Na msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, majuma kadhaa yaliyopita, rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dr John Pombe Magufuli alifufua ndoto za mwaka 1973 za kuhamia mji mkuu wa Dodoma. Ndoto zilianzishwa na baba wa taifa hayati Mwalimu Julius Kambarage Nyerere. Basi, pamoja na uamuzi huo wenye dhamira njema kwa serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kuhamia mji mkuu wa Dodoma kutoka Dar es Salaam. Kwa namna moja ama nyingine, umeanzisha mjadala miongoni mwa watu wengi katika jamii. Basi nasi kupitia kipindi hiki cha Mazingira Leo Dunia Kesho, kwa jumaa hili nitaweza kutupia jicho kuangazia, je, uamuzi huo wa kuhamisha watu laki kadhaa kwenda Dodoma kutoka Dar es Salaam utakuwa na faida gani na athari kwa upande wa mazingira kw mji wa Dodoma na mji wa Dar es Salaam. Basi kwa takriban dakika kumi kupitia makala haya utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Ibi Shaban Abdallah. Ni kusitwe sote mwanzo hadi pale fikia tamati ya makala haya kwa jumaa hili. na msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, swala zima la tahadhari za mapema kuchukuliwa juu ya usafi na utunzaji wa mazingira ni miongoni mwa jambo ambalo limekuwa likipigiwa kelele na wanaharakati mbalimbali mbali wa masuala ya mazingira haswa baada ya uamuzi wa kuhamia Dodoma kutolewa. Basi, kwa njia ya simu kwa mara nyingine kwa jumaa hili ninaye bwana Frank Luvanda ambaye ni mwanaharakati wa masuala ya mazingira kutoka pa nchini Tanzania. Na bwana Frank karibu sana katika makala yetu haya ya mazingira leo tuni kesho kwa jumaa hili, na tukienda moja kwa moja katika mada yetu. Je, uamuzi huu wa serikali kuhamia mji mkuu wa Dodoma kutoka Dar es Salaam unazungumziaje hasa katika upande wa mazingira? kimsingi uamuzi wa mheshimiwa rais wa jamhuri ya muungano wa tanzania kuhamia kuhamisha makao makuu kutoka dar es salaam kuelekea dodoma uh, una mantiki pande zote mbili kwa sababu uamuzi wa kufanya mji wa dodoma kuwa makao makuu ya nchi ulifanyika miaka mingi iliyopita kwa kilichokuwa kinatakiwa ni hatua za watu kuhamia kule lakini kwetu sisi kama wana mazingira yako mambo ambayo pia tungependa kutoa angalizo kwa serikali tunajua kwa kuhamia dodoma kutakuwa na manufaa ndani, kwa pande mbili katika mji wa Dodoma. Kwanza tunaamini kwamba uh, ongezeko la watu mkoani Dodoma lakini pamoja na na wafanyakazi na wizara wafanya na, na idara mbalimbali za serikali zitasaidia pia kukuza uchumi wa Dodoma. Kwa maana kwamba wananchi wa Dodoma wakitumia fursi, fursa hiyo vizuri wanaweza kuuza mazao mbalimbali wakaongeza kipato katika maisha yao, wanaweza kujenga nyumba bora, wakapangisha kwa waka wafanyakazi mbalimbali ambao watakuwa wamekwenda kule Dodoma. Lakini kama unavyojua ongezeko la watu mahali popote linaendana na uharibifu wa mazingira. Kunatakiwa kuwa na mikakati madhubuti ya serikali kuhakikisha kwamba linaandaa miundombinu sahihi itakayoweza kubeba ongezeko hilo la watu jijini Dodoma, pale Dodoma. Kwa lugha nyepesi, ni vizuri tujue kama mji hulo utaweza kweli kuwa na miundombinu ya maji chafu, maji taka yanayoweza kutosha kuhimili wingi huo wa watu, kama mji huo una mapipa na vifaa vingine katakataka ndani ya mji wenyewe. Lakini je, upanuzi wa makazi unafanyika katika eneo gani na athari za kimazingira zikoje? Lakini kampeni za makusudi sasa za kupanda miti katika maeneo ambayo pengine yamebadilishwa kuwa makazi, ili kuhakikisha kwamba mandhari ya uoto wa asili kwa maana ya uwepo wa miti na viumbe mbalimbali vinaendelea kwa mba kuwepo kwa ajili ya kupendeesha mji wa, wa Dodoma. Lakini kwa upande wa mji wa Dar es Salaam pia itakuwa ni afueni kidogo, kwa maana kwamba kupungua kwa watu katika mji wa Dar es Salaam utasaidia pengine jitihada za serikali za kufanya mji uliokuwa msafi wakati mwingine imekuwa shida ku manage usafi ndani ya jiji la Dar es Salaam, kwa sababu ya wingi wa watu walioko pale, wakati miundo mbinu inayotakiwa kushughulikia usafi ule ni michache haijitoshelezi. Pengine mm -hmm. Wakipungua watu, tunategemea hata hiyo mifumo ya maji chafu itakuwa, ita, itakuwa sawa, inaweza kahimili watu takaokuwa wamesalia. Lakini bado jitihada kubwa katika jiji la Dar es Salaam zinatakiwa zifanyike, ikiwemo kuhakikisha kwamba kunakuwa na jitihada za makusudi kusafisha mji, kuwepo na sheria ndogo ndogo za kudhibiti tupajitaka, lakini kuwepo na sheria za makusudi kupanda miti katika maeneo ya taasisi na kupanda miti katika maeneo ya wazi ili kuhakikisha tunakuwa na maeneo ambayo yanatumika kama mapafu ya mji au ya jiji la Dar es Salaam. na bwana Frank, tunaona eneo la Dodoma ni miongoni mwa maeneo ambayo yanatambulika kwa hapa nchini Tanzania kama maeneo ya semi arid ama maeneo ambayo ni ya ukame, iwapo tahadhari hizi hazitachukuliwa mapema, labda ni athari gani ambazo zinaweza zikajitokeza kwa upande wa mazingira na afya kwa ujumla kwa mji huu ambao utakuwa kwa kasi hivi karibuni? Kwa kweli athari ni nyingi sana, kwa sababu tukitazama tu kwa upande wa afya kama hakutakuwa na mitaro bora au mi, yani mfumo wa majitaka ulio bora ni dhahiri kabisa, milipuko ya magonjwa itakuwa wazi kwa sababu kwanza idadi ya watu itakuwa imeongezeka, halafu uwezo wa hiyo mifumo ya majitaka kuhimili ongezeko hilo la watu itakuwa mi-ni mdogo. Kwa hiyo maji yatakuwa na vuja vuja ovyo tu kama ambavyo tumeona maeneo mengine chemba za majitaka zikivuja ovyo ovyo, na hivyo kusababisha milipuko ya magonjwa kama kipindupindu na mingine. Lakini ukiacha mbali kwenye upande huo, kama ongezeko la watu litakuwa kubwa pasipo kuongeza uhifadhi wa mazingira, kwa hakika itafika mahali watakuwa na tatizo la maji labda ya vuto kutoka Ziwa Victoria kwa sababu vyanzo vya maji hivivyoko Dodoma vinatakiwa viendelee kutunzwa vizuri, ipandwe miti ambayo ni rafiki kwa vyanzo vya maji ili kuhakikisha kwamba uoto, kuhakikisha kwamba maji, vyanzo vya maji vina- vinahifadhiwa kwa muda mrefu na vinarudisha ile hali yake ya kutoa maji kwa wingi kwa ajili ya kutosheleza ongezeko la hao watu wamekwenda pale Dodoma. Lakini jambo la pili, tayari umekwisha sema kweli, Dodoma iko kwenye eneo ambalo tunaita semi arid, yani eneo ambalo lina ukavu au ukame wa muda mrefu. Kwa maana nyingine, tunatakiwa kupanda miti ambayo inavumilia ukame pale, ikiwa ni sehemu ya kuk kabiliana na haya mabadiliko ya tabia nchi, lakini ikiwa ni sehemu ya kuufanya mji wa Dodoma uweze kuwa na hewa safi, maana vinginevyo kutatokea matatizo yanayotokana na hewa tunaita COPD, yan, yani magonjwa ya mfumo wa hewa kama bronchitis na mingine. Lakini ukiacha tu hata hayo, bado ongezeko la watu mjini Dodoma litahitaji nishati na nishati ambayo tumeona sisi kama ni ya bure, wakati ni ya gari, ni mkaa. Mkaa utatoka wapi Dodoma? Na maana misitu ambayo iko jirani jirani pale Dodoma itakwisha, maana watu yote watakata yote wakauze mkaa kule Dodoma. Kwa hiyo bado inatakiwa jitata za serikali kuhakikisha kwamba gesi inapatikana kwa bei nafuu, ikibidi kupunguza ama kuondoa kodi au katika katika vifaa vya gesi, na ambapo serikali imekushafanya kwa sasa kwa upande wa gesi. Kwa hiyo itakuwa rahisi, lakini kuhakikisha kwamba upatikanaji