Nikitumaini kuwa hali yako ni njema, ninakusalimu na kukukaribisha katika makala ya Wimbi la Siasa, na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, nikikusihi uungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili itajikita kuangazia siasa nchini Marekani, lakini kubwa ni vyama vikuu n, yaani Demokrat na Republican kuteua wagombea wake, huku Demokrati wakimpa nafasi Hillary Clinton na Republican wakimpa nafasi ya kupeperusha bendera Donald Trump katika uchaguzi unaotarajiwa kufanyika mwezi Novemba mwaka huu. Na kuliangalia hili kwa kina nitazungumza na wachambuzi wa siasa kwa njia ya simu, Israel Sostenes akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, lakini pia Brian Wanyama akiwa Bungoma nchini Kenya. Baada ya chama cha Demokrati kumteua Hillary Clinton ili apeperushe bendera katika uchaguzi wa baadaye mwaka huu, joto la kisiasa limeendelea kupanda nchini Marekani. E, nikianza nawe Israel Sostenes, hatua hiyo inaashiria nini katika uteuzi wa Demokrat? Ni ishara kwamba tayari dunia imeendelea kwenye mwendo wake wa mabadiliko kulingana na historia ya maboresho ya haki za binadamu duniani kwa maana kwamba kihistoria, ikumbuke kwamba tumetokea mbali, tumetoka katika miongo na miaka ambayo kimsingi tulikuwa hatuamini kwamba mwanamke alikuwa anastahili kuthaminiwa na kuheshimiwa kama binadamu anavyostahili haki zao za msingi. Kwa hiyo hatua iliyochukua mataifa ya Marekani kumpitisha rais, mgombea urais mwanamke ambaye ni Hillary Clinton chini ya chama cha demokrasi inafungua mlango kwamba sasa dunia ianze kuamini kwamba mambo yanawezekana, haijaliki ni nani ambaye yuko kwenye kwenye nafasi fulani. Naam e, e, nikija kwako Brian Wanyama, kimtazamo, hatua hii ya kuteuliwa kwa Hilary Clinton kupeperusha bendera ya Demokrat ni swala ambalo tafsiri yake, Marekani inaweka historia. Ni historia, ni tukio ambalo halijawahi kujitokeza kule Marekani katika siasa. Mwanzo kabisa Hillary Clinton alikuwa waziri katika serikali iliyopita, alifanya kazi kama waziri wa mashauri ya nje ya kigeni. Pili, pili ni kwamba yeye ni wa jinsia ya kike. kuna mataifa kama Ujerumani ambalo liko na mama Merkel, Angela Merkel, ambayo kwa kweli anafanya kazi kabisa, na Uingereza kuna yule mama May ambaye amechaguliwa hivyo majuzi kuwa waziri mkuu. Kwa hivyo, na historia ya pili ni kwamba ikiwa Hilary Clinton kwa kweli atachaguliwa wa kuwa rais wa Marekani, wajua Hilary Clinton alikuwa bibie Bill Clinton ambaye alistaafu. Itakuwa ni mara ya kwanza kabisa ambapo wamekuwa wote katika jumba la White House, wakiwa kama amiri jeshi na rais wa Marekani. Nikirejea kwako Israel Sostenes, ukiwa hapa Dar es Salaam, kimtazamo, mgombea wa chama cha Republican Donald Trump, unamwangalia vipi, ukimlinganisha na Bi Hillary Clinton, pengine kwa kuangalia utofauti wao? Uh, kimsingi niweze kueleza Donald Trump kama Ee, alivyojipambanua toka mwanzo wa kinyang'anyiro cha kura za maoni ndani ya chama cha Republican, amejipambanua kama ni kiongozi kulingana na misimamo ambayo amekuwa akionyesha mpaka sasa, kwamba ni kiongozi ambaye ametaka sana kurejesha Marekani katika misingi ya taifa ambayo unataka kuonyesha ule umamlaka, kwa maana ile sovereignty ya Marekani, kwa kauli zake za kuonyesha kwamba hata kuwa kiongozi wa kulealea baadhi ya mifumo Legevu legevu kutoka kwa viongozi legevu legevu katika dunia. Kidogo tofauti yake na mama Clinton ipo ipo kwa maana kama hao, kulikuwa na wachambuzi, anaona kwamba hata Hillary Clinton naye pia ni mwenye hulka kama hiyo, uh, ya Trump, lakini ukiona kuna unafuu zaidi kwa ukilinganisha wao wawili, kati ya mama Hillary Clinton na na Donald Trump, unaona nafuu, uh, Hillary Clinton kwa jinsi wachambuzi wanavyoona huku kinyang'anyiro cha uchaguzi wa Marekani kikisubiriwa kwa hamu na gamu, maswali mbalimbali yamekuwa yakiibuka lakini kubwa ni kuhusu nguvu za kila mgombea katika uchaguzi huo. Brian Wanyama, ukiwa hapo Bungoma, unaona wagombea hawa watakabiliana vipi katika uchaguzi huo? Kwanza kabisa namshukuru ndugu wangu Israel kwa mchango wake kumuhusu Trump. Uh, e, jambo ambalo linajitokeza wazi ni kwamba Clinton sera za zake kidogo zina ustaarabu, katika matamshi yake ana ustaarabu yeye, bila shaka kwa marekani wa kawaida ambaye anapenda ustaarabu, heshima kabisa atampendelea yeye. Yani, makundi ya wachache, bila shaka, huenda akampendelea yeye, pengine akina mama vile vile. Ikiwa ajajitosa katika ulingo wa wapigaji kura, huenda basi wakasababisha mabadiliko. Lakini kama vile ndugu yangu amechangia ni kwamba Trump huyu, wengi tulitarajia, hatukutarajia kwamba angeweza kuchaguliwa kuta, kuwa uh, uh, uh, kiongozi wa Republican, lakini kinyume cha matarajio ni kwamba yeye kachaguliwa pale awali kulikuwa na alikuwa na matamshi makali makali kuwaogopesha wale wachache kule Marekani, e, kuhusu hali ya uhamiaji, wajua, mambo ya itikadi. Kwa hivyo hata viongozi fulani katika mataifa kigeni wamekuwa kidogo na changamoto na wasiwasi kuhusu uhusiano wako wa baadaye ikiwa yeye atachukuliwa kuwa rais wa Marekani, basi huenda bila shaka, kinyang'anyiro hiki kitakuwa ni kigumu kabisa, na hata ikiwa Trump ataweza kushinda, basi atapitia joto kubwa kabisa. Nikirejea kwako, Israel Sosthenes, e, pengine kimtazamo sasa, ukiangalia utaratibu ambao sio rasmi ambao umekuwa ukitumiwa na Marekani hususan kwa vyama hivi viwili, Republican na Democrat, pengine kupeana muda e, wa awamu kwa awamu, unaona wakati huu unaweza ukawa na nafasi kiasi kwamba Pengine, Bi Hillary Clinton akawa na kikwazo cha kwenda ikulu. Uh, kimsingi hiyo ndio changamoto kubwa ambayo naiona kwa sasa. Kwa nini? Kwa sababu pamoja na kwamba Mama Hillary Clinton amepata fursa nzuri sana ya kuandaliwa mazingira mazuri na Rais Obama, Barack Obama amefanya marekebisho makubwa sana katika mifumo ya uendeshaji wa dola lenyewe la Marekani, na hata katika mifumo na na ya mahusiano na mafungamano na mataifa mengine ya nje. Kwa hiyo kimsingi, naona utamaduni unaweza uka- u unaweza, desturi hizi ambazo zimewekwa baina ya Republican Democrat za kukabidiana ku vijiti vya uongozi wa taifa la Marekani unaweza ukabadilika endapo eh, wataendelea kuwa makini sana demokrasi kuendaa kushawishi na kutumia kirufu ya uongozi mzuri ambayo alionyesha rais Obama wakati wa miaka um, ya yake nane. Mgombea wa demokrati Clinton anaungwa mkono na vigogo wengi wa siasa katika chama chake akiwemo rais Barack Obama. Brani Wanyama, nikirejea kwako kwa, kwa, kwa mara nyingine, uungwaji mkono huu unamwongezea nguvu gani Clinton katika uchaguzi wa mwaka huu? I, katika mchakato wote mzima hapa tunaona kwamba mama Clinton kwa kweli anaungwa mkono kwa karibu kabisa na vigogo wa kisiasa, Joe Biden, bwanake Bill Clinton na Barack Obama. Bila shaka uungwaji mkono huo unampa nafasi nzuri kabisa na kipaumbele, na kama vile ndugu yangu Israel amechangia, ni kwamba zile sera ambazo Obama ameziweka kidogo zinawapendelea wale ambao ni hohe hai, wale wa tabaka ya chini. Kwa hivyo bila shaka ikiwa Marekani wataweza kuangazia sera bila kuzingatia uh, jinsia kuwa yeye eh, ni mama au yao, vipi, e, basi uungwaji mkono huu unampa nafasi nzuri sana kwa sababu hawa vigogo hawa wa kisiasa pia wameungwa mkono na raia wengi kabisa. Israel, Sostenes, hotuba ya kumuunga mkono eh, Clinton iliyotolewa na Obama, moja ya mambo ambayo yameibuka ni, ni Obama akiwaambia Wamarekani kwamba haoni mtu mwingine anayeweza kuvaa eh, mikoba yake hapa unafikiri Obama analenga kuwaambia nini wa Marekani? Obama inataka kuwaeleza Wamarekani kwamba ni sera tu za chama cha Demokrasi ndizo zinazoweza kuelezea na zinazoweza kuendelea kuwafanya maisha ya Marekani weupe na weusi kuwa maisha halisi pamoja na changamoto ambazo kimsingi weusi wa taifa wa, wa Marekani wanaendea kuzipitia za ubaguzi dhidi ya weusi na vyombo vya usalama vya dola nchini Marekani. Lakini pamoja, Obama anajaribu kuwa na imani na kuonyesha kwamba ni chama chake kupitia Hillary Clinton ndicho kinachoweza kuwa na mwendelezo sahihi wa kupigania usawa na haki za binadamu. Kimsingi inaeleza kwamba eh, alikuwa na nia hiyo yeah, kwa wa Marekani, ya hiyo kutaka kuaminisha Wamarekani waweze kuunga mkono chama cha tete demokrasia kiendelee madarakani. Israel Sostenesi, kwa mtazamo wako unaona mgombea wa Republican Donald Trump ana nafasi gani katika uchaguzi huu, licha ya Rais Barack Obama kusema kwamba Marekani inahitaji rais ambaye hata wagawa wa Marekani, lakini pia rais ambaye ataendeleza uhusiano mzuri na nchi nyingine? Donald Trump anaweza kafa kwenye nafasi nzuri kulingana na Wamarekani wanaona nini kwa sasa. Wanataka rais wa aina gani kulingana na mahitaji yao ya ndani na kulingana na mwenendo wa mahusiano ya nje? Siasa ni siasa, kwa mara kwamba upepo unaweza kubadilika muda wote ule, ukashangaa anashinda kulingana na jinsi atakavyoona. Na ndiyo tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukrani kwako kwa msikilizaji, kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille nikikutakia wasaa mwanana.