Ni matumaini yangu mpenzi msikilizaji wetu wa RFA Kiswahili ni mzima na umuheri wa afya, na karibu katika makala yetu ya siha njema, makala pekee ambayo imekuwa ikikujuza na kuelimisha we msikilizaji wetu juu ya masuala mbalimbali ambayo yanahusu afya. Basi katika makala yetu kwa juma hili, nitaweza kutupia jicho kuangazia juu ya changamoto ya magonjwa tokanayo na unywaji wa maji yasiyo safi na salama na namna ya kuweza kukabiliana na magonjwa ama maradhi yatokanayo na unywaji wa maji yasiyo safi na salama katika mataifa yetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati. Basi kwa takriban dakika kumi kupitia makala haya utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Ebisha Ban Abdullah. Ni kusitwe sote mwanzo hadi pande ufikia tamati ya makala haya kwa jumaa hili. Basi kwa kwanza tu mpenzi msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, katika kipindi chetu cha juma hili nimeweza kuzungumza na Dr. Askwa Hilonga ambaye ni mwadhiri mwandamizi kutoka chuo kikuu cha Nelson Mandela ambacho kinapatikana huko Arusha nchini Tanzania, lakini vile vile ni mshindi wa tunzo ya mwanasayansi bora barani Afrika, na tunzo hii imetokana na ugunduzi wa kifaa ambacho kimeweza kusaidia kwa kiasi kikubwa katika usafishaji wa maji ambayo sio safi na salama kwa ajili ya matumizi ya binadamu. Na Mdokta Askwa Hilonga, karibu sana katika kipindi chetu cha siha njema kwa jumaa hili. Na tukienda moja kwa moja katika mada yetu, labda ukubwa wa tatizo hili la magonjwa tukanayo na unywaji wa maji yasiyo safi na salama katika bara la Afrika lipoje? Asante sana ndugu mtangazaji. Kwa kweli changamoto ni kubwa, na unapozungumzia maji unazungumzia mambo mawili, kwanza upatikanaji wa maji halafu na hali ya maji yenyewe, yani quality, accessibility and quality, kwamba katika maeneo mengine hata kuyapata hayo machafu ni issue, lakini katika maeneo mengine ni kwamba ukiyapata yenyewe ni machafu. Kwa hivyo hayo ni matatizo mawili, na na ni mzigo kwa bara la Afrika, na changamoto ni kubwa kiasi kwamba asilimia sabini kwa mfano, kwa ya wa Tanzania, asilimia sabini hawatumii teknolojia yoyote kusafisha maji, hawatumii wengi, hawachemshi maji, hawaweki hawa hata kemikali yoyote hawatumii, chujio la aina yoyote, watu wanaenda hivyo hivyo, na tatizo ni kubwa sana. Ukizungumza na mtu, unaweza akuambia, bwana hakuna haoni shida yoyote lakini ukifika hospitalini ndio utajua matatizo ya magonjwa ya tumbo yanavyowasulubisha watu. Maana asilimia hamsini ya vitanda vya hospitalini sasa hivi ninavyoongea na wewe, mtangazaji, yamejazwa na watu wanaohangaika na matatizo ya tumbo, typhoid, kolera, hiyo nini, kipindupindu kinakuja mara kwa mara, lakini amweba kuharisha, matatizo yako mengi sana na kati ya watoto kumi wanaokufa Tanzania tisa wanakufa kwa magonjwa ya haya yanayoletwa na maji, magonjwa ya tumbo, na kuna kansa zingine pia zinatokana na kemikali zilizo kwenye maji. Kwa ujumla maji ni, ni mbaraka, lakini pia ni changamoto kubwa sana yasivyofanyiwa kazi Nam, Dr. Ilonga tunaona hapo mwaka jana ulibuka mshindi katika kinyang'anyiro cha wanasayansi bora ama teknolojia bora ambayo