Nami ni matumaini yangu mpenzi msikilizaji wetu wa RFA Kiswahili ni mzima na ubuheri wa afya. Basi karibu tena katika makala yetu ya siha njema kwa jumaa hili, ambapo katika makala yetu ya siha njema nitaweza kutupia jicho kuangazia juu ya magonjwa ya moyo, haya yakiwa ni miongoni mwa magonjwa yaliyowekwa kwenye kundi la ugonjwa usioambukiza na ni magonjwa ambayo yamekuwa yakiathiri watu wengi katika jamii zetu. Basi kutokana na uku kubwa wa tatizo hilo makala yetu ya siha njema kwa jumaa hili itaweza kutupia jicho kuangazia sababu ambazo zimekuwa zikichangia kwa namna moja ama nyingine kuendelea kushamili kwa magonjwa haya ya moyo, lakini vile vile hatua ambazo zinastahili kuchukuliwa na watu mbalimbali katika jamii zetu ili kuweza kukabiliana na magonjwa hayo. Basi kwa takribani dakika kumi, kupitia makala haya utakuwa nami mtarishaji na mtangazaji wako Ebi Shaban Abdullah ni kusitu sote mwanzo hadi pan tafikia tamati ya makala haya kwa jumaa hili. na basika kuanza tu, mpenzi msikilizaji wetu, kama kawaida yetu, kupitia kipindi hiki cha siha njema, ambao tumekuwa tukizungumza na madaktari bingwa pamoja na wadau mbalimbali wa masuala ya afya kutoka nchi zetu za Afrika Mashariki na Kati, na kupitia kipindi hiki cha siha njema kwa juma hili ni naye Dr. Ruben Mtagaya ambaye ni daktari bingwa magonjwa magonjwa ya moyo kutoka hapa nchini Tanzania, lakini vilevile amekuwa akifanya na taasisi ya magonjwa ya moyo ya Kikwete ambayo inapatikana katika hospitali ya taifa ya Muhimbili, hapa nchini Tanzania. Naye hapa anabainisha utofauti pale tunapozungumzia magonjwa ya moyo, ya moyo ni aina gani ya magonjwa haya na ukubwa wa tatizo hili katika nchi zetu za Afrika Mashariki na Kati haswa hapa nchini Tanzania lipoje, na ni hatua gani ambazo zinastahili kuchukuliwa ili kuweza kulitatua tatizo hili katika jamii zetu? Tunapoongelea magonjwa ya moyo ili kuweza kuyaongelea katika ukubwa wake inabidi tuyatofautishe. Yote yanaathiri moyo lakini ni magonjwa tofauti. Kwa mfano, tuna magonjwa ya shinikizo la damu ambayo tunaita hypertension kwa Kiingereza. Tuna magonjwa ya valve, valve za moyo. Tunajua kwamba moyo una valve ambazo zinafunguka na kufunga wakati damu inasukumwa. Lakini pia tuna magonjwa ya moyo ambayo ni congenito ya kuzaliwa, haya ni vitundu ndani ya moyo. Kuna magonjwa ya moyo katika kina mama, kuna magonjwa ya moyo ya misuli ya moyo Tanuka, moyo kuwa mkubwa ambazo zinaitwa cardiomyopathies lakini pia tuna magonjwa ya moyo ya kuta za moyo ambazo zinaitwa pericardial diseases, na mwisho tuna magonjwa ya moyo yanayoathiri mishipa midogo ya moyo ambayo inaitwa coronary artery disease. Haya ambayo yakitokea mgonjwa anapata shiniki, shambulio la moyo au heart attack. Kwa kwa hiyo magonjwa haya yana ukubwa tofauti, kwa mfano tatizo kubwa ambalo tunaliona na ambalo inaletea, eh, matatizo ya moyo kushindwa kufanya kazi katika nchi yetu na East Africa kwa ujumla ni eh, shinikizo la damu yani hypertension. Ye, katika Tanzania data ambazo tunazo sasa hivi eh, wingi wa tatizo hili ni asilimia 30, kwa maana kwamba kila Watanzania 100, 30 wana