Msikilizaji wetu, magugu maji ni kati ya mimea inayosifika sana kukuzaliana hapa duniani, na ni mimea ambayo inapatikana katika mazingira yenye maji kwa msimu wote, maeneo kama vile kwenye mito, ziwani na kwenye madimbwi. Na katika maeneo mengi duniani ambapo magugu maji hupatikana, mara nyingi huchukuliwa kama mimea isiyotakiwa, na hivyo kila juhudi hufanyika kuhakikisha kuwa mmea huu unaondoshwa. Shida ni kwamba mmea huu huzaliana kwa kasi kubwa ya ajabu kiasi kwamba husababisha adha kwa viumbe vya majini na mazingira. Basi katika makala yetu ya mazingira leo Dunia kwa Kesho, kwa mara nyingine, kwa jumaa hili nitaweza kutupia jicho kuangazia juu ya athari za mazingira zitokana nazo na mmea huu na juhudi ambazo zimekuwa zikichukuliwa na nchi za Afrika Mashariki katika kuhakikisha kuwa wanakabiliana na athari za mazingira zitokana nazo na kuongezeka kwa mmea huu katika Ziwa Victoria. Basi, kwa takriban dakika kumi kupitia makala haya utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Ibisha Ban Abdallah, ni kusitwe sote mwanzo hadi pana tafikia tamati ya makala haya kwa juma hili. na msikilizaji wetu, basi jumaa hili katika makala yetu, nimeweza kumtembelea bwana David Simiu ambaye ni mwanaharakati wa masuala ya mazingira hasili kutoka hapa nchini Tanzania. Na bwana David, kwa mara nyingine, karibu sana katika makala yetu haya ya mazingira leo dunia kukesho kwa jumaa hili. Na tukienda moja kwa moja katika mada yetu, labda kwa msikilizaji wetu ambaye ni mara yake ya kwanza kusikia mmea huu wa magugu maji, je, mmea huu ni aina gani? Na mea na huota mara nyingi katika maeneo gani katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati? Ko uh, magugu maji ni uh, ni mimea ambayo ikifika kwenye uh, maji uh, kama bwawa au ni ziwa yanatanda kiasi kwamba yanabadilisha uh, ile yale makazi au uh, habitat ya viumbe katika eneo husika. koo yakikaa juu ya maji kwa sababu vile viumbe chini ya maji vinahitaji mwanga mm, ili kuweza kuishi, vinahitaji pia hewa ya oxygen. Kwa hiyo ile mimea yakikaa juu ya maji, kwanza itachukua oxygen ambayo iko kwenye yale maji kwenye mizizi yake, lakini pia itachukua itaziba kabisa mwanga, ili kwa wale viumbe ambao wako kule chini, wanakuwa hawapati mwanga wa kutosha kule chini, kwa hiyo wale viumbe wote ambao wako chini ya eneo lile ambalo limetandwa na magugu maji wanaathirika, kwa sababu makazi yao au ile habitat yao ya kiasili inakuwa imevurugwa. Kwa hiyo itabidi watafute sehemu nyingine za kukwenda, au kama ni viumbe ambao ni stationary, hawezi kutembea, basi maisha yao yanakuwa yameishia yameishia pale. Kwa hiyo ni janga kubwa ambalo limekuwa likikumba nchi nyingi na bahati mbaya ni gharama sana kuyaondoa magugu maji. Kama ulivyoona, imetuchukua muda mrefu sana mpaka sasa hivi katika ziwa Victoria unakuta uh, walau tumejitahidi ziziwa limeanza kuwa clear, lakini bado kuna sehemu ambazo zina magugu maji, lakini hayaleti athari kama ilivyokuwa kule zamani. Imechukua miaka mingi, lakini pia imechukua gharama kubwa kuyaondoa. Tuliweza kuleta viumbe wengine kutoka nchi za nje hawa um, viumbe wanaitwa hyacinth weevils, ili kuweza kula yale magugu maji. Kwa hiyo hii kwa njia, kwa lugha ya Kiingereza naita biological control, unaleta kiumbe ili aweze kudhibiti uongezekaji wa viumbe wengine. Kwa hiyo imetuchukua muda mrefu, lakini pia tumetumia gharama kubwa kuondoa magugu maji, lakini ni kitu ambacho tungeweza kukizuia na ndicho hasa ambacho a, kama nchi kama wananchi ambao tunategemea sana mazingira yetu, inabidi tuhakikishe madhara ya viumbe vamizi hayatokei kwa kuzuia uwepo wake, na ni kitu ambacho ni rahisi, nadhani yeah. Na kuendelea kuwepo na magugu maji haya kwa miaka a, mingi ijayo, unadhani kutakuwa