Habari. Habari. Habari. Na kusalimu msikilizaji popote pale ulipo na karibu katika makala ya Habari Rafiki, na leo tunaangazia suala la maambukizi ya virusi vya ukimwi katika mataifa ya Afrika. Na hii ni kufuatia mkutano unaoendelea nchini Afrika Kusini kuhusu suala la ukimwi, na ambapo inaelezwa kwamba moja ya chanzo cha kuendelea kwa maambukizi ni ukosefu wa usawa wa kijinsia. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. Nimezungumza na wasikilizaji mbalimbali mbali, karibu usikie maoni yao kuhusu suala hili. Asante. Mi kwa majina Naitwa Buchume Gideo au Baba Gift, niko Nyamironge, wilaya Kakongo, mkoa wa Kigoma, nchini Tanzania. Dada kusema kweli, kwa kweli huku katika mazingira mimi niliyopo, kwa kweli huku ni maeneo ya mgodini. Kwa hiyo huku maisha ya huku kwa baadhi ya wanawake walio wengi, vishawishi ni vingi na maisha ni magumu. Kwa kweli, dada, unaweza ukakuta wanawake walio wengi, unakuta familia ina maana walishatengwa sana na waume zao, kwa unakuta wanawake wanajiuza, ili waweze kupata chochote kuweza kuhudumia familia zao. Kwanza mazingira yenyewe, kwa kweli kusema kwamba kuna vyombo vyovyote vinaweza kujua kutoa elimu kuhusu eh, uki kwa kweli ni vigumu. Kwanza mazingira yenyewe kwa kweli ni tatanishi moja ah, lakini pia wananchi wengi wako katika kiutafutaji zaidi. Kwa hiyo sidhani kama kweli elimu inatolewa hapo, ndo sidhani kabisa. Mimi nadhani kwanza kabisa serikali, kama serikali kama wangekuwa wananisikia, kwanza kabisa ningeomba eh, elimu kwanza iweze kutolewa hususani katika maeneo ya migodini, kwa kuwa nakuta ma, masuala yanayotendeka huko ni masuala magumu, lakini pia iweze kuangazia hata kama sio migodini tu, kwenye makusanyiko ya watu walio wengi, hususani visiwani, yani kokote kule, elimu iweze kutolewa. Nadhani itaweza kusaidia eh, virusi vya ukimwi kuweza kupungua japo kidogo. Nakushukuru sana. Buchumi Gidio kutoka Kakonko, Kigoma, na kutakia siku njema. E, dada mi nakushukuru sana tuko pamoja arufuai Kiswahili asante nungu kwa, naitwa Elija Kunda, naishi Zambia, niko Zambia Lusaka. Kuhusu mambo haya ya virusi vya ukimu, naona kwamba tatizo ni uchumi na vinginevyo, wanawake hawajisamani sana, hawajisamani nakutana wakimwona mwanaume ana pesa, wao hawatake kuvumilia matatizo yao, wanataka tu kupokea hela kwa kila mtu, hawathamini maisha yao. Sasa inakuwa ni tatizo sana kwa sababu yule ambaye anatembea nayo hawamjui. Sasa na kama unatembea na mtu ambaye haumjui, inakuwa ni tatizo sana kwa sababu huwezi ukajua amjapima amjafanya chochote, lakini unajidumbukiza tu kwa sababu ya hela, unaenda anakupa uki naenda nyumbani heo. Kingine ambacho nimekiona hapa duniani na sasa hapa nilipo, hapa Zambia, wanawake hawaogope ukimwi, wanaogopa tu mimba. Sijui sijui kinachoendelea lakini, naona ni tatizo kubwa sana hapa Zambia, hapa nilipo Lusaka, kuna na vibanda vya wa wanawake wanaenda wanapanga gesi, wakipa, wakipanga gesi, kila mwanaume anaenda kama vile anaenda kununua sokoni tu. Sasa ambacho naona inaweza kufanyika ili kuwasaidia wanawake hao, ni wajibu wa government ifanye nguvu, kama hivi viwanda ambavyo wampanga wa wanawake wanaweza waitoe, wazazi