Habari za asubuhi, msikilizaji wetu wa RFA Kiswahili, na ni matumaini yangu ni mzima na uheru wa afya, na karibu katika makala yetu ya siha njema kwa asubuhi ya leo. Basi kwa kuanza tu, msikilizaji wetu, maisha ya dunia hii leo yamejaa pilikapilika za kila aina, na mara nyingi pilika hizi zimekuwa zikitajwa kuchangia kwa namna moja ma nyingine katika kuongezeka kwa idadi ya watu ambao wana na msongo wa mawazo au kwa lugha ya kigeni hujulikana kama stress. Basi kupitia kipindi chetu hiki cha siha njema, kwa mara nyingine, nitaweza kutupia jicho kuangazia jinsi gani ni kubadilika kwa mfumo wa maisha kumechangia kwa namna moja ama nyingine kuongezeka kwa tatizo hili la msongo wa mawazo miongoni mwa watu wengi katika jamii zetu, kwa takribani dakika kumi kupitia kipindi hiki utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Ebi Shahban Abdallah, ni kusiwe hapo hapo mwanzo hadi pale nitafikia tamati ya kipindi hiki kwa asubuhi ya leo. na basi kwa kuanza tu, msikilizaji wetu, mara nyingi hivi karibuni umesikia mtu akisema kwamba anasumbuliwa na stress, au mwingine akisema kwamba anasumbuliwa na tatizo la msongo wa mawazo, na mara chache katika mazungumzo utasikia mtu akidai kwamba anasumbuliwa na tatizo la mfadhaiko, haya yote yakimaanisha kitu kimoja. Basi juma hili katika makala yetu, ni naye Dr. Richard kutoka hapa nchini Tanzania. Yeye amebobea katika utoaji wa tiba kwa watu ambao wanasumbuliwa na tatizo hili la msongo wa mawazo, naye hapa anabainisha jinsi gani tatizo hili linavyoshamiri kila kukicha katika jamii zetu. Kwa jinsi tunavyoishi maisha ya sasa hivi, utakuta kuna vitu, baadhi ya vitu vinavyosababisha jinsi unavyo fikira yako. Mara nyingi ni fikira yake inayochangia sa sana, for example ntakuambia maisha unayoishi sasa hivi tuna mambo mengi, kama tunaweza kusema kama kuishua financial constraints, hapo ndipo tuna upungufu wa hela. Unaweza kuta ni lack of support, kama mna watu wa kusaidia. Uh, tunakuta kuna hata magonjwa sasa hivi, kama for example umeajiriwa na kutana na tatizo la kama la kisukari una pressure but hivi tuweza hata ku disclose kwa bosi wako kusema hata kwa rafiki zako, au sana vinaweza ku stress naweza kutata, unakuta hata hii jamu saa hivi tu, for example, jamu tunayoishi saa hivi, unakuta jamu nayo inachangia stress na vingine. Unaweza kuta ni lack of support ya, for example, unakuta watu wanaokuzunguka wanakushauri vipi, wanakusaidia vipi, au wanakutegemea vipi? Hivyo vyote vinaweza kuchangia stress. Bwana Richard lakini tunaona hivi karibuni tazo hili la msongo wa mawazo ama mfadhaiko ama kama unavyojulikana kwa lugha ya kigeni kama stress inaonekana likikua kwa kasi kwa miaka hivi karibuni ukilinganisha na miaka ya hapo nyuma labda ni sababu zipi hasa ambazo zimechangia tazo hili kuonekana likikua kwa kasi katika bara letu la Afrika, ukilinganisha na miaka mingi iliyopita? tatizo sasa hivi ni kubwa sana la stress. ni tatizo kwamba watu sasa hivi tuyachukulia stress mwanzo watu wengi wanachukula acute stress wazama unaenda kufanya mtihani, unaenda kuoa, unaenda kukutana na watu wapya, ndio nandao lakini ee, ile stress inayotu inayotu tafuna kila siku tumeidharau. Ni kwa sababu ya maisha yetu yanaweza kubadilika, kazi na demand sana na vingine hatuna free time. Sasa hivi unakuta watu wengine mazoezi sasa hivi hawaendi, muda wa kana familia haupo, kazi zina kama masaa 24, all that, vitu vingi vimechangia, dalili ni nyingi sana lakini tunaweza