Na msikilizaji wetu Tanzania ni mwenyeji wa maadhimisho ya sita ya wiki ya maji barani Afrika na mkutano wa kumi wa baraza la mawaziri wa maji wa nchi za Afrika. Maadhimisho hayo yanaambatana na maonyesho ya shughuli za wadau mbalimbali wa sekta ya maji na umwagiliaji kutoka mataifa yetu katika bara Afrika huku kauli mbiu ya kongamano hilo kwa mwaka huu ikisema kwamba kufikia lengo la maendeleo endelevu juu ya usalama wa maji na usafi wa mazingira, basi nasi kupitia makala yetu ya mazingira leo dunia kwa kesho, kwa jumaa hili nitaweza kupitia jicho kuangazia juu ya faida lakini changamoto ambazo zinaendelea kukabili mkutano huu wa kumi wa baraza la mawaziri wa maji wa nchi za Afrika kwa takriban dakika basi kupitia makala haya utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Ab Shaban Abdallah ni kusitwe sote mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Na basi ku kuanza tu mpenzi msikilizaji wetu, kwa njia ya simu hapa ninaye mkurugenzi msaidizi wa maji shirikishi kutoka Wizara ya Maji na Umwagiliaji ya hapa nchini Tanzania, bwana Sylvester Matem. Na bwana Sylvester Matem, karibu sana katika makala yetu haya ya mazingira leo dunia ko kesho kwa kesho kwa jumaa hili. Labda kukuanza tu, kwa manufaa ya wasikilizaji wetu, wangependa kufahamu Tanzania ni mwenyeji wa mkutano huu, lakini mkutano huu Lengo lake haswa ni nini haswa, na faida ambazo zinazopatikana kupitia mkutano huu ambao unajumuisha wadau mbalimbali wa sekta ya maji kutoka barani Afrika? Tanzania ni mwenyeji wa maadhimisho ya sita ya wiki ya maji ya Afrika na pia um, mkutano wa kumi wa baraza la mawaziri wa maji Afrika. Niseme tu kwamba Waziri Mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, e, Kassim Majaliwa ndiye atakuwa mgeni rasmi na tarehe ishirini na moja wakati wa kikao cha baraza la mawaziri wa wa wa, wa, afu, wa, wa amkao wa kikao cha kumi atakuwa ni Samia Suluhu Hassan uh, makamu wa rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, na ninavyozungumza hivi sasa wataalamu ambao ni washauri wa baraza la mawaziri wa maji Afrika wanaitwa SAC Technical Advisory Committee e, tulianza kukutana tangu eh, Ijumaa. Eh, kauli mbiu ya ya, ya, ya matukio haya au mkutano huu mkubwa katika bara la Afrika ambao unatokea kila baada ya miaka miwili ni namna gani ya kufikia lengo eh, la la la, la, la, la maendeleo endelevu sustainable development goals kwenye masuala ya maji na usafi wa mazingira mm -hmm. Wakati nchi ya Tanzania ikiwa mwenyeji wa mkutano huu wa wadau mbalimbali wa masuala ya maji katika bara la Afrika, labda ni changamoto gani ambazo bado zimeendelea kulikabili bara la Afrika ambazo zimekuwa zikichangia kwa namna moja ama nyingine kurudisha nyuma jitihada za wananchi kuweza kupata maji safi na salama? Tunaona huu sio mkutano wa kwanza ambao umejumuisha wadau mbalimbali mbali wa masuala ya maji pamoja na viongozi kutoka serikali zetu katika bara la Afrika kukutana na kujadili kuhusiana na changamoto za maji, lakini bado changamoto hizi zimeendelea kushuhudiwa kila kukicha katika jamii zetu. Unadhani tatizo ni nini haswa ambalo