Habari. Habari. Habari. Habari. Natumai hujambo msikilizaji wa makala ya habari rafiki. Ni wasaa mwingine na kukaribisha uungane nami katika makala haya, ambapo leo tunazungumzia namna baadhi ya vyombo vya habari vinavyokuwa chanzo cha kuleta msuguano katika jamii kwa kuibua masuala ambayo yanakiuka maadili ya jamii na wakati mwingine hayana tija kwa jamii husika. jina langu ni Sabina Crispin Nabigambo, karibu. Msikilizaji, nchini Kenya, serikali ilipiga marufuku baadhi ya vipindi vinavyokiuka maadili ya jamii na kubadili mipangilio ya baadhi ya vipindi katika vyombo vya habari. Nimezungumza na baadhi ya wachangiaji kutoka Afrika Mashariki na Kati na haya ni maoni yao. Asante, majina yangu ni Zedek Richard Karinga, nazungumza nikiwa Iringa nchini Tanzania. Nashukuru kukaribisha kwenye mada a. Ni kweli kabisa kwamba vyombo vya habari kwa namna moja ama nyingine vimekuwa vikichangia viki, viki katika a, kuleta habari ama taarifa ambazo pengine zinaleta mikanganyiko katika jamii, kwa sababu pengine zile taarifa zinakuwa hazijakidhi vigezo vya kuwa habari ambayo inaweza ikawa na tija kwa jamii ambayo ndio walengwa wa ile habari kwa sababu vyombo vya habari ieleweke kwamba vinaaminika vina sana. Sasa kumekuwa na shida, kumekuwa na shida kwa kweli, naweza mi, nikaangalia hili katika pengine sababu kama mbili. Sababu ya kwanza naweza nikazungumzia waandishi wetu pengine wanakuwa wanakiuka miko ya uandishi wa habari. Tunafahamu kila fani na miko yake. Waandishi wa habari wana miko mingi, ikiwa ni pamoja na kutoku kuchukua hisia za tukio fulani fulani ambao wanaliripoti, lakini vilevile katika hiyo hiyo fani wako ambao wamejiingiza, ambao hawana sifa. Ndo kama hawa wanawazungumzia, wanakuwa wanafanya vitu ili mradi pengine chombo kipate habari, lakini bila kuichuja ile habari inakuwa kwa kiwango gani na kwa upana gani, inaiathiri jamii ile lakini hoja ya pili, naweza nikasema ujio wa, wa ulimwengu wa sasa wa sayansi na teknolojia. Katika mwanya huo wa teknolojia ya hali ya juu, watu wameweza kutumia mwanya huo vibaya, hususan pia waandishi wa habari. Watu wamekuwa kizipata taarifa kwa kasi sana, zinaenea kwa kasi pengine tofauti na miaka ishirini iliyopita. Kwa hiyo, kitu kikiwa kibaya, mara moja kimeshamfikia mtu popote pale alipo, na kwa upana wa hali ya juu. Kwa hiyo, naweza nikasema haya ni matatizo makubwa. Sasa vyombo vya habari na waandishi kwa ujumla watumie nafasi zao wa vizuri, watumie mieneo yao wa vizuri, ili jamii isiweze kukwazwa na wao, jamii isiweze kuweza kuvurugika, maana tunaamini vyombo hivi vinataka iweke jamii pamoja, watu wakae pamoja, wafurahi, lakini si namna nyingine yote ile ya kuto kuendana na maadili, na vile vile kuto kuwaweka watu pamoja. Wale watu ambao hawana sifa, basi waweze kukaa kando, ili uh, kusiwe na shida. Nakushukuru sana Zedeki Kalinga kutoka Iringa na kutakia siku njema. Asante nashukuru kunishirikisha. Mungu akubariki. Asante nawe pia. Asante, asante. Na kwa upande wangu nitasema jambo lenyewe ni la muhimu sana, na ni zaidi sana kama sisi wanahabari, kuwa kwamba tunaweza kwanza kurekebisha tabia zetu, na hata kama vipengele fulani fulani vya mikataba yetu vinatukubalia, kama kuna taarifa ambazo zinapita chini, inabidi tuziweke juu ili watu waweze kujua kipi kinaendelea, lakini o, hanga ambazo tunakutana nazo ni nini? Ah, pengine ni watu wana pesa ndio wamemiliki hiyo habari zenyewe, pengine ni mizozo ya mimi mwanahabari na mtu fulani eh, haizuru ni Nimu, mtu wa siasa haizuru, ni pasta haizuru. Yani, ha- haizuru ni mtu wa aina gani? Sasa sisi wanahabari ndio haa tunazingiza ndani kulingana na hizo vitu. Kama ni mwanasiasa, yeye atakupea pesa na niambia, anakwambia, please wewe ni mtu yangu, enda ukaniharibie pengine jina la mtu fulani ili mimi niweze kufanya nini, yani analeta kasheshe kwako kwa mwanahabari, na huyu mwingine ambaye ama ama naweza kashishi kwa kituo cha ki habari na wanasiasa wengine. Lakini ningelipendelea kwanza kwa wana wanahabari tujikaze sana. Yani, ulimwengu huu ambao tumefikia si ulimwengu ambao uko tena sawa, kwa sababu kwanza sisi wanahabari hatujitegemee kwa asilimia mia moja. Unakuta tunakuwa tupewa pesa ama Tuki, tuki, tukitafuta pesa kwa watu wengine ndio tupate na sisi faida yetu, lakini tungelikuwa kwanza tunazitegemea kwa asilimia mia moja, ingelikuwa