tatizo la hypertension au eh, pressure kuwa juu. Na hii ni kwa jinsia zote, akina mama na akina baba. Lakini pia magonjwa ya eh, kuzaliwa e, nayo kwa maana ya congenital heart disease yanapatikana kwa watoto wetu ambao pia wengine tunagundua katika umri mkubwa kwa sababu ya kushindwa kuwagundua katika umri mdogo, nao wanakaribia kuwa asilimia moja ya wagonjwa wa moyo tunaowaona. Pia magonjwa ya valve haya, ni magonjwa ambayo yana kutokana na infection au maambukizi ya mafindofindo ya kooni, baadaye yanakuja kuathiri moyo, na ugonjwa huu unaanza kuathirika kati kuanzia miaka mitano mpaka kumi na tano Na ni magonjwa makubwa, yako kwa wingi mkubwa na pia yana madhara makubwa, ndio yanaongoza kwa kusababisha ufanyaji wa operation, ambazo tunaziona za wagonjwa wetu katika kitengo cha moyo. Lakini magonjwa ya mishipa ya damu ya moyo hayo hayajawa makubwa sana kwa nchi yetu ya Tanzania, yanapatikana sana katika nchi za Ulaya na Amerika, lakini hata hapa hatuwezi kuyadharau, kwa sababu katika takwimu ambazo tumezipata sasa hivi baada ya kuweka mtambo maalum wa kupima magonjwa hayo katika jengo letu la Jakaya Kikwete, tumeweza kuwapata baadhi ya wa Watanzania wakiwa wameathirika nayo magonjwa. Kwa hivyo ukubwa wa matatizo haya upo na yanaathiri kweli watu wetu na tunaona tatizo hili la magonjwa ya moyo ikiwemo tatizo hili la watoto kuzaliwa na labda tundu katika moyo na magonjwa mengine ya moyo yameonekana yakiongezeka siku hadi siku unadhani, ni sababu zipi haswa ambazo zimechangia kuongezeka kwa tatizo hili la magonjwa ya moyo katika jamii zetu haswa hapa nchini Tanzania? Asante ndugu mtangazaji, hilo ni swali zuri sana na lina maelezo mawili tofauti e, maelezo ya kwanza ni kwamba haya magonjwa yalikuwepo, e, yalikuwepo magonjwa ya shinikizo la damu yalikuwepo au haya ya kuzaliwa na vitundu kwenye eh, moyo au haya niliyosema ya valve, valve heart disease yalikuwepo, lakini kwa sababu ya uduni wa uchunguzi yalikuwa hayagunduliki. Kwa mfano watu kujitokeza katika vituo vya afya kupima pressure zao ilikuwa haipo, pengine kuchunguzwa meoo kwa maana ya kufanya vipimo vya moyo au kuona na wataalamu wa magonjwa haya ilikuwa ni tatizo kubwa, lakini baada ya kuimarisha huduma za afya katika nchi yetu, tunajua kwamba katika vituo vya afya pressure zinapimwa, katika mahospitali ya, ya mikoa hata ya wilaya, vipimo vya moyo vinafanyika kama echo au ECG, ambavyo vinaweza kubaini haya magonjwa kwa uharaka na kwa mapema. Kwa hivyo sisemi kwamba yakuepo yalikuwepo ya, lakini eh, pia kuna sababu ya pili ambayo imesababisha kwamba tulione kwa wingi, ni kwa sababu, kwa mfano e, katika magonjwa ya pressure au shinikizo la damu na magonjwa ya shambulio la moyo e, kuwepo kwa uba, mabadiliko ya kimaisha, mfumo wa maisha, kula vyakula ambavyo sio vya, kia e, vizuri kwa afya, kutofanya mazoezi kuto, kuvuta sigara kwa wingi amini kuvuta sigara kwa sababu haitakiwi uh, kuvuta hata kwa wingi au kwa kidogo. Kwa hiyo kuvuta sigara, kunywa pombe kupindukia, haya ni baadhi ya eh, eh, taratibu za maisha ambazo zimesababisha haya magonjwa pia kuongezeka. Kwa hivyo kuna sababu