Na msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, kilimo ndio uti wa mgongo wa mataifa mengi barani Afrika, kauli mbiu hii inayotumika katika mataifa mengi Afrika, katika bara la Afrika kwa namna moja ama nyingine, imesaidia katika kuweka mikakati muhimu na ya msingi ya kuendeleza kilimo katika mataifa yetu, mathalani ni hapa nchini Tanzania, ambapo kumekuwepo na kauli mbalimbali za kilimo, mfano ni ile kauli isemayo siasa na kilimo au kilimo kwanza lakini vile vile bila kusahau kauli mbiu isemayo kilimo cha kufa na kupona hii yote imekuwa ikionyesha jinsi gani kilimo ni muhimu kwa taifa la Tanzania. Basi nasi kwa kutambua umuhimu wa kilimo katika mataifa yetu, katika bara la Afrika, kupitia makala yetu haya ya Mazingira Leo Duniako Kesho, kwa jumaa hili litaweza kutupia jicho kuangazia juu ya kilimo cha kijani, namna kilimo hiko kilivyokuwa mkombozi katika upande wa mazingira. Basi kwa takriban dakika kumi kupitia makala haya utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Ab Shaban Abdallah ni kusitwe sote mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Na basi kama kawaida yetu, mpenzi msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, jumaa hili kupitia makala yetu ya mazingira leo dunia yako kesho, niliweza kumtembelea Bwana Ezra Machogu ambaye ni mkulima wa kilimo cha kisasa au kwa lugha ya kitaalam hujulikana kama hot culture, na bwana Ezra amekuwa akijihusisha na kilimo hiki kwa zaidi ya miaka 18 hivi sasa, ikiwemo ndani na nje ya nchi ya Tanzania. Naye hapa anabainisha pale tunaposema kilimo cha kijani ni aina gani ya ya kilimo hiko na namna ya kilimo hiko ilivyoweza kuwa mkombozi kwake na wakulima wengine ambao wamekuwa wakijihusisha na kilimo hiko hapa na nje ya nchi ya Tanzania. Nashukuru ndugu mtangazaji. Greenhouse ni nyumba kitalu. Greenhouse, sifa yake kubwa, ina sifa kubwa nne. Kwanza ni nyumba kitalu ambayo inazuia mionzi ya jua, lakini pia vile vile inazuia mvua kwa wingi. Kama unavyojua, mazao yanahitaji matope, yanahitaji unyevu, kwa hiyo hatuhitaji mvua. Lakini pia inakupa fursa kulima wakati wa masika kubwa. As you know, kwamba mazao ya bustani kwenye mvua kubwa inaponyesha inapokutisha maua. Kwa hiyo eh, nyumba kitalu ambayo ndio greenhouse inakuepusha na hilo. Lakini pia greenhouse inapunguza matumizi ya sumu za kiwandani katika kudhibiti wadudu. Kwa kuwa pembeni kuna neti kama unavyoiona ina maana wadudu hawaingii. Wa na neti hii ni treated, imetibiwa. Kwa maana hiyo sasa wadudu wanapogusa neti wanafariki na hawawezi kufika kwenye mmea. Kwa hiyo utatumia sumu kidogo sana kwenye mimea yako, ambayo inasababisha ule mmea au tunda lile liwe salama kwa mtumiaji, kwa kuwa halina sumu kwa wingi. Lakini pia greenhouse, mle ndani kuna umwagiliaji kwa njia ya matone. Umwagiliaji kwa njia ya matone kunasababisha kuwe na unyevu muda wote, lakini pia inapunguza gharama za kuajiri wafanyakazi hapa nitakiwa ni kuwa na wafanyakazi labda watano, kwa ajili ya kumwagilia kila siku, lakini kwa sababu kuna dripping system, namfanya kazi mmoja tu. Kwa hiyo nitamlipa mshahara mzuri, lakini pia kazi yangu itakwenda vizuri na itakwenda kwa wakati. Kama unavyoona eh, dripping system