kwanza ni urahisi kutokukuwa tukileta hizo kashesha ambazo zinaibuka. Nam, nakushukuru sana kwa maoni yako na nikutakie jioni njema. Na mimi nawatakia kazi njema na usiku mwema kwenu, asante. Nam, huyu ni mchangiaji kutoka Kenya ingawa hakutaja jina lake, lakini maoni yake yamesikika. Tunashukuru sana. Naam, nashukuru sana kamaaizi. Naitwa Sango Apunda, napatikana Bukavu, DRC. E, labda kwanza ningeanza na, na, na, na na kusema kwamba e, wa e, vyombo vya habari inasaidia kuwajuza watu kwa yale ambayo yanayoendelea katika jamii, lakini cha ajabu ambacho sisi wasikilizaji nashangaa ni kuona kwamba kuna vyombo vya habari ambavyo vinatangaza matangazo ya kibinafsi, matangazo ambayo hayaendani na maslahi au matakwa ya jamii. Sababu hizo kibinafsi, hiyo nadhani kwamba e, ni wale wamiliki wa vyombo vya habari hivyo, sababu kuna wale wamiliki ambao wanaopikia e, kwenye vyombo vya habari e, kwa nia ya kutangaza umaarufu wao au kwa nia ya kutangaza eh, siasa zao eh, nitapana mfano hapa kwa DRC. Hapa hapa nchini kuna vyombo vya habari eh, vya wale ambao wako serikalini na kuna vile vyombo vya wale ambao wako katika eh, upinzani. Kwa hiyo utakwenda kuona eh, namna ya vyombo hivyo vinavyopasha zi habari katika jamii vinatofautiana. Kwa maana hiyo ni kwa vyombo vya habari vyote kwa jumla e, kuhakikisha kwamba e, vinatoa habari ambazo zitakazonufaisha jamii e, ni kwa wamiliki na pia ni kwa watangazaji kuhakikisha kwamba wanapata wanapata mafunzo maalumu kabla hawajaanza kazi ya upasaji habari, kwa sababu kazi hiyo ni kazi ambayo inahitaji elimu tosha ni kazi ambayo inahitaji mtu kuwa eh, independent mtu awe huru asiwe mtangazaji ambaye anapewa hela kwa sababu ya kutangaza matangazo au kwa sababu ya kutoa taarifa kumuhusu, kumuhusu mtu fulani eh, kuliko, kuliko kutumikia maslahi ya jamii na kushukuru sana Sango Kabonga Emery kutoka Bukavu DRC na kutakia siku njema. Asante sana, shukran. Naam, asante sana e, fi mimi naitwa Julius Rwakarema, nipo Kigali nchini Rwanda. Kuna shida ambayo inaona imeibuka, hasa kabla hatujazilaumu taasisi za habari, kabla hatujawalaumu waandishi wa habari, kwamba kwanza tuangalie katika jamii momonyoko ulio uliomomonyoka, hasa sio sio momonyoko wa maadili ya waandishi wa habari tu, bali ni jamii kwa ujumla. Kuna mambo tunasahau haya mambo yanaitwa new media ama social media, e, utandawazi. Haya mambo kwa kweli ni changamoto kubwa, kwa sababu e, hizi watoto kuanzia, kwa mfano niseme hapa Rwanda, kuna watoto e, wanakuwa ni watoto wadogo wanakuta e, mtu anamiliki chombo kama simu e, siku hizi huku huku kwenyewe hata kuna kompyuta pia hata kwa watoto mpaka shule ya msingi, lakini vile vyombo ambavyo vina intaneti vina, vina mtandao kama simu hizi, simu za Kichina. Nasikia huko mmezuia baadhi ya simu, lakini zipo hapa, hazijazuiliwa ambazo unakuta kwamba na mtandao wanaingia haya mambo ya Facebook, kuna kuna whatsapp groups. Kitu chochote kitokea, mtu anapiga picha, kama ana mchezo hivi tu, basi wanafikia raha tuku kutawanya hizo picha, kutawanya hizo ta habari, na zinawafikia waandishi wa habari. Waandishi wa habari sio wote ambao ni professional, sio wote ambao wamegobea eh, katika uandishi na kufahamu miko media law, kufahamu social ethics Fahamu, ni kwamba ni kwamba watu tu wanajikuta tu wakitamani waki kurusha taarifa hizo, lakini ukumbuke hulka ya mwanadamu ni hulka yenye yenye kutaka kufahamu sana, kuchimba jambo. Kwa hivyo watu wanajikuta wanapenda zaidi udaku na ufuska ufuku nyungu, hizi habari za mtaani za Uswahilini, ndio maana unakuta zina, zinaibuka. Kwa hivyo wasilaumiwa sana tu waandishi, tuangalie, hivi tunazuiaje kwanza utandawazi kuvuka mipaka kwa bahati nzuri hapa bado tuko sensitive zaidi, watu wako sensitive katika mambo ya jamii na mambo gani yatamkwe, bila hata serikali kuingilia, kwa sababu tu ya mambo yaliyotokea miaka ishirini na iliyopita. Hatuwezi kurudi kikoloni, tukazuia watu wote kuwa na uhuru wa habari, uhuru wa kujieleza, lakini pia jamii kwanza, tusipokuwa na mmonyoko hapo, hata waandishi wanatoka humo hum awa na, nam nakushukuru sana Julius Ruakalema na nikutakie jioni njema inshallah. Asante na msikilizaji, hadi hapa sina la ziada. Ulikuwa nami Sabina Crispin na Bigambo. Asante kwa muda wako. Hadi wakati mwingine, uwe na jioni njema. Kwa heri. Habari. Habari. Habari. Habari. Habari.