabu, mwisho wa siku akapata mtoto mwenye afya njema na yeye mwenyewe kuwa na afya njema zaidi. na msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, kliniki hii ya kinamama wajawazito, hasa kina mama ambao ni waathirika wa virusi vya ukimwi, imetajwa kwa kiasi kikubwa kusaidia katika kupambana na maambukizi mapya kutoka kwa mama mjamzito mzito kwenda kwa mtoto, kama anavyobainisha hapa Dr. Kapela Zakaria Ngonyani kutoka hospitali ya Rufaa ya Tumbi. Uh, imesaidia sana maana, uh, watoto wanaopimwa maambukizi baada ya kuzaliwa wiki sita, uh, miezi tisa na mwaka mmoja na nusu, zaidi ya asilimia tisini na tano wameonekana hawana maambukizi. Kwa hiyo imesaidia sana kuzuia maambukizi mapya na hasa baada ya kuanza mpango wa Wama, kina mama wote wanaopata ujauzito wanaanza dawa moja kwa moja bila kuangalia vigezo vingine mm. Kwa hiyo kitaalamu huu mpango unaitwa PMTCT option B+ mm. Ukimaanisha kabla ya hapo tulikuwa na PMTCT option B. Manake PMTCT option B kulikuwa na mama kupewa kinga wakati anapoingia kujifungua na wakati wa kujifungua na mtoto kupewa dawa pia. Lakini hii option B sasa plus maana yake akina mama wote wajawazito lazima wapate dawa tatu. Pindi anapogundulika tu mjamzito anaanza kutumia dawa na atakapokuwa amejifungua ataendelea kutumia dawa kwa sababu maambukizi hutokea aidha wakati wa ujauzito, wakati wa kujifungua au wakati wa kunyonyesha. Kwa hiyo ataendelea kwa muda wote na akishamaliza kunyonyesha ataendelea kwa sababu mama ana maambukizi na alikuisha maambu anza dawa na dawa zinamsaidia, hakuna haja ya kumwachisha. Na labda kwa mtoto ambaye amezaliwa bila maambukizi haya virusi vya UKIMWI, anastahili kunyonya kwa kipindi cha muda gani kabla ya kuacha kunyonya, ili kujaribu kuzuia maambukizi kutoka kwa mama kwenda kwa mtoto? Um, kuna njia mbili ya kuchagua, lakini uchaguzi unategemea na uwezo wa mama. Kuna wanaochagua kutonyonyesha kabisa maana yake atakuwa anapata maziwa na baadaye vyakula vingine. Kuna ambao hawana uwezo na ndio walio wengi, lazima atanyonyesha. Kwa hiyo atanyonyesha maziwa bila kitu kingine chochote hata maji mpaka miezi sita. Baada ya pale anaweza kuwa anapata na vyakula vingine mpaka watakapoacha, mara nyingi miaka miwili, lakini wengi wana, wanaacha kwenye mwaka mmoja mwaka mmoja na nusu. Kwa kumalizia tu labda wito wako ni upi kwa wasikilizaji wetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati hasa kina mama wajawazito ambao wanaishi na virusi vya UKIMWI unawatolea wito gani kina mama hawa ambao bado hawajaanza kufika hapa kliniki? Ah, la msingi na kubwa sana kwa mama wajawazito na wengine wote ni kupima mapema. Unapopima mapema una nafasi ya kuanza matibabu mapema. Unapoanza matibabu mapema una nafasi ya kuwa na kinga zaidi. Na mama anayekuwa na kinga zaidi ana chansi ndogo zaidi ya kumwambukiza mtoto. Lakini kinga ikikwisha teteleka sana, kwa sababu umechelewa kupima, umechelewa kuanza huduma ni matatizo. Kwa hiyo la msingi, watu wapime mapema. Nam ni sauti yake Dr Zakaria Ngonyani kutoka hospitali ya rufaa ya Tumbe ambayo inapatikana katika mkoa wa Pwani. Nami kufikia hapo, ndipo nafikia tamati ya makala yetu ya Siha Njema kwa asubuhi ya leo. Mimi ni Abi Shahbani Abdallah. Basi umutukia asubuhi njema.