Habari. Habari. Habari. Asante sana, Ali Bilali. Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale katika kipindi hiki cha habari rafiki. Ungana nami, Karuma Sangama, tukitupia jicho siku ya tarehe 21 ya mwezi wa tisa ya kila mwaka kuwa siku ya kimataifa ya amani. Mwaka huu katibu mtendaji wa Umoja wa Mataifa Ban Ki-moon amenukuu, sote tufanye kazi pamoja kwa ajili ya kusaidia binadamu wote kuheshimiwa na kuwa sawa, kufanya dunia yetu kuwa yenye mazingira safi na salama na kuhakikisha hakuna mtu anayeachwa nyuma. Hali ya amani kwenye baadhi za sehemu duniani ni tete. Basi tuungane na wasikilizaji wakizungumza juu ya siku hii muhimu kwenye laini ya simu. Halo, inaitwa Daniel Daudi, ninapatikana Turiani, Morogoro. Mimi kwa maoni yangu, nashikili kwamba kwanza, inawezekana dunia kuifanya kuwa sehemu yenye amani na sehemu ambapo kila mtu anaweza akafurahi. Cha msingi kwa viongozi ambao ndo wako kwenye, kwenye madaraka wana, wanatuongoza na wana jukumu la kutulinda ni kusimamia tu sheria za nchi ili kuhakikisha ya kwamba kila mtu anayestahili kupata haki anapata, na yule ambaye anavunja sheria za nchi basi taratibu zinafatwa. Na kwa upande wa sisi wananchi mmoja mmoja, nafikiri kila mtu akijitahidi kuwa mzalendo kwa ajili ya nchi yake akaepuka vitendo vyovyote ambavyo vinaweza vikahatarisha amani ya nchi yetu, ambayo mwisho wa siku inaweza ikapelekea hata ulimwengu mzima ukakosa amani. Na zaidi ya yote kwa wale ambao wana imani, kama ni Mwislamu, kama ni Mkristo au kama uko kwenye dini yoyote ile ambayo unaamini, mi naamini dini tulizonazo, asilimia kubwa zinahimiza swala la amani, swala la upendo. Kwa hiyo tukishika vizuri maadili ya dini zetu, naamini hakuna jambo ambalo itakuwa ni baya duniani. Kwa majina naita ni James Matabishi Dola, nikiwa Afrika Kusini, mkoa wa Johannesburg. Basi binafsi mimi naanza kutamka ya kuwa e, siku ya leo mimi siwezi kashirikia zaidi kuwa ni siku ya amani kote duniani, tukisherekea amani wakati vita vikiendelea zaidi ndani ya dunia, kwa sababu na zaidi zaidi hapa Afrika, na ukiangalia zaidi vita vinavyoendelea huku Afrika na hata duniani kote vinasababishwa na Umoja wa Mataifa, pia hapa Afrika vinasababishwa na Umoja wa Afrika. Hizo umoja mbili ambao tulikuwa tukiwazia labda zitasaidia zaidi, tumelikuta ndio zimekuwa chanzo za vita hapa duniani. Na kwa hilo mimi siwezi kasherekea zaidi, tumewaona wengine wakisherekea, kwa sababu kuna nchi ambazo zina amani. Na hii zaidi tungetoa wito kwa Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa ambao una ichagua hii siku kuwa ni siku tupaswe kusherekea amani. Nadhani wao walifanya iliwezekanalo kwa sababu itawezekana vita uh, ingie kama vile marais wa Afrika wanaendelea kugangania madaraka. Inapofikia wakati ya mwisho wa muhula ambayo kuwa wakitawala, bado wanaendelea kuleta mambinu zingine, eti pawe maongezi, sijui uh, upinzani na, na utawala uongee ili wapate suluhisho, wakati kariba yenyewe ilichaguliwa na wananchi na inataka iheshimike kwa sababu ukiangalia zaidi hapa Afrika, vita chanzo cha vita ni wa rais ambao wanatawala, ndio wanakataa kuheshimu makatiba, wanaendelea kuwaua watu, sababisha mauaji ambayo hayana thamani. Bwana James Matabishi dola kutoka Johannesburg, Afrika Kusini, nashukuru sana kwa mchango wako. Nikutakie jioni njema na wasalimie wote huko, asante kwako pia, wasalimie hapo Dar es salaam. Unasikiliza habari rafiki kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France International. Mada ni siku ya kimataifa ya amani tarehe 21 mwezi wa tisa ya kila mwaka. Kwenye ukurasa wetu wa Facebook, King Majuto wa Geita unasema siasa imekuwa chanzo ya vurugu, mauaji na maandamano na hii inahatarisha amani kote duniani, pamoja na kuwepo kwa makundi ya kigaidi. Tunaendelea kwenye laini ya simu alu. Kwa jina naitwa Rongu Jackson nikiwa haparusaka Zambia. So, hii siku ya leo mimi naisherehekea kama siku ya amani katika dunia yote, na kitu ambacho ninakifurahia ndani ya ndani ya amani hiyo ni kwamba amani inapokuwepo ndani ya dunia, mambo yote huwa yanakuwa sawa, watu wanafanya kazi zao kwa uhuru na amani yote inakuwepo na ajira pia zinapatikana, ila kunapokuwa na vurugu, ndio kila