imegunduliwa katika bara la Afrika. Labda kwa manufaa ya wasikilizaji wetu angependa kujua. Unawezaje kutue, kwe, unawezaje kuelezea kifaa hiki ambacho umekigundua na namna kinavyofanya kazi na kivyokuwa mkombozi katika mataifa mengi katika bara la Afrika na haswa hapa nchini Tanzania. Uh, tulikuwa na mashindano ya bara la Afrika, nchi kumi na tano zilishiriki na Tanzania ndio imekuwa mshindi mwaka jana na of course, kulikuwa na mashindano mengine London na nilishinda pia kwa tu, kwa chujio hili la maji. Sasa chujio lenyewe linafanya kazi kwa mfumo rahisi sana. Tunaita appropriate technology. Tumetengeneza mfumo mfumo wa kusafisha maji. Kwa hiyo kwa sasa tunazitumia tu ndoo za, za maji zi ndoo za kawaida. Maji yanapita kutoka ndoo moja kwenda nyingine ikiwa na material. Kuna material fulani tunayotengeneza hapa Chuo cha Nelson Mandela, material ambayo yana yanaondoa uchafu kwenye maji na tunashirikiana pia na, na kitengo cha serikali cha defluoridation center, cha Ngurudoto, kiko kule Arusha pia tunashirikiana nao katika utafiti huo, na kazi imeenda vizuri sana, na tumetengeneza chujio zuri ambalo linaondoa aina yoyote ile ya uchafu kwenye maji na pia imethibitishwa na idara ya maji na, na kazi inaendelea vizuri na kipi haswa ambacho kilikusukuma wewe binafsi mpaka ukaanzisha ama ukagundua tujue hili la maji? Nime ni, katika utoto wangu nilikuwa na changamoto kubwa sana za magonjwa haya ya tumbo na, lakini baada ya kupata elimu nimeona nchi zilizoendelea watu wanavyofurahia maisha na nini, kasema kwa nini na mimi nisichangie katika kulitatua tatizo hilo na na nikaona pia inaendana na moto wa chuo changu cha Nelson Mandela Academia for Society and Industry kwamba taaluma tunayojifunza hapa kwenye chuo cha Mandela taaluma hii itumike kutatua matatizo ya jamii na ya viwanda. Kwa hiyo nikaona ina, ina mgongano mkubwa kwamba jamii ina tatizo lakini pia chuo changu kina, kina appreciate kazi yangu hiyo kwa hiyo nikaamua kuwekeza humo, lakini pia ni fursa ya biashara. Sasa hivi nikikuambia mheshimiwa mtangazaji kwamba unichukulie uni filter hapo sokoni, utaniletea filter gani ambayo inaweza ikatoa fluoride, katoa bakteria, ikatoa kemikali kwenye maji, ikatoa vijidudu? Sidhani kama utaniletea filter yoyote. Na kupitia kwa gunduzi huu nimepata ni me, ni tuzo nyingi, na naamini na, na, na imekuwa ni ni motisha kubwa kwa watanzania hasa vijana wanaohangaika na mambo ya sayansi. Sayansi ilikuwa inadharauliwa sana, ukichagua mkondo wa sayansi inaonekana kama umepoteza mwelekeo, lakini kwa sasa kumekuwa na mwamko mkubwa na, na kwa rais wetu wa hapa kazi tu nadhani kitaeleweka. na tangu ugunduzi wa teknolojia hii ya chujue hii, labda imewezaji kusaidia katika kijiji ambacho umetokea na katika jamii ya hapa nchini Tanzania katika kuyapunguza magonjwa haya ambayo uliyasema kwamba ni changamoto bado katika uh, mataifa mengi katika bara la Afrika magonjwa ambayo yanatokanayo na kunywa maji machafu Sasa kanuni hiyo nimeitumia kwenye kuanzia kwenye kijiji changu, kwamba japo nina njozi kubwa ya kuibadilisha dunia, lakini kama mimi mwenyewe sijabadilika, sijabadilisha familia yangu, sijabadilisha