kuzitenganisha kwa vipindi. Kuna unaweza kusema emotional, kuna physical, kuna cognitive, cognitive inakuhusiana na ubongo wako, fikra yako, kama memory unapoteza, unaweza kuwa ukumbuki vitu for example. Kama physical, unaweza kuta hata mtu, jinsi unavyokaa unavyoishi, una hata unavyokaa na watu unajaisolate. Unaweza kuta hata emotion, mara nyingi unakasirika, chakula utaki kula. na mkumbuka tu, msikilizaji wetu, unaendelea kuitegea sikio idhaa yako ya Kiswahili ya Radio France International na kipindi hewani ni makala ya Siha Njema, ambapo katika makala yetu kwa jumaa hili kwa mara nyingine nimetupia jicho kuangazia juu ya tatizo la msongo wa mawazo, na katika kundi kubwa ambalo limetajwa kuathiriwa na tatizo hili la msongo wa mawazo ni kundi la wanawake. Basi kwa njia ya simu vilevile niliweza kuongea na Bwana Dismas Liasa ambaye ni mtabibu wa tiba za asili kutoka hapa nchini Tanzania. Naye hapa anabainisha jinsi gani tatizo la msongo wa mawazo linavyochangia wanawake wengi kushindwa kushika ujauzito. Unapozungumzia msongo wa mawazo, maana yake unashika kichwa, unaki unazungumzia ubongo wa, wa, wa, wa mwanadamu. Kwa hiyo na swala zima la, la, la tendo la ndoa linahusisha zaidi ubongo, mambo yote yanaanzia kwenye kichwa na ilivyo uh, mfumo wa, wa tendo la ndoa lenyewe ni kwamba inaanzia kichwani, halafu zile fikra zinahamishika kwenye maeneo mengine, kwa maana ya viungo vya wanadamu. Yani nazungumzia viungo hivyo, kama ni mwanamke basi inakuwa ni kile kiungo chake, kama ni mwanaume ndivyo hivyo hivyo hivyo. Na kwa nini kunakuwa na uhusiano? Ni kwa sababu tu uh, tendo la ndoa kwa ujumla linatokana zaidi na fikra, kwa namna ambavyo labda unamfikiria mtu na kama nilivyotangulia kusema inakuwa ina uhusiano pia, kwa sababu mtu anapokuwa na tatizo kama hili la magonjwa ya moyo eh, ambayo pengine akazaliwa peng, magonjwa mengine kama vile kisukari yanakuwa yana athiri zaidi afya ya huyo mtu kiasi kwamba anakuwa hawezi kufanya hilo tendo kwa, kwa sawasawa sawa. Na kisaikolojia inakuwa ni tatizo huyo mtu kuweza kufurahia tendo la ndoa kwa sababu Uh, ni kama vile nafsi yako inakuwa inamkataa yule mtu kwamba ni mtu ambaye kwamba labda kwa mfano, ameninyanyasa, ananipiga, ananitesa, kwa hiyo hata unapokuwa naye, ile furaha ya kumfurahia huyo mtu inakuwa haiko. Nam ni sauti yake Dr Liasa, ambaye mtabibu wa tiba za asiri kutoka hapa nchini Tanzania. Basi, nini haswa mtu ambaye anasumbuliwa na msongo wa mawazo anastahili kufanya ili kuweza kuondokana na hali hiyo? Kwa mara nyingine, namwalika Dr Richard kubainisha juu ya hatua stahiki ambazo mtu anastahili kuchukua ili kuweza kukabiliana na tatizo hilo la msongo wa mawazo. Tiba hiyo inachangiwa na ni wewe mwenyewe For example, mtu ukae kama ba So, tiba ya kwanza ni kujipenda, pili ni kujua hivi vitu vimetokea nibadilisheje? Maisha, ndio maana ntakupa kuna ezi tatu, kuna alter, kuna avoid and acceptance. Unabadilisha maisha yako, inakuwa tofauti ulikuwa unaishi. For example, nachelewa nyumbani, nyumbani kuna vitu leti then kuna accept, unakubali unakubali maisha jinsi kazi lipo, ikaipenda kazi yako, na avoid kama ume, ume avoid, for example, then uh, kwa sababu mekupa alter, avoid na accept ni sauti yake Bwana Dismas Liasa kutoka hapa nchini Tanzania. Nami kufikia hapo ndipo nafikia tamati ya makala haya ya siha njema kwa asubuhi ya leo. Ninaitwa Ab Shaban Abdallah. Basi ni kusiuendelee kuitegea sikio idhaa yako ya Kiswahili ya Radio France International.