na wenyewe wanaweza kuwapa matunzo wa watoto wa zao. Kwa sababu wazazi wa leo waga naaa wanatuma watoto zao eti wewe mejekuwanenda nenda, nenda katafute hela, haujaona kwamba wewe ni mkubwa sasa. Kwa hiyo inakuwa ni tatizo sana. Nam, nakushukuru sana kutoka Lusaka, Zambia kwa mchango wako na uwe na jioni njema, asante. Pia nashukuru Asante kwa, majina yangu naitwa Isaac Petro, nikiwa safarini hapa visiwani Zanzibar. Moja kwa moja mchango wangu kuhusu suala hili la maambukizi ya virusi vya ukimwi, limekuwa changamoto kubwa sana hasa kwa bara la, la Afrika. Changamoto ambayo inatukabili ili kushindwa na na tatizo hili ni kwamba inachangia na ugumu wa maisha pengine hasa kwa wasichana ambao hawana ajira, ambao kujipelekea pengine kutafuta pesa kwa njia hiyo, hivyo inawalazimika kujihusisha na masuala ya ngono bila utaratibu wowote, na hapo ndipo hunyakua virusi hivi vya ukimwi na suala zingine pia. Sasa watu sasa wamekuwa hawana hofu na gonjwa hili, wanaona kama ni gonjwa la kawaida tu kwa kuwa wanaweza kutumia dawa. Kwa hiyo mtu akiwa na pesa tu anajiamini kwamba ah endapo hata nipatapata maradhi haya naweza kaenda nikatafuta dawa nikatumia. Kumbe hawajui kwamba ni athari kubwa katika maisha yao e, ambao baadaye mili yao itadhoofika. Kwa hiyo elimu izidi kutolewa na wasichana wapewe fursa ya elimu, kwamba wajishughulishe katika shughuli zao, kwa maana mtu akiwa anajishughulisha anakuwa tayari yeye anajikizi katika maisha yake, kwa hiyo hapati tena tamaa ya kuweza ku, e, kushawishika wala kudanganywa. Maana sasa dunia imeharibika, mtu kama hana pesa, kwa hiyo ni rahisi kushawishika kama hana shughuli yoyote ambayo inamsaidia kupata kipato chake, ni rahisi kushawishika sana kuingiza katika vitendo vya ngono bila utaratibu wote. Nakushukuru sana uh, kutoka hapo Zanziba na kutakia siku njema, asante. Na karibu huku Zanziba ile kweza, asante. Ntafika siku moja, asante. Kwa majina Aeina kutoka Nairobi, na jambo hili la Uf kimwi ndio upo kabisa kabisa. Kwanza, ukiangalia vile statistics inaonyesha kwamba inaendelea si so? Ukiangalia Kenya, tunapata kwamba wamesema inaendelea sana ukiangalia katika nchi za Kiafrika, na dhana ya kwamba wanasema ati, wanawake wanategemea wanaume wanaume sana, pia inafai imalize, kwa sababu ukiangalia kijinsia siku hizi pia wanawake, kuna wale pia wana, wanajiweza kwa hivyo inafaa wanaume na wanawake wa, wasikizane na waone vile wanaweza kuwa waaminifu katika ndoa inaweza punguza hiyo maambukizi kuendelea sana. Naam, unadhani labda kuna haja ya mkazo na msisitizo wa elimu kuendelea kutolewa, kwa sababu inaonekana ni kama vile watu wanauchukulia UKIMWI sasa kama ugonjwa wa kawaida? Ndio, hiyo hiyo iko. Ukiangalia, kuna kuna ile kitu tunaita stigmatization, unapata hiyo stigma, ndio unapata mtu ako na ukimwi lakini hataki kusema, then kuna ile pia kuto kujua hali yako, wanaogopa kwenda kujua hali yao kwanza, then mtu akishajua hali yake pia kidogo hataki kujitahadharisha. Lakini pia elimu pia inafaa watu waangalie kwa maana yake, pia ukimwi ukimwi si kitu ya kucheza nayo nini, hiyo kitu ikikushika ipo. Kwa hivyo inafaa watu waangalie then watu wasisikize kwamba kila mtu Wajue hali yake hali yake ya ukimwi, alafu sasa ile uaminifu ikue, lakini kitu ya kwanza inafaa watu wapiganie kabisa kabisa ni hiyo, ni, ni, ni, ni, ni, once wame, wame deal na hiyo stigmatization, alafu mambo itakuwa sawa. Nakushukuru sana kutoka Nairobi, Kenya na kutakia siku njema, asante. Kwa majina yangu ninaitwa Enea Alfred Mwakipesile niko Kimara Baruti, Tanzania. maoni yangu ni kweli kabisa, yaani usawa wa kijinsia ndio unaosababisha maambukizi ya ukimwi yaendelee katika nchi zetu hizi, kwa sababu utakuta binti analazimishwa kuolewa na mume ambaye labda ni tajiri ambaye labda alikufa mke wake, hajawahi kwenda kupima, wanamlazimisha wazazi kwa ajili ya ugumu wa maisha, anaenda huko, anaolewa, kumbe yule mtu alikuwa na maambukizi. Na lingine kwamba, wasichana wenyewe sasa hivi wanatamaa ana maisha ya chini, lakini atataka maisha ya juu, atataka simu, atataka labda aendeshe gari, lakini asijue kwamba yule mtu am, amepata maambukizi ya ukimwi, ana, anaenda tu kwa ajili ya tamaa yake. Kwa hivyo vyote vinachangia kupata maambukizi ya ukimwi katika jamii zetu. Na nini kifanyike? Natakiwa tupewe elimu, tupate elimu, kuanzia wazazi mpaka watoto, tuwe tunawapa elimu ya kuhusu ukimwi na kuhusu maambukizi ya ukimwi na kuhusu tamaa na pia kumjua Mungu ili kusudi watoto ili wajue kwamba nikifanya hivi ni dhambi. Asante sana, nakushukuru sana kutoka Kimara, Tanzania, na kutakia siku njema. Asante sana, mdugu mtangazaji. Na wewe kazi njema pia, asante, asante. Basi kwa majina naita ni James Matadisi Dola, nikiwa Afrika Kusini, mkoa wa Johannesburg. Katika jamii hii yetu ya Afrika virusi vya ukimwi vinaendelea kukua, ni kwa sababu ya hali ya kimaisha tu na vita kadhalika, kwa sababu ukiangalia e, wengi katika Afrika sasa mabinchi wanakubali wabwana wa, wa, wa ambao wanawazidi, ni kwa sababu ya hali ya maisha. Unakuta kwenye familia ya binchi labda awajiwezi na kuda, yewe, hata binchi mwenyewe anapomwona baba yule anakuja anamtaka yeye, ili waishi pamoja atakubali, kwa sababu maisha yenyewe ambayo anayaishi kwao hayatoshele Kumbe inaonekana kisa ni zaidi ni umaskini na pia vita, kwa sababu kuna wengi wanapata virusi vya ukimwi kupitia wamebakwa, sijui huyu wanavyoenda kukimbia makwao kule, wanapoenda kwa sababu ya hali ya maisha wanaanza kujiuza kiovyo, na kule wanakuta wamepatwa na maradhi kizi. Yangu mimi naweza nikashauri labda kama ilivyowezekana, wangilipiganisha kwanza, sisi wa Afrika tukuwe na amani zaidi, kwa sababu ukiangalia kwa nchi za Ulaya, virusi vya ukimwi ni vidogo, kwa sababu wanaishi na amani, na katika amani kila jambo litakaolifanza na waza litaendelea. Lakini huku katika Afrika, kwa sababu ya vita, na tunaendelea kuishi maisha magumu, kwa sababu vita mara kwa mara, hatupati ile ambayo tutaweza tukainvestigate na tukaangalia mambo ya kuendelea mbele. Nam, nakushukuru sana na nikutakie siku njema, asante. Na kutakia siku njema pia, asante. Hadi hapa sina la ziada. Msikilizaji, asante kwa muda wako. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo. Hadi wakati mwingine, na kutakia jioni njema. Kwa heri. habari habari habari habari