kitu hapo kinakuwa hakiendi sawa. Naam na ha, tunaona hali inavyokuwa tete kwenye baadhi za sehemu duniani. Kwa mfano, kwenye nchi zetu, uh, hapa kwenye ukanda wa Afrika Mashariki na Kati, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Burundi, Sudani ya Kusini, tunaona hali ilivyo kwamba ilivyokuwa tete uh, na uh, kwa hali kama hii unadhani kwamba kwamba watu inabidi waamke na kuhakikisha kwamba, uh, iwe viongozi iwe wananchi waweze kufika sehemu kwamba kwamba amani lipewe kipaumbele. Ndiyo, ni kweli, hata viongozi wetu wa nchi zetu nitakiwa kiwaweke kipaumbele juu ya amani hacha, hasa hawa wanasiasa, wanasiasa na wenyewe wanasababisha uvunjishaji wa amani ndani ya nchi zetu za Afrika Mashariki na Kati. Eh, kwa hiyo hata viongozi hao wanapokuwa wanahamasisha juu ya amani nitakiwa kweli wafanye jinsi wanavyoongea isiwe siasa katika suala ya kuhamasisha amani. Asante sana Rungu Jackson kutoka Lusaka, Zambia. Basi ni kutakie jioni njema. Nami pia nashukuru sana kwa kunishirikisha juu ya hilo na wapenda sana arefe Kiswahili. Asante sana ndugu. Jina langu kamili ni naitwa kwa Bwana Moise Kasamura tumahili kutoka Goma, mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa kweli kabisa huku eh, kwetu Kongo, hiyo sikukuu hatulione, na kwa leo kabisa haina manufaa hata moja, kwa sababu uh, wewe mwenyewe unatambua, jana na juzi, siku ya kwanza na ya pili, kulikuwa mavurugano eh, fulani fulani, mauaji na, na mambo kadhalika. Aloro ni siku kumwa muhimu sana yenye inapasha ku- kuepele konsciance ya kila dirija surtut huku kwetu kuafrika, kwa sababu mtangazaji, huku kwetu kuafrika viongozi eh, vyetu hawaiwake maana kamwa ya amani, hasa zaidi wakapenda kubakia kwenye kiti yao mamlakani. Kwa kweli kabisa watu wana- wanateseka sana, watu wanaangamia sana, na watu kabisa hawakuwake na nani na amani sawa vile huku kwetu Kongo kwa hii siku. Kweli kabisa, maana mtangazaji, e, watu wiko na wasiwasi sana, kwa sababu hawajue kitu kini kinaweza watokea kesho na kesho yake, na ndio maana ama hiyo sikukuu ya leo huku kwetu Kongo hatukuiona na manufaa kabisa, kwa sababu hatukuisherekea bwana journaliste Bwana Moise Sumaili, nashukuru sana kwa mchango wako. Basi nikutakie jioni njema na salamu zangu kwa wote huko Goma, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na, na mimi nakushukuru sana na tunaomba tuna, tuna, tuna mtuombee Mungu, muombee viongozi wetu wasikilizane, kwa jinsi nchi yetu isiingie kwenye tatizo ya mivurungano ya fujo ya mauaji. Ndiyo maoni yangu ile, na mimi nakushukuru sana. Halo, majina yangu naitwa Isaac Petro, mwenyeji wa Singida, Tanzania. E, moja kwa moja naingia kwenye mada hii iliyopo hewani, amani idumishwe kote duniani, ili watu waweze kuishi kwa amani, ili watu waweze kuishi e, na kutekeleza majukumu yao ya kila siku pasipokuwa na wasiwasi wa vita na mizozo mbalimbali ambayo inatokana na, na masuala ya kisiasa. Kwa hiyo mimi nampongeza sana Bwana Ban Ki-moon e, pamoja na Rais Obama kwa kuhimiza swala la amani kote duniani, hasa kwa kum... mataifa ya Afrika ambayo sasa yamekuwa ndiyo chanzo eh, ya mizozo ya kisiasa eh, tumeshuhudia wakimbizi wakitoka maeneo mbalimbali, kwa mfano kama DRC, kwa mfano Burundi, nchini Rwanda, ambao sasa watu wengi wamepoteza maisha kwa sababu ya mizozo ya kisiasa, ni kuendekeza mapigano ambayo yamegharimu maisha ya watu kiasi kikubwa sana, cha watu wamefariki dunia, wengine eh, kukimbilia ugenini. kwa hiyo swala so hilo E, ni la msingi kabisa e, kusikisha mizozo e, e, e, ya kisiasa ambayo inasababisha watu wengi kukosa maisha na amani kutoweka. Na watu wanashindwa kutekeleza majukumu yao na watu kuzidi e, kuleta mtafaruku katika mataifa yao na kukosa amani kabisa. Bwana Isaac Petro nashukuru sana kwa mchango wako, nikutakia jioni njema na wasalimie wote huko Singida nchini Tanzania. Asante, nashukuru sana, nakutakia kazi njema hapo studio. Ni matumaini msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International umeweza kuhabarika na kuelimika kupitia kipindi hiki cha Habari Rafiki. Kwa niaba ya timu nzima iliyokupasha habari jioni ya leo, mimi Karuma Sangama ninakutakia jioni njema na amani tele habari, habari, habari, habari.