na athari gani kama yatashindwa kudhibitiwa kwa, kwa wakati? Ah, asante ndugu mtangazaji. Magugu maji yanazuia pamoja tu na kwamba yanabadili uh, mfumo wa ekolojia wa eneo husika kwa kubadilisha makazi ya asili ya viumbe katika eneo hilo, lakini pia yanaharibu hata mwonekano au mandhari ya eneo husika, na pia yana athiri shughuli za uvuvi shughuli za kiuchumi nyingine, mfano usafirishaji, yana yanaleta ya ya kwa kweli uh, adha ambayo kama yakiendelea kuwepo uh, na kama tusipodhibiti tusipo tena uingiaji wake eh, kwa sababu sasa hivi walau tumeweza kudhibiti, tunaweza ziwa linaonekana safi, samaki wanaweza kahasa katika yale mazalia ya samaki lakini kama tukiendelea kuruhusu shughuli ambazo zinaweza zikasababisha viumbe vamizi kama hivi viendelee kuja, kwa sababu sio maugumaji tu, lakini athari za viumbe vamizi vyote kwa ujumla ni athari ambazo kwa kweli zina gharama kubwa na zinachukua muda mrefu sana kusafisha mazingira ambayo yame, na wakati mwingine nakuwa haiwezekani. Mfano katika Uh, poli la au bustani ya Amani ambayo ipo katika uh, katika milima ya Usambara uh, kule miti mingi ambayo ni vamizi ililetwa pale kwa nia njema sana, kwa njia kama kwa nia kama ya ku, ya kutengeneza mbao uh, enzi za mkoloni, lakini ikatokea kwamba Uh, na pia mingine ilikuja kama majaribio, walitaka uh, kujaribu jinsi ambavyo mimea hii inakuwa katika nchi hizi za tropic, na kwa bahati mbaya mimea hiyo mingi kama Clidemia hirta, kuna miti kama Maesopsis eminii imekuwa ni mimea vamizi, imeharibu kabisa mfumo wa, wa wa miti na mimea mingi ambayo ilikuwepo ya asili zamani katika milima ile ya Usambara na bustani ya Amani kwa madhara yanachukua muda mrefu. Miti hii ambayo imekuwa ni vamizi katika milima ya Usambara na katika eneo la Amani ipo tangu enzi za koloni, lakini hatujaweza bado unaweza kui, kuiondoa. Kwa kuona kwamba um, mazingira ya asili yanapoharibiwa yanapuadhi, na mimea au viumbe vamizi inachukua muda mrefu sana kurejesha katika hali ya kawaida, na wakati mwingine haiwezekani tena kurejesha katika hali ya kawaida. Wito wako ni upi kwa wasikilizaji wetu na serikali zetu katika nchi za Afrika Mashariki na Kati katika kulitatua tatizo hili la magugu maji? Uh, tatizo la magugu maji lime ni jambo ambalo lilishtua watu wengi kipindi ambapo linatokea. Kwa hiyo uh, nadhani nchi zetu zinajua madhara na gharama ya kuondoa magugu maji. Kwa sababu tumesha umwa na nyoka na tumejua ugumu wa kuondoa magumaji. Ushauri wangu ni kwamba sheria ambazo tumejiwekea kama nchi za Afrika Mashariki hususan Tanzania zifuatwe, kwa sababu sheria zilizopo ni nzuri, zina dhibiti ku, kuwepo wa, wa, wa mimea vamizi kama ugumaji. Kwayo tukiendelea Uh, tukiendelea kuzifuatilia sheria hizi, lakini pia watu wakielimishwa kuhusu uwepo wa viumbe vamizi kama au mimea vamizi kama maugumaji, wataweza kuchukua tahadhari kwa, kwa sababu kama nilivyosema hapo awali, mara nyingine tunasambaza mimea ya ambao ni vamizi bila kujua kwamba tunasambaza mimea vamizi kwa, uh, tukiweza kuwahamasisha uh, wananchi wakafahamu Uh, kuchuk, jinsi ya kuchukua tahadhari katika popote pale ambapo wanafanya shughuli hasa za kuhusu wanyama na mimea, basi itatusaidia sana katika ku, ku, ku, kutatua matatizo ya, kama haya ya ya magugu maji na kuzuia matatizo kama haya yasiweze kujitokeza. Nam ni sauti yake Bwana David Simiu, ambaye ni mwanaharakati wa masuala ya mazingira ya asili kutoka hapa nchini Tanzania. Nami kufikia hapo, mpenzi msikilizaji wetu, ndipo nafungasha vilango vyangu hapa studio na kutamatisha makala haya kwa takriban dakika kumi. Basi kupitia makala haya ulikuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Ab Shahban Abdullah, nikusihi uendelee kuitegea sikio idhaa yako ya Kiswahili ya