Habari. Habari. Habari. Habari. Asante sana mwenzangu, Martha Saranga kwa nafasi hii. Msikilizaji popote pale ulipo, na kusalimu na karibu katika makala ya habari rafiki. Leo tunaangazia mdahalo wa kwanza ambao umewakutanisha wagombea urais nchini Marekani Donald Trump kutoka chama cha Republican na Hillary Clinton wa chama cha Democrats ambao wamelumbana kwa hoja katika mdahalo uliofanyika usiku wa kuamkia leo kuelekea uchaguzi mkuu utakaofanyika Novemba 8 nchini Marekani. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, fuatana nami ufahamu maoni ya baadhi ya wasikilizaji ambao nimepata nafasi ya kuzungumza nao kuhusu mdahalo huo. Karibu miongoni mwa masuala ambayo yamejadiliwa katika mdahalo huo wa ana kwa ana kati ya Donald Trump na Hillary Clinton ni pamoja na taarifa za ulipaji kodi za Trump, vilevile vile visa vya mauaji mjini New York, lakini pia suala la ubaguzi wa rangi sambamba na mabadiliko ya tabia nchi, kundi la Islamic State nafasi za ajira nchini Marekani pamoja na mkataba wa kibiashara wa Pacific na vilevile vile suala la utajiri wa Donald Trump na uvamizi wa Iraq. Maoni yako msikilizaji ni yapi kuhusu mdahalo huu, na unaona kuna jambo la kujifunza kwa wanasiasa hapa Afrika? Karibu, ni nafasi yako kusikika. Asante sana Radio France International, hapa hapani tusi dankala wa barabara kumi na moja, Dodoma mjini. Mdahalo e, kati ya bi Hillary Clinton na mpinzani wake mkubwa Donald Trump. Nilisikiliza vizuri sana na kuna mambo ambayo nimejifunza kwao. Kitu ambacho nimejifunza ni kwamba katika kutafuta madaraka ni lazima uwe unasimamia sera. Kwa hiyo upande wa Trump unaona kama anasimamia sana propaganda, kwa hiyo ndio maana hata akapata asilimia ishirini eh, na saba, lakini yule mama anasimamia aendelea kusimamia sera kwamba akichagulia atakuja kuwafanyia nini wa Marekani na akaibuka na asilimia sitini na mbili. Kwa hiyo hapa cha kujifunza ni kwamba kwa wanasiasa wote, yaani duniani, kwamba unapotafuta madaraka ni kwamba inatakiwa usimamie sera, sio kwamba labda utumie lugha ya kumkashifu mtu ama kudharau jamii fulani ama kuwatukana jamii fulani ama kuwabagua jamii fulani ili uweze kupata madaraka, isipokuwa ni unapotafuta madaraka, hata kama kuna sehemu ambapo kuna migongano fulani yalitokea, inabidi wewe usimame kama kiongozi, useme kwamba katika migogoro kama moja mbili tatu ambayo inaendelea labda kati yetu, mimi nikishika madaraka nitaweza kuwaunganisha hivi, alafu tuwe pamoja. Kwa hiyo nadhani kwa upande wa Trump, yani lugha zake za ubaguzi ndizo zinazomwangusha. Kwa hiyo mimi ninachojifunza hapa cha msingi zaidi ni kwamba mtu anapotafuta madaraka asimamie sera na sio kuwa kashifu wengine. Nam, nakushukuru sana Pius Dankala, kutoka hapo Dodoma nchini Tanzania, na nikutakie siku njema. Asante sana Radio France International kwa kunikumbuka, endeleni kunikumbuka, tupo pamoja, asante, uwe na siku njema. Aya, uh, kwa majina anaitwa ni James Matabishi dola nikiwa Afrika Kusini mkoa wa Johannesburg na kuhusu mimi binafsi, naweza kusema kuwa mjadala huo una maana zaidi, na umeonyesha namna gani demokrasia ama katika maisha ya kisiasa imekuwa juu zaidi katika nchi ya Marekani, kwa sababu kupitia hiyo inaofungua wengi, hata kuangalia walikuwa wakisudia mabaya, wanakuwa wakiona kuwa mjadala ambao unafanyika unamaanisha kuwa eh, wale wagombea wote wawili wapo pamoja, na kila chochote kile kitakachotokea, kila mmoja atakuwa tayari kuikubali na roho moja nam na pengine, labda kwa upande wako, ulivutiwa na mgombea yupi zaidi kati ya Hillary Clinton na Donald Trump? Eh, mimi tangu alipojitangaza kuwa mgombea Donald Trump kufuatia maneno fulani alikuwa akiyazungumzia, haijaisi alikuwa akikosea, lakini kuna maneno mengine ambayo aliyagusia ambayo yamjenga zaidi na yamenigusa pia, kama vile eh, alivyosema isiyo, eh, vizuri zaidi kuendelea kuwasaidia wa Afrika msaada wa kifedha, ila ni kuwasaidia katika hali ya kisiasa ili waendelee kujitawala wenyewe na kiuchumi pia wajitawale wenyewe. Hiyo ilinigusa zaidi na nikaona ya kuwa ahili kama ataendelea kuyafanya hayo katika Afrika basi, kumbe yeye ndiye ananivutia zaidi. Naam, nakushukuru sana James Matabishi, kutoka hapo Afrika Kusini. Nikutakie jioni njema, asante. Na kutakia kwako pia, asante. Mimi komadina, kwa majina naitwa kwa bwana Moise Sumaili Kasamura, napiga simu kutoka Goma, DRC mashariki, kuhusu ule mjadala wa wakandidetu wawili wa kule Marekani, bwana Trump na Hillary Clinton. Kwa ngambo yangu mimi kukotu kwa Afrika ni somo kafupi sana yenye Waafrika hata zaidi wa kandideti kwa kiti ya urais wanapasa kuiga, kwa sababu wakati wa kandideti wawili wanakutana, sawa vile walikutana jana, kwanza inaonesha inaonyesha hali ya upendo kati ya hao wawili lakini kuwetu kwa Afrika wakati wagombea wamekuwa utakuta, wapinzani na wenye kwenye kutawala wa government wamekuwa kama zile maadui, wakati mmoja wanatafutana, hata kufungishana, hata kuuana. Unaona kama ni jambo mwao yenye iko na, iko na rudisha demokrasia na hata maendeleo, kwa sababu kusema kuwa mpinzani sio hadui, anaweza kuwa na mawazo ya mizuri lakini wakati mnaishi kwa hali ya ya uadui iko ngumu sana, utambue mawazo yake ya kuendelesha hata nchi hata ile hata ile uongozi wako, nadhani unaweza ukusaidia. Hiye ni kitu yenye inashinda sana wa Afrika. Hili itatupatia mfano kukwetu Kongo. Unaona kumekuwa tatizo fulani fulani kuhusu mazungumzo nini na nini. Sisi wakongomani tunasema huko watu wenye wanaweza kukutana na hayo mambo yote yatamalizika ni sawa vile bwana Rais Joseph Kabila na emu Tshisekedi, wanapasha kukutana, wanaongea hata vitale, na wana Moise Katumbi wale wana wakakutana, mambo yote yatamanizika na atakuwa hata tatizo moja. Na hiyo ndio tunawaomba, inafaa kwa kule kuwazungu bisa ya kuendelesha nanchi yetu. Nakushukuru sana kutoka huko DRC Goma, mashariki na nikutakie siku njema na asante sana, mi na kutakia eh, siku njema. Asante, mimi kwa jina naitwa Neema Bwaira nipo Dar es Salaam, Tanzania. Aa, mimi ni mwanaharakati tu wa mambo ya maendeleo pamoja na haki za binadamu. Kwa upande wangu mimi, mtazamo wangu juu ya siasa za Marekani pamoja na kipindi hiki kizuri muhimu sana kwao cha uchaguzi, ninamuona Hillary Clinton akiwa kwenye nafasi kubwa sana za ushindi kwa sababu Nikiangalia kwanza, ni mtu ambaye anafahamu mambo mengi na ana uzoefu na mambo ya, ya demokrasia na pia vile vile ana uzoefu mkubwa wa uongozi. Kwa hiyo namuona uzoefu wake katika eneo hilo ni mkubwa, kwa sababu ukiangalia sura ya Marekani kwa dunia nzima, diplomasia ni kitu cha msingi sana kuhakikisha kwamba uh, Marekani ina rileti vipi na mataifa mengine, hasa katika hizi nchi zetu zinazoendelea. Sasa nikiangalia kwa upande wa Donald Trump mwenyewe we anaonekana yuko kinyume sana na jambo hilo, na ni mtu ambaye of course amelenga tu katika mambo ya kiuchumi na propaganda nyingi ambazo kwa kweli ukiziangalia wakati mwingine hazina mashiko, lakini kwa ngumini, mtazamo wangu uh, naona kama Hillary Clinton anashughulika na mambo ya sera na kuangalia mambo mengi zaidi nje ya Marekani peke yake, kwa sababu Marekani inahusisha nchi nyingi sana na inajiingeji na nchi nyingi sana. Tukiangalia katika dunia, ni nchi ambayo ni very popular kwa mambo ya kidiplomasia. Kwa kweli ni muhimu sana kwa nchi kama ya Marekani. Kwa hiyo mimi hayo ndiyo maoni yangu, na kama ningekuwa napiga kura, for sure ningempa Hillary, si kwamba kwa sababu ni mwanamke, lakini pia naona ana uwezo. Asante, nakushukuru sana. Uh, Neema Bwaira kutoka Dar es Salaam, Tanzania, na nikutakie jioni njema. Asante sana, nashukuru pia kazi njema. Asante. Barabara kabisa, msikilizaji. Hadi hapa sina la ziada na kushukuru sana kwa kuwa nami katika makala haya jioni ya leo. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, na tulikuwa tukiangazia mdahalo wa kwanza uliowakutanisha wagombea urais nchini Marekani, Donald Trump na Hillary Clinton, ambapo kwa mujibu wa kura ya maoni iliyopigwa imeonyesha kuwa Hillary Clinton ndiye aliyeibuka mshindi katika mdahalo huo, lakini bado kuna midahalo mingine miwili kabla ya kuelekea katika uchaguzi mkuu Novemba 8 mwaka huu. Tutaendelea kukufahamisha mengi kupitia makala haya na katika taarifa zetu hapa RFI Kiswahili, na kutakia jioni njema. Kwa heri. Habari, habari, habari.