Msikilizaji, karibu kwenye makala ya muziki Ijumaa. Leo utakuwa nami Emmanuel Richard Makundi. kwa takriban dakika kumi nitakuwa nikikupa burudani ambayo, leo naamini kabisa, wewe mpenzi na shabiki wa makala haya, roho yako ama moyo wako utasuzika kwelikweli. Karibu Hivi leo msikilizaji, inapiga kambi nchini DRC na kukuletea msanii mkongwe mwanamama aliyependwa na anaendelea kupendwa hivi leo, si tu na vijana lakini wazee pamoja na rika zote. Msanii huyu si mwingine bali ni Mbilia Bel, ama kwa jina lake halisi ni Marie Claire Mboyo Moseka. Alianza kuimba akiwa na umri wa miaka 17 tu pekee, msikilizaji. Mbilia Beli kama anavyofahamika, alizaliwa mwaka 1959 nchini DRC. Mwaka 1980 aliolewa na nguli mwingine wa muziki Tabuley Rochero mpaka mwaka 1987 ambapo uhusiano wao na Tabuley ulianza kuzorota na hatimaye kuvunjika na kukimbilia kule Paris, Ufaransa. Haya ni kwa uchache tu kuhusu msanii wetu wa hivi leo na katika kukuletea habari mbalimbali zikimhusu kuanzia alipoanza muziki mpaka hivi leo. Uh, Mbili ya bele yuko wapi? nitakuwa na Edmo Lwangi Cheli. Edmo, karibu sana. asante sana nam, lakini kwanza, hebu tuanze kusikiliza kibao ambacho unakisikia katika background hivi sasa uendenda kutoka kwenye albamu yake ya Beyanga. Msikilizaji ni wendenda, najua watu wengi watakuwa wameguswa na kibao hiki, kwa sababu hivi sasa Edmo ananiambia hapa ni miongoni mwa vibao ambavyo vinapendwa sana kule DRC. Sana nilikuwa napitia mitandao ya kijamii hivi mm, dakika chache zilizopita eh, redio nyingi ambazo zinaendesha zina vipindi vya muziki uliopendwa mm, eh, zinampa zina up, zina zina mbiliabel nafasi ya kwanza hasa mm, na wimbo wendenda kwa kweli mwenyewe natamani kucheza hapa studioni, naona Edmo anatikisa kichwa pamoja na fundi mitambo Emmanuel Mbando. <laughs> Naam, kuna kibao kingine ambacho kinaitwa Benga, kama nimetamka vizuri. Ndio, Benga, unakizungumziaje kibao hiki? Ni kibao ambacho kinachukua nafasi ya pili katika nyimbo ambazo zimehit kwenye me, vipindi vya hit paradi za, za radio redio tofauti za, to za Jamhuri ya Kidemokrasia mm -hmm. ya Kongo. Ni kuambie kitu kimoja, makundi e, mbili ya bela na kitu fulani, kwamba akitunga wimbo unapendwa na watu wengi namba bila shaka, na beanga ni jina la album yake pia ambayo ilitoka mwaka 1986. Msikilizaji, hebu pata burudani leo. Tutakuwa na maneno machache na burudani kidogo kwa wengi na, sirika, na na, pesa ye, na, ye, kaka mm. na msikilizaji wa RFI Kiswahili, kama ujiunga nasi makala ni muziki Jumaa, uko nami Emmanuel Makundi pamoja na edmo wangi cheli. Miongoni mwa vibao vingine ambavyo huwa navihusudu navi sana ama navipenda sana ni boyaye, uh, ama umkatae kwa mkatae kwa Lingala, lakini <laughs> yeah. Huu sio wimbo wake wa kwanza, pengine tuwakumbushe wasikilizaji wimbo kabisa wa kwanza wa Mbilia Bel ni Mpeve ya Longo mm. ni wimbo ambao aliimba kwa Kikongo maana mm. yake tu ni Roho Mtakatifu. ndio single yake ya kwanza, na bila shaka inatoka katika wimbo huu, natoka katika albamu yake ya mwaka 1983 ya Eswi yo Wapi. Yeah. <laughs> yeah. <laughs> ni wimbo ambao uliiti uli sana, unajua Makundi, miaka ya 86 7 saba huko sisi tulikuwa vijana vyo vikuu tukienda klabu ndio, <laughs> nyimbo tulikuwa tunacheza hizi. Kwa hivyo e, ni, ni nyimbo ambazo zimeiti sana, na hebu tusikize kibao kinaitwa Boyaye Katae. <laughs> uh, Edmore Bilia Bele alikuwa ni mtu wa aina gani? Bilia uh, ya Bele ni mtu mwenye msimamo mm, hayumbishwi mm, na hana kashfa mm, uh, yeye ni mtu ni mchapakazi tu mm, na amebahatika kupata mtoto mmoja mm, na Tabule wa kike eh, na, na wanapiga kazi mm, ni kama Yondo system na mtoto wake Naam, bila shaka. Na mwaka 1987 mara baada ya kuachana na Tabulei akakimbilia kule Ufaransa, lakini alirudi katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na kati mm. na katika jiji la Nairobi. Wimbo ambao tunakwenda kusikiliza hivi sasa na K Nairobi mm. uh, ulitungwa na Tabulei mwenyewe akaimba yeye, lakini aka akauimba Billy Abel na Kumi ni chache kweli kweli na mambo ni mengi na umuhusu mbili ya beli. Aa, ama Marie Claire Mboyo Moseka anavyofahamika kwa jina lake halisi, anaishi, anaishi wapi hivi sasa sasa sasa mbili ya bel? Anaishi Congo Brazzaville mm, mjini Brazzaville. Kwanini kaondoka DRC, eh, kwenda kukimbilia Congo Brazzaville? Kaondoka DRC, kwanza kaenda mjini pari, unajua wanamziki wengi wa Congo wanaenda paris, mm -hmm, kwa sababu meneja wake anaishi pale Brazzaville anaitwa Claude Nyere Miongoni mwa vibao ambao pia ulikuwa unanigusia ambacho tunakwenda kukisikiliza hivi sasa, Fenomeno nam, bila shaka ni kibao ambacho alikitoa mwaka 1987 baada tu ya kuvurugana na na mume aliyekuwa mume wake, amejiendea zake, amejiendea zake. Na msikilizaji mmoja anatupa mkono kwelikweli, lakini kifupi sana Edmond, vipi mbili ya beli kama wasanii wengine wanajihusisha na siasa? Hapana, mpaka sasa ukiangalia hata nyimbo zake zote mm, hajihusishi na siasa yani mapenzi, njimbo, mapenzi na, na, na nyimbo za jamii. Kwa mfano hivi karibuni tarehe 27 Aprili mwaka huu mm. mm. akiojua na refai alikuwa anatambulisha wimbo wake loketo ni abu, e, abu, abu, abu, abu. Abu. Na mimi sina budi kutamatisha makala haya ya muziki jumaa hivi leo, nikushukuru Edmo Lwangicheli na tunawacha wasikilizaji wetu na kibao cha Nadina.