limekuwa likichangia kwa namna moja ama nyingine suala zima la upatikanaji wa maji safi na salama kuwa ni changamoto katika bara letu la Afrika? Uh, zipo changamoto nyingi kwa bara la Afrika ambazo inabidi zitafikiwe ufumbuzi, na ndiyo lengo haswa maanake, um, lengo la la mikutano hii kila mwa, kila baada ya miaka miwili ni kuweka jukwaa la, la, la, la, la, la nchi za Afrika kukaa pamoja, kwa sababu changamoto zipo, ziko changamoto za mabadiliko ya tabia nchi, upatikanaji wa maji unakuwa um, si rahisi sana lakini lipo li, li, li, li, li, pia changamoto ya watu kuongezeka, na watu wanapoongezeka mahitaji ya maji ni makubwa, na maji ni uhai, na kama maji ni uhai kwa kila kiumbe, utaona eh, kila sekta iwe ni viwanda iwe ni afya iwe ni elimu, um, u, u, sekta yoyote ile iwe ya madini, vyote hivyo vinahitaji maji ili kuweza eh, kufanikisha mipango yake. Kwa hiyo hapa sasa tutabadilishana uzoefu, kama kuna nchi ambazo zimefanya vizuri zaidi, kuna watu waliofanya tafiti mbalimbali za kutupatia majawabu kuhusu changamoto zinazozikabili katika bara la Afrika kuhusu masuala ya, ya, ya maji na usafi wa mazingira. Huu ndio wakati mwafaka. Mwaka jana mwezi Septemba, ndio, ndio, ndio, ndio Baraza la Umoja wa, wa Mataifa lili, lili, lili, lili, lili ampitisha um, uh, malengo endelevu. Unakumbuka tulikuwa na malengo ya milenia, e, na baada ya, ku, ya kujipima tukaona mahali tulipo, tulipofanikiwa, kuna mahali ambapo hatukufanikiwa na masomo e, tuliyopata kutokana na utekelezaji wa malengo ya, ya milenia, sasa yanatusaidia ku, kuanza kupanga mipango sasa e, ya kuhakikisha kwamba malengo endelevu yanafanikiwa ya manake malengo endelevu yanakwenda mpaka mwaka wa ishirini thelathini. Kwa hiyo ninaomba ni, ni um, suala la maji sio suala la, la, la serikali, ni swala la wote, la wadau wote, na kila mwananchi mpaka kijijini, hata mtoto mdogo ana wajibu katika kuhakikisha kabisa e, analinda vyanzo vya maji kwa ajili ya kizazi hiki na kizazi vijavyo na nam ni sauti yake Bwana Silvesta Matemu, ambaye ni mkurugenzi msaidizi wa maji shirikishi kutoka Wizara ya Maji na Umwagiliaji ya hapa nchini Tanzania. Kumbuka tu kama ndio kwanza muungana nasi, kipindi hewani ni Mazingira Leo Dunia Yako Kesho, ambapo katika makala yetu kwa juma hili nimeweza kutupia jicho kuangazia juu ya mkutano wa kumi wa Baraza la Mawaziri wa Maji wa nchi za Afrika. Basi nikiachana na Bwana Silvesta kwa njia ya simu hapa vilevile vile, vile ninaye bwana Frank Lovanda ambaye ni mwanaharakati wa masuala ya mazingira kutoka hapa nchini Tanzania. Na bwana Frank Lovanda, karibu sana katika makala yetu ya mazingira leo duniako kesho kwa Jumaa hili. Labda kwa mtazamo wako, unadhani mkutano kama hii ambayo imekuwa ikikutanisha wadau mbalimbali wa masuala ya maji imekuwa na tija gani katika bara la Afrika? Kimsingi naweza kusema kwamba ni jambo jema kwa viongozi kutoka nchi mbalimbali barani Afrika kukutana hapa nchini kwetu na kujadili kuhusu masuala mbalimbali yanayohusu masuala ya maji, na kuna umuhimu kwa sababu uh, changamoto za maji zinaendelea kuongezeka sana, si tu nchini Tanzania bali