Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille nikikusihi uungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaangazia siku ya kimataifa ya demokrasia duniani ambayo huadhimishwa Septemba 15 ya kila mwaka, lakini tutajikita zaidi kuangalia demokrasia barani Afrika na kujadili kwa kina mada hii, nitaungana kwa njia ya simu na mchambuzi wa siasa Abdulkarim Watiki akiwa Dar es Salaam Tanzania, na kule jijini Nairobi nitaungana na wakili Ojuang Agina. Tafsiri ya demokrasia hutolewa kulingana na muda na eneo husika. Wakili Ojuang Agina, nikianza nawe, kwa mtazamo wako, demokrasia unaitafsiri vipi katika muktadha wa bara la Afrika? Kwa nchi zetu za Kiafrika, demokrasia kubwa sana ilikuwa ile kujiondoa ukoloni, kuwa koloni za nchi za nje, na kuanza kujitawala. Na hapo ndio ikawa sasa ile kazi kubwa sana ya kudhibiti demokrasia na kuitekeleza yale ambayo viongozi wetu walikuwa wanasema kwamba uh, nchi za Afrika zitatekeleza zikijitawala mpaka wa sasa a, demokrasia iwe nzuri zaidi katika nchi zetu, lakini changamoto inaonekana ni nyingi kuliko ile mafanikio ambayo tutapata. Naam, nitarudi kwako kwa baadaye kidogo. Abdul Karimu Atiko, ukiwa hapa Dar es Salaam, tunapozungumza demokrasia tafsiri yako hasa ni ipi? A, sasa katika afrika democracy interpretation yake ni unajua, inategemea wenyewe wanasiasa na viongozi wetu wanasema demokrasi ya Ulaya mfano siyo demokrasi ya, ya Afrika. E, demokrasi za Kiafrika maana yake tunafanya uchaguzi wa kuwachagua viongozi kuanzia eh, grassroots levels, kuanzia serikali za mitaa eh, kuna madiwani kuna wabunge na kuna rais, ndio ikaja multipartyism demokrasi. Demokrasi ya Zimbabwe ya Botswana japokuwa ni nchi zilizopakana na bo demokrasi ya Botswana sio ya Zambia, japokuwa nchi zimepakana, na demokrasi ya Zambia sio ya Tanzania, japokuwa nchi zimepakana. Wakili wa Jwanga kina kimtazamo tu, pengine ukijaribu kuangalia eh, demokrasia barani Afrika, lakini pia na demokrasia katika nchi za magharibi eh, tofauti hapa unaiona iko wapi? Iko tofauti kubwa kati ya demokrasia katika nchi zetu na hizo nchi zingine umeyataja? Kwa sababu katika nchi zetu uh, uchaguzi hufanywa, sio zingine ndio, na watawala huchaguliwa, lakini matokeo ya uchaguzi, ingawa inasema ule mtu alipata kura nyingi ameshinda, wanasema kwa kitabu hiyo ni demokrasia, lakini wenyewe inapatikana kwamba kuna wakati mwingi kura haimaanishi demokrasia. Kwa hivyo iko tofauti kati ya demokrasia katika nchi zetu na demokrasia katika nchi za Marekani. Moja ya vipimo vya demokrasia ni uchaguzi eh. Nikija kwako Abdulkarim Atiki, ni kwa kiasi gani demokrasia inalindwa na kutekelezwa katika chaguzi hususan katika nchi za Afrika mashariki na kati? Mimi nadhani na kwamba katika Afrika demokrasi ni, ni, ni kitu kipya, ni kitu kichanga sana hakina hata miaka mia, na kama ulivyosema, mfano mataifa ya Marekani so America, proses ya demokrasia ilivyoanza sivyo ilivyo sasa hivi, kwa sababu kwanza Marekani wenyewe walikuwa kwanza, watu weusi hawapigi kura kwa sababu walikuwa wanaonekana sio watu, na wanawake pia America walikuwa hawapigi kura, na hiyo ndio katiba ilikuwa inasema, katiba, katiba bora kabisa duniani ambayo ilisimamiwa na kina, eh, uh, George Washington na kina James Madison. Kwa hiyo si, si ni kitu kinachokuwa sasa leo. Sio kwamba wanawake wanapiga kura tu Amerika, lakini unaona kuna Hillary Clinton ndio anayegombania urais wa Marekani. Kwa hiyo ni prosesi ambayo haiwezi kufikia asilimia mia, mia moja ya demokrasi kamili, lakini nadhani ni kitu kinachoendelea kukua. Kwa hiyo demokrasi ya Afrika inakuwa kwa sababu tumetoka kwenye utawala. Tulikuwa na kina Hofit Bouyini kule, tulikuwa na kina Habib Bourguiba kule wapi Tunisia, na Hofit Bouyini kule eh, Ivory Coast L lakini leo unaona nchi nyingi zinapata sura mpya kwa kadri tunavyokwenda mbele. Kwa hiyo demokrasi ya Afrika ni changa sana na inakuwa kwa haraka. Ni jambo ambalo Afrika inastahili sifa. Nikija kwako wakili Ojuang' Agina, awali uligusia changamoto zilizopo katika kutekeleza demokrasia barani Afrika, pengine e, ni changamoto zipi unazoziona ambapo nchi za Afrika pengine zinasuasua kidogo katika kuilinda na kuitekeleza demokrasia? Changamoto kubwa zaidi katika nchi zetu za Afrika ni ya kwamba nchi zetu, watu ni ya makabila mbalimbali, mbali na wengi hawanahisi kwamba watakuwa na haki na watapata usawa tu kama mtu ya kabila lao atakuwa uongozini. Hii ni changamoto ambayo inakumba inakumbwa inakabili nchi za Afrika, na lazima watafute suluhu. La pili ni hali ya ugawaji ya utajiri au rasimali. Wanapata kwamba serikali za Afrika zinajaribu kupeleka maendeleo na vitu vingine ambavyo vinatokana na uongozi katika eneo ambaye viongozi wanatoka na hazisambazwi kote nchini kulingana na katiba zao. La tatu ni kutokuwepo na hali ya elimu kwa wananchi wengi sheria za nchi zao, saa zingine hawana uwezo ya kuuliza serikali. Hulka ya baadhi ya viongozi kukaa madarakani kwa muda mrefu imekuwