Ni matumaini yangu mpenzi msikilizaji wetu wa RFA Kiswahili pale popote ambapo unapoisikia sikio idhaa hii ni mzima na ubuheri wa afya, na ni Jumatatu nyingine tulivu tena, ambapo kwa takriban dakika kumi tunakutana tena kupitia makala haya ya mazingira Leo Dunia Yako Kesho, ambapo kupitia makala yetu kwa jumaa hili nitaweza kutupia jicho kuangazia juu ya mfumo wa maji taka katika miji yetu katika ukanda wa Afrika Mashariki na hati na namna y teknolojia ya Arith wave jengwa inavyoweza kutumika katika kukabiliana na changamoto ya utilishaji wa maji taka katika miji yetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati. Basi kwa takriban madakika kumi kupitia makala haya utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Ebi Shaban Abdalla ni kusitwe sote Mwanzo hadi pafikia tamati ya makala haya. Na kwa kuanza tu, mpenzi msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, hakika utakubali nami ya kwamba mfumo mbovu wa mitalo ya maji taka katika miji yetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati kumechangia kwa kiasi kikubwa katika kusababisha magonjwa, lakini vile vile katika suala zima la uchafuzi wa mazingira katika miji yetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati. Basi juma hili kupitia makala yetu ni naye bwana Leonard Gaston ambaye ni mtafiti wa masuala ya mazingira haswa kuhusiana na maji taka kutoka chuo kikuu cha ardhi cha hapa nchini Tanzania. Naye hapa anaelezea ni gani teknolojia hii ya ardhi wave jengwa inavyoweza kutumika katika kuhakikisha kuwa tunakabiliana na suala zima la maji taka katika miji yetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati. Nianze pengine kwa kuitambulisha teknolojia yenyewe. Teknolojia yenyewe uh, inajulikana kama ardhi oevu jengwa, kwa Kiingereza wanasema constructed wetland technology. Hii uh, si teknolojia ngeni sana duniani, kwa sababu imekuwa ikitumika maeneo mbalimbali, hasa maeneo ya Ulaya na Amerika uh, lakini kwa nchi zetu hizi za Afrika ndio inaonekana ni ngeni kidogo, nani kwa sababu Uh, matumizi yake hayajawa ya kiwango kikubwa sana na tunasema kwamba ni teknolojia mbadala, uh, kwa sababu kadha wa kadha ambazo nitazitaja. Kwa hiyo uh, teknolojia hii um, kama ambavyo inajitambulisha kimsingi, ni kama inaigiza kinachotokea kwenye ardhi wevu zile za asili ni natural wetlands aa, uh -huh. Kwa hiyo wanasayansi wamejaribu kuyasoma yale mazingira ya ardhi wevu ambazo ni asili na kuona kwamba um, kuna namna eh? uh, kuna michakato pale inafanyika ambayo inasaidia kusafisha maji taka. Kwa mfano tumezoea kuona mazingira mazingira wa wevu kwa asili ni mazingira yale ambayo yana yana maji kwa muda mrefu katika mwaka ha, ama yana yana maji mu kipindi chote cha mwaka mzima. Kwa hiyo uh, na mara nyingi, kwa hiyo utaona kwamba mvua ikinyesha, maji taka yote yanakimbilia huko mabondeni kwenye hayo mazingira, kwenye hizo ardhi wevu, na kwa hiyo pale kuna, uh, kuna, kuna mimea maalum ambayo huwa inaota ambayo inasaidia kwenye kusafisha maji hayo, lakini pia kuna wadudu maalum wanatokea pale, ambao pia wanasaidia katika kufanya kazi ya usafishaji, lakini pia kuna kuna udongo maalum eh, ambao kwa Kiingereza tunasema substrate ambao pia, kwa hiyo kwa hiyo ule mjumuiko mjumuiko wa udongo ule mjumuiko wa, mjumuiko wa wa wa wa mimea ile pamoja na wadudu ndivyo ambavyo vinasaidia kutengeneza mazingira ambayo yanasaidia, yanasaidia kusafisha maji taka. na hakika utakuwa ukijiuliza msikilizaji wetu, je, mfumo huu wa usafishaji wa maji taka una faida gani ukilinganisha na mfumo mingine ambayo tumezuia kuitumia katika majumba yetu hapa? Bwana Leonard anaelezea kwa kina juu ya faida za ziada ambazo zinapatikana kupitia mfumo huu wa usafishaji wa maji taka. Hii teknolojia ya Earthwave jengwa ina inajibu hilo swali. Hmm? moja Uh, sawa, inafanya ina, ina, ina kazi kwa mjumuiko na teknolojia nyingine. Kwa mfano unaweza ukaiweka pamoja na septic tank, kwa hiyo badala ya sock pit ukaweka hii ardhi iliyojengwa na yenyewe. Uh, ina faida ina faida nyingi zaidi tu ya kutumika kwenye maeneo hata yenye ardhi mfinyanzi au kwenye maeneo ambayo yana ya ya ya kiwango kikubwa cha maji aridhini, lakini pia ina faida ya