system yangu inakuwa controlled na water timer computer. unaposema dripping system unakuwa unamaanisha nini hasa? Ya, dripping system ni mfumo wa umwagiliaji kwa njia ya matone tuna mipira maalumu ambayo inamwagilia kwa njia ya matone. Na katika eneo langu hapa nimeweka kitu wanachoita water timer. Water timer nika mashine kadogo ka kompyuta ambako kana unaka, unaka tengenezea program kwamba itamwagilia saa ngapi na saa ngapi na kwa muda gani. Kwa hiyo nikishafanya hivyo, hiyo ndio inafanya kazi ya umwagiliaji. Cha msingi tu ni hakikisha tenki limejaa, na katika tenki mle tunaweza tukaweka mbolea katika tenki, tunaweza tukaweka pia dawa kwa ajili ya kufamigeti udongo. Yeah. umetueleza kwamba umekuwa ukijihusisha na kilimo na kuwaelimisha watu kuhusiana na masuala ya kilimo kwa muda mrefu hivi sasa. Labda kipi hasa ambacho kilikushawishi kwa namna moja ama nyingine kujiingiza zaidi ama kujikita zaidi katika kilimo hiki cha kijani na sio kilimo kingine chochote? Uh, ni kilichosababisha nikaingia ni kwamba ni kazi ya kilimo, ni kazi ndio niliyosomea, hilo la kwanza. Lakini la pili ni kwamba nimefanya kazi nje ya nchi kwenye mashamba ya makaburu kule Zimbabwe na kwingine kwa muda mrefu sana kwa hiyo niliona faida zake. Wenzetu huko wanaishi kwa kilimo na ndio matajiri wakubwa. Japokuwa sisi hapa mkulima ni mtu masikini, ni kwa sababu tu hatujawa na sera na mikakati ya kumwinua mkulima, lakini duniani kote matajiri ni wakulima. Huko wenzetu Ulaya, iwe Marekani, iwe Zimbabwe tu hapa, uende Botswana na South Africa, matajiri wakubwa wale wanaitwa settlers ni wakulima kwa hiyo niliipenda kwa sababu ni kazi ya nzuri na ni rahisi kwenda kufikia malengo yangu ya kuwa tajiri siku moja, yeah. Umeeleza kwamba hapa katika nchi zetu kama mathalan hapa nchini Tanzania, wakulima wengi wameonekana ni maskini, ukilinganisha na mataifa mengine ambapo kilimo kimekuwa kikipewa kipaumbele. Labda ukiachilia mbali upande wa serikali kushindwa, kama unavyobainisha kwamba, kuwasaidia ama kuwainua wakulima wadogo wadogo, unadhani changamoto gani nyingine ambayo imechangia uh, kilimo katika mataifa yetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na kati kubaki kuwa nyuma? Labda kwa haraka haraka, kilimo kimekuwa nyuma kwa sababu nyingi. Sababu kubwa ya kwanza, mi nakumbuka utotoni tulikuwa tunaambiwa sera ya taifa ni kilimo cha kufa na kupona. Sasa we jiulize, mtu ni swala lenyewe ni la kufa na kupona, utalipenda kweli? Ni, ni, ni kazi ngumu kidogo, lakini pia shuleni mtu kipewa adhabu ni kulima. Kwa hiyo hii ilijenga attitude mbaya kwetu sisi, tukaona kilimo ni adhabu au ni utumwa. Lakini miaka ya hivi karibuni pia kumetokea wajanja wachache kuwanyonya wakulima kwenye mazao ya biashara. Wakulima wamenyonywa sana, wanaambiwa bei, bei, bei, lakini wanaotajirika ni wa juu wale, yule mkulima anayezalisha hatajiriki. Kwa hiyo hii ilisababisha vijana wengi kuchukia kilimo na watu wengi kuchukia kilimo. Lakini lingine la mwisho, wataalamu kuweza kuwasaidia wakulima wakatengeneza faida imekuwa muda mrefu sana, wakulima watu wamedampu pesa zao, wameinvest kwenye kilimo na bado wamepata hasara, kwa sababu hakuna watu wa kuwafikisha katika malengo