hata katika nchi zingine, na kwa bahati nzuri au mbaya ni kwamba mifumo mingine ya maji inajumuisha nchi kadhaa kwa pamoja, na kwa sababu hiyo kuna haja wakati mwingine ya kuwa na jitihada za pamoja kama mataifa kuhakikisha uhifadhi wa vyanzo vya maji na maeneo ya ya na ya, ya, ya maeneo ya, ya maeneo oevu ambayo ya nasajana, ya, ndio vyanzo vyenye vya, vya maji kwa ajili ya kuhakikisha kwamba uh, tutaendelea kuwa na rasilimali hii ya maji kwa miaka mingi ijayo kwa manufaa ya nchi zetu. Uh, ninaweza nikaitazama jambo hili kwa mtazamo wa sura mbili kwamba kuna umuhimu katika kukutana kwao hasa ikiwa wata dai uwepo wa sera ya pamoja ambayo inazibana kila nchi kuhakikisha zinahifadhi vyanzo vya maji, maeneo mbalimbali ya bahari, ili kuhakikisha maji yanapatikana kwa mwananchi wa kawaida na kwa ajili ya maendeleo ya ya nchi na na watu wake. Lakini hofu yangu kubwa ni kwamba mikutano hii imekuwa ikifanyika mara nyingi, afu ikimalizika na mambo yale yaliyokuwa yamekubaliwa katika mikutano hiyo kuachwa bila kutekelezwa. Tuna tatizo Barani Afrika katika nchi nyingi, ya kuwa sisi ni waongeaji zaidi, lakini hatuchukui hatua, hatutendei yale mambo tunayoyazungumza. Mimi naweza nikatoa mfano dhahiri kwamba changamoto ya maji zinazidi kuongezeka kila uchao. Hapa Morogoro, zamani ilikuwa ni mahali ambapo maji haikuwa suala la kujadili, yalikuwa ni mengi, yanajitosheleza. Leo hii mkoani Morogoro tuna changamoto kubwa ya maji, hata katika mji huu hu wa Morogoro. Unakwenda maeneo ya Kihonda ambayo kwa katika masafa hii hawana maji ya uhakika, lakini tatizo ni nini? Ni kwa sababu vyanzo vya maji vimeharibiwa na hakuna hatua madhubuti zilizochukuliwa kuvihifadhi vyanzo hivyo na kuondoa vamizi katika vyanzo vile vya maji. Kwa lugha nyepesi, inafika mahali inatakiwa tuwe na nguvu ya pamoja na nia ya pamoja ya kuhakikisha tunahifadhi maeneo ya maji katika maeneo yetu, na kwa kufanya hivi, tukiwa na makubaliano ya nchi na nchi, ni hakika kwamba tunaweza tukafanikiwa tuka katika kuhakikisha kwamba rasilimali maji itaendelea kuwepo nchini. Vinginevyo, miaka ijayo itakuwa ni miaka yenye shida zaidi, kwa sababu maji yanazidi kuharibiwa, yanazidi kuchafuliwa, na itakuwa ni hasara, sio tu kwa, kwa nchi za Afrika tu, bali hata kwa wenzetu, kwa sababu katika nchi zingine watafika hapa hapa nchini, watapata shida hiyo hiyo. Kwa hiyo mimi nafikiri, wito wangu kama katibu wa mtandao, na naamini ndio vita ambayo MANET imekuwa ikipigania sana, tungependa nchi hizi nyingi ziwe na mikataba ya kikana au mkataba wa Afrika ambao utazingatia kabisa uhifadhi madhubuti, ili kuzibana kila nchi au kila serikali katika kila nchi kuhakikisha inatekeleza hatua uh, madhubuti za, za kuhifadhi vyanzo vya maji na maeneo uh, ya hifadhi ya maji na kufikia hapo, mpenzi msikilizaji wetu, ndipo nafikia tamati ya makala yetu ya mazingira leo, tiyeko kesho kwa juma hili. Kumbuka kuungana nami tena hapo juma lijalo katika mwendelezo wa makala haya, ambapo nitakuletea yale maadhimio ambayo yalifikiwa katika mkutano huu. Mimi ninaitwa Abi Shaban Abdallah, basi nikutakia Jumatatu njema.