kwamba inakuruhusu wewe, yale maji ukishasafisha, unaweza ukayatumia kwa shughuli nyingine, kwa mfano umwagiliaji, eh, wa mboga, umwagiliaji wa mimea yako, umwagiliaji wa miti, lakini pia shughuli kwa mfano hapa Dar es Salaam, hata kuosha magari tunaosha kwa maji safi. Hayo sio matumizi endelevu ya maji. Kwa hiyo, kwa mfano yenyewe, inakupa hiyo fursa kwamba shughuli hizi ambazo hazihitaji maji yaliyotakaswa yanayofaa kwa kunywa kwa ajili ya kuyatumia, basi unaweza ukatumia maji ambayo yamesafishwa, yamesafishwa na hii teknolojia. Lakini zipo, zipo faida zingine nyingi ambazo uh, zinaambatana zina na hii teknolojia. Kwa mfano, uh, ni teknolojia ambayo inatumia eneo dogo zaidi ukilinganisha na teknolojia zingine katika kusafisha maji taka lakini pia a, ni teknolojia ambayo inafaa sio tu kwa matumizi ya, ya, ya levo ya chini, kwa maana ya, ya nyumba ya mtu mmoja au kwa levo ya juu, kwa maana ya jiji, wilaya, a, mkoa. Lakini pia inafaa hata kwa matumizi ya, ya levo ya kati eh. Kwa hiyo chuo, jeshi, uh, makazi ya watu wakijumuika pamoja, yote haya, hii teknolojia inaweza ikasaidia katika kusafisha majitaka yao. Namkumbuka, kama ndo kwanza umeungana nasi msikilizaji wetu wa, msikiliza wa RFA Kiswahili, kipindi hewani ni makala ya mazingira, leo dunia yako kesho, ambapo kupitia makala yetu kwa jumaa hili limeweza kutupia jicho kuangazia juu ya mfumo wa majitaka na namna teknolojia ya Earth Wave jengwa inavyoweza kutumika katika kutatua tatizo la utiririshaji wa majitaka katika nchi zetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati, haswa maeneo ya mijini. Basi msikilizaji wetu, licha ya teknolojia hii kuanza kutumika katika maeneo mbalimbali katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati, lakini kumekuwepo na changamoto ambazo kwa namna moja ama nyingine zimekuwa zikirudisha nyuma teknolojia hii katika nchi zetu, kama anavyobainisha hapa Bwana Leonard ambaye ni mtaalamu wa masuala ya mazingira kutoka chuo kikuu cha Ardhi cha jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Uh, ardhi oevu jengwa ya kwanza ilijengwa hapo Chuo Kikuu cha Dar es Salaam, na baada ya hapo imekuwa ikiendelea ku, kutawanywa katika maeneo mbalimbali. Na kwa mfano kupitia Chuo Kikuu cha Dar es Salaam tu chenyewe kimejenga uh, zaidi ya ardhi oevu jengwa kumi eh, katika Tanzania, mbili mbili zikiwa hapa hapa Dar es Salaam, ambazo zilikuwa ni kwa makazi ya watu binafsi, lakini pia mbili zilikuwa mkoa wa Iringa alafu uh, ikajenga pia hizo vijengo wa Moshi, lakini pia maeneo ya Shinyanga hasa kwenye maeneo ya magereza ya Malia uh, Shinyanga penyewe kuliwekwa kuri pia. Kwa hiyo kwa hiyo kwa kwa upande wa Chuo Kikuu cha Dar es Salaam kiliweza kutengeneza zaidi ya hizo vijengo 10 Tanzania. Ya, lakini pia najua maeneo ya Mwanza pia kuzunguka ziwa Victoria wana mpango pia wa kujenga hizo vijengo kwa ajili ya kusaidia Uh, kuzuia uharibifu, kuzuia uchafuzi wa maji ya ziwa. Kwa nchi yetu hii ni teknolojia mpya, kwa hiyo inakumbana na changamoto kadha wa kadha. Moja kwa sababu ya ya, ya, ya ugeni wake, kwa sababu ya kutokujulikana kwake, ni ngumu kupata uh, mtaalamu sahihi aweze kuku kudizaini, aweze kukutengenezea hii teknolojia. Lakini acha tu swala la wataalamu, kuna swala la wajenzi, aidha ivyojengwa, ni teknolojia tofauti kidogo eh ukiacha ukiacha ukiacha uimara wa wa mfumo wenyewe uimara wa ile, wa ile unit ya kusafisha lakini kuna kuna zile component ambazo zinafanya ili teknolojia iweze kufanya kufanya kazi inavyotakiwa, mathalan kujua ni mimea gani unaweka, ni kokoto gani za ukubwa upi eh? Hiyo ni changamoto, na kumbuka tunapanda mimea kwenye kokoto. Kwa mjenzi wa kawaida hakuelewi hiyo, upande mmea kwenye kokoto, anaona hautaota anaweza akaamua kukuekea na udongo, na haya kimsingi yanaweza ya yakasababisha kwa namna moja ama nyingine teknolojia hii isifanye kazi vizuri. nam kufikia hapo, msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, ndipo ninafikia tamati ya makala haya ya mazingira leo. Kesho kwa jumaa hili, hakika utakuwa umejifunza mengi kupitia makala haya. Naitwa Ebi Shaban Abdallah, basi ni kusiuendelee kuitegea sikio idhaa yako ya Kiswahili ya Radio France International.