kijiji changu, siwezi nikaibadilisha dunia. Kwa hivyo nimeanza pale kijiji cha Gongali, niliweka chujio la kwanza pale la majaribio mm. Lakini baada hapo, tumepanuka sasa hivi tumesha sambaa kwenye wilaya nyingi za mkoa wa Arusha, zingine zimeenda paka Mwanza na pia wiki hii nilikuwa Lindi huko na maeneo mbalimbali mpaka natural lake Natron Masaini huko ndani ndani nimeingia na tumepata mradi mkubwa sana sasa hivi unaofadhiliwa na watu wa Marekani kupitia kwa Human Development Innovation Fund, na kwa kupitia kwa mradi huu tunaanzisha vituo elfu moja vya kuchuja maji hapa mkoa wa Arusha hata wanaweza kapata maji kupitia kwa vituo hivyo. Na katika vijiji vyote hivi ambapo umeweka tujue hili limesaidia katika ugonjwa huu wa matumbo kuhara, kwa historia, kwa sasa ndio tumeanza na mradi huu unaofadhiliwa na serikali ya Uingereza umeanza mwezi wa tano. Kwa hivyo tunachoona ni ni, ni a, a brighter future. Tunaona mambo yanabadilika na kwa sasa tuna shuhuda ndogo ndogo za hapa na pale, lakini a, Tupe muda tukupe shuhuda kamili, ndani ya miezi michache ijayo. Naamini mtangazaji utafuatilia mwe, mwe, mwendelezo wa, wa kazi yetu hii kupitia kwa ubunifu huu wa Mwafrika katika Afrika kwa ajili ya Waafrika. Kabla sija kuachia Dr Hilonga, labda kwa ushauri wako ni upi kwa wasikilizaji wetu wa redio Ufaransa, na katika kuhakikisha kwamba chujio hili asilimia mia linafanya kazi katika kuchuja maji kuwa safi na salama kwa matumizi ya binadamu. Chujio linachapa kazi na limethibitishwa kwa viwango vyote vya kimataifa na tuna vyeti vyetu. La muhimu tu ni kwamba Watanzania kujali uh, ubunifu huu wa kitanzania. Maana kama ingekuwa imetengenezwa na Mchina huko sijui Muhindi sijui nani nani, labda watu wangelipigia makofi sana. Lakini kama ni ugunduzi wa Tanzania kidogo wengine wanakuwa na mashaka. Lakini hayo mambo sasa hivi yanabadilika, yanakuwa historia. Nchi inabadilika, dunia inabadilika, mambo yanabadilika. Naombeni tu wa Tanzania tupokee teknolojia yetu iliyobuniwa hapa hapahapa nyumbani ku ku solve matatizo yetu ya hapa hapa nyumbani na kwa karne hii. Hiki sio kipindi cha kuzungumza mambo ya kipindupindu sio nini. Unajua ndugu mtangazaji, ukipata kipindupindu, maana yake imekula mavi ya mwanadamu. Unajua hilo. Kwa hivyo ukisikia mahali kipindupindu kimeibuka au typhoid, hayo hayo yote ni magonjwa ya kula mavi ya mwanadamu, tena yale mabichi. Sasa kwa nini ule mavi katika karne ya 21 na kuna teknolojia ambayo inaondoa matatizo kama hayo? Shukrani sana Daktari Hilonga, na tunakutakia siku njema na mafanikio mema katika kuitangaza teknolojia hii ambayo wamegundua hapa nchini Tanzania, katika mataifa mengine katika ukanda huu wa Afrika mashariki na kati na bara la Afrika kwa ujumla. Asante sana ndugu eh, mtangazaji na Fuat, endelea kufuatilia kuona maendeleo ya teknolojia hii. Karibu sana na kufikia hapa msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili ndipo nafikia tamati ya kipindi hiki cha Siha Njema kwa Jumaa hili. Mimi ninaitwa Abi Shaaban Abdallah, basi nikutakia usikivu mwema wa vipindi vyetu vijavyo hapa Idhaa ya Kiswahili ya Radio France International.