yao ya kupata faida au kutengeneza faida, tofauti na nchi za wenzetu zilizosimamia eh, kwa kipaumbele. Kwa angalia nchi ya Kenya, eh, nchi ya Kenya iko juu kwenye masuala ya kilimo katika East Africa. Angalia nchi za wenzetu hizo ambazo nimezitaja zingine, kwa sababu wataalamu walikwenda na wakawafundisha wakulima namna ya kutengeneza faida katika kilimo na nikirejea kwako kwa, labda tangu urejee hapa nyumbani na kujianza kujihusisha na kilimo hiki cha kijani, labda unaona kuna manufaa yoyote ambayo umeyapata kupitia kilimo hiki cha kijani? Bwana mtangazaji, nikwambie tu mafanikio nilionayo ni makubwa sana. Sina kazi mimi nyingine yoyote unayoiona kwenye nchi tofauti na na na kilimo, na ndio kazi ninayoifanya inaniwezesha kuishi, inaniwezesha kuishi, kuendesha mambo yangu na maisha yangu maisha. Kwa hiyo ni kazi ambayo naiheshimu sana na naipenda sana naweza na, na, na, na tu nikasema niwahusie na vijana pia, sasa waanze kuingia, kwa sababu mifumo iliyopo sasa ya kilimo ni kilimo ambacho sio cha gharama kubwa. Hauhitaji eka mia moja eka mia mbili Hapana, unahitaji siku ya mita mia moja ishirini siku ya mita mia mbili kwa mfano hii ya kwangu hapa, na siku ya mita mia nne lakini turnover yangu kwa mwaka nategemea milioni mia mbili kwa mwaka mmoja. Kwa hiyo lazima sasa vijana waanze kuchange ile attitude yao kutoka kuchukia kilimo na kuonekana kilimo ni kazi ya adhabu, bali tuone sasa kilimo ni biashara, kilimo ni ajira. Na kwa mwaka unavuna mara ngapi hapa? Ah, hii kwa kuwa nimeanza, lakini mategemeo yangu sasa, eh, kwa mwaka naweza nikawa nina misimu mitatu, kwamba nitakuwa na mazao ya msimu mfupi ya siku arobaini na tano mpaka sitini, alafu nitakuwa na zao moja la muda mrefu o. Kwa mwaka nitavuna mara tatu. Na kipindi hiki umekuwa kilimo aina gani ya mazao? Kwa sasa unavyoona, tuna aina mbili za mazao humo ndani. Tuna zao linaitwa kiukamba ambayo ni matango, na pia tuna zao linaitwa zukini. Zukini wengi waki, wakisikia zukini, ni wachache wanaoifahamu, lakini kwenye mahoteli makubwa, lakini pia na watu ambao wamesomea sana lishe, wanaifahamu vizuri sana. Sasa hivi zukini kwenye soko la Kariakoo ni shilingi elfu tano kwa kilo moja, lakini zukini hiyo hiyo ukienda katika supermarket zetu za, za, za, za Nakumatt na kwingineko inauzwa mpaka shilingi elfu nane kwa kilo moja. Mimi nataka niuze zukini shilingi elfu moja ili na huyu mwananchi wa kawaida anufaike na kuifahamu zukini, kwa sababu zukini ni rich of vitamin C, rich of vitamin B1, B6 na B12, ni rich of folic acid, lakini pia zukini ina nut oil ambayo inamfanya mtu eh, ni nzuri sana kwa watu wazima, ni nzuri sana kwa watoto wanaokuwa eh, lakini pia ni nzuri kwa kinamama wajawazito, badala ya kutumia vidonge vya folic kila siku anakula tu zukini. Lakini pia matango nayoona ni mazuri pia kwa kwa, kwa, kwa, kwa kwa lishe na kuongeza vitamin kwa wingi katika ma na huyo alikuwa ni bwana Ezra ambaye ni mkulima wa kilimo cha kisasa kutoka hapa nchini Tanzania. Kufikia hapo, ndipo nimefikia tamati ya sehemu ya kwanza ya makala yetu. Kumbuka kuungana nami tena katika mwendelezo wa makala haya hapo juma lijalo. Naitwa Ebi Shaban na Abdallah, basi nikutakia Jumatatu njema.