wa gesi pale kwenye jiji la Dodoma unapatikana kwa bei nafuu, ama tuseme kwa uwezo wa mtu. Kuna gesi zimezikwa katika categories kilo sita, kilo ngapi, ifike mahali gesi mpaka kama na elfu tano akanunui gesi ya elfu tano, sio lazima awe na elfu kumi na tano gesi ya kujipimia kama wanaofanya katika nchi zingine. Kwa kufanya hivyo, tutapunguza idadi kubwa ya wa watu wanaotegemea mkaa, ambao kwa kawaida ni ya gari ukilinganisha, ukifanya hesabu zake kuliko kutumika. Get. Sasa jitihada zote hizo lazima ziendane kwa sababu tunaamini kwamba uh, malengo ya serikali kuhamia Dodoma ni, ni, ni mazuri kwa sababu imeshakubalika miaka mingi iliyopita na hatujawahi kuona viongozi waliopita kukataa kwamba hatuendi Dodoma tunabaki Dar es Salaam. Kwa maana hiyo kama tunakwenda kule tutarajia kwamba pia tukubaliane na kukabiliana na changamoto zitakazojitokeza ikiwemo changamoto za, za kimazingira. Lakini vile vile tufanye jitihada za makusudi kwamba tunapanda miti, tunapanda miti ili kuhakikisha kwamba tunakuwa na hewa safi lakini vile vile tunapunguza makali yanayotokana na mabadiliko ya tabia nchi. mm -hmm. Kwa kumalizia tu kipindi chetu cha mazingira leo Duniyako kesho kwa juma hili, bwana Frank, labda wito wako ni upi sasa kwa wasikilizaji wetu, haswa wale ambao watakuwa wakihamia kule Dodoma pamoja na serikali yetu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania katika kuhakikisha kuwa inahakikisha inatunza mazingira kwa ujumla? Mimi ninatoa wito kwa kwa kwa serikali yetu kwanza kuhakikisha kwamba isimamie madhubutu sheria tulizonazo, lakini iunge mkono jitihada za kuhifadhi mazingira nchini na kurudisha uoto uliopotea katika maeneo yale ambayo hatuyatumii kwa makazi au kwa matumizi mengine. Lakini jambo lingine ambalo linahamasisha ni wananchi wa Dodoma wenyewe kuupokea ujio wa wageni wanaokwenda kuishi pale Dodoma, kwa sababu haya ni maamuzi ya nchi. Kwa lugha nyepesi, Watanzania tunatakiwa tuunge mkono jitihada hizo, maana zinalenga maono yaliyokwisha tolewa kwa muda mrefu sana uliopita. Mheshimiwa Rais aliyopo sasa hivi anatekeleza yale ambayo yalikwisha yalikwisha amriwa huko nyuma, na yeye amechukua tu hatua kwamba sasa yatekelezwe, yafanyike kwa vitendo, watu waende Dodoma. Kwa hiyo sasa, sisi wito wetu ama wito wangu mimi kwa upande wa wa, wa wananchi wa Dodoma ni kuhakikisha wanatumia hiyo fursa vizuri, kwa kuhakikisha wao wanajitahidi kufanya kazi kwa juhudi, kuhifadhi ku, mazingira vizuri, kuzalisha vizuri, ili waweze kutumia fursa hiyo kujiletea maendeleo pale mkoani Dodoma. Lakini pia ni wito wangu kwa uh, Tanzania nzima na kwa nchi zingine, kwamba jitihada hizi za kuhamisha makao makuu kutoka Dar es Salaam kwenda Dodoma zinaweza kuwa zina mantiki, kwa sababu mji wa Dar es Salaam kwa kweli umeelemewa. Kwa hiyo kwangu mimi naona ni sahihi kabisa, na kwa kuwa ni maono ambayo yapo kwa muda mrefu, basi tutumie wakati huu kuhakikisha kwamba tunatumia pande zote mbili kuboreshwa tunapo kwenda Dodoma, na pia na Dar es Salaam iendelee kuboreshwa ili mwisho wa siku tuwe na miji bora hapa nchini ambayo inasaidia ina, ina, ina uh, inahamasisha ina ukuaji wa kiuchumi na huku kijali afya za wananchi wake kwa kuhifadhi na kutunza mazingira kwa manufaa ya watanzania wote, namna kufikia hapo. Msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, ndipo nafikia tamati ya makala haya ya mazingira leo. Tuniyako kesho kwa jumaa hili kwa takriban dakika kumi. Basi katika makala haya ulikuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Abi Shaban Abdallah. Basi nikutakia Jumatatu njema.