kubwa mbili za kueleza hiyo hiyo hiyo ile ongezeko tunaloliona. Na nyie mkiwa kama wanaharakati na wataalamu wa magonjwa haya moyo hapa nchini Tanzania, sasa ni jitihada gani ambazo mmekuwa mkizifanya katika kusaidia kwa namna moja ama nyingine kupambana na maradhi haya ambayo yameonekana kishamili kwa kasi hivi karibuni katika jamii zetu? Ya yeah, upande wa afya tulikuwa tukijitahidi sana eh, katika nyanja tofauti tofauti na kwa kushirikiana na serikali yetu pia, tulikuwa tukijitahidi kuhakikisha kwamba vifaa ambavyo ni vya muhimu katika kugundua haya magonjwa yanakuwepo. Mfano ni kuwepo kwa jengo jipya la Jakaya Kikwete Cardiac Institute ambalo lina, linahusika kabisa na kutibu na kugundua haya matatizo. Lakini pia kama wataalam tumeweza kujiunga na kufomu chama kipya cha Tanzania Cardiac Society ambacho kilikuwaepo zamani lakini kilikuwa hakiko active ila, kwa, kwa, kwa hivi karibuni tumekifufua upya na tunaamini kabisa kitaendelea kuwa imara na ndio maana tunaandaa mikutano kama hii ambayo tutaandaa mkutano tutakaofanya tarehe 21 mpaka tarehe 22 mwezi wa nne e, katika ukumbi wa Nyerere International, Julius Nyerere International Conference Center ambao utakuwa umelenga kuwaelimisha Watanzania kupitia kwa madaktari wao jinsi ya kujiepuka magonjwa haya, jinsi ya kuyatibu na jinsi ya kuepuka madhara ya magonjwa haya. Tumealika madaktari wengi, tutakuwa na madaktari wataalam kutoka nje ya nchi wapatao mia mbili ambao tutashirikiana nao katika kufundisha Watanzania madaktari, kufundisha manesi, kufundisha watoa huduma ya afya. Tutategemea kuwa na waandishi wa habari ambao pia watapata e, tunachokifanya na kuweza kueli, kuelimisha jamii, kwa sababu tunaamini kwamba ni, ni multi ni, eh, eh, ni kitu ambacho kinahusisha sekta tofauti tofauti, eh, ambacho kinaweza kusaidia kuepuka na magonjwa haya. Kwa kumalizia tu kipindi chetu cha siha njema hapa idhaa Kiswahili kwa juma hili, labda sasa wito wako ni upi kwa jamii zetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati katika kuwezesha kufanikisha harakati hizi za kupambana na ugonjwa huu wa magonjwa ya moyo hapa nchini Tanzania na katika maeneo mengine? Nadhani kikubwa ni ushirikiano eh, wat, wa Afrika, amini, wagonjwa wetu au wananchi wa Tanzania wa, wa, wa, watu wa Afrika Mashariki kwa ujumla hata eh, Afrika kwa ujumla, tushirikiane kama hivi tunavyokuwa tunashiriki katika eh, mikutano hii kuwa na chama kikubwa kinaitwa Pan African Cardiology Society ambacho kinaadili na magonjwa haya, lakini pia tuwe na tabia ya kuchunguza afya zetu, tuende kwenye vituo vya afya, tuende kwenye mahospitali kuweza kupima mara kwa mara, ili kujijua kwamba tuko katika hali gani katika eh, mtandao mzima wa magonjwa ya moyo. Nam ni sauti yake Dr. Ruben Mtagaya, ambaye ni daktari bingwa wa magonjwa ya moyo kutoka taasisi ya magonjwa ya moyo ya Kikwete ambayo inapatikana katika hospitali ya taifa ya Muhimbili hapa nchini Tanzania. Nami na kufikia hapo, mpenzi msikilizaji wetu, ndipo nafikia tamati ya kipindi hiki cha Siha Njema kwa juma hili. Naitwa ab Shaban Abdallah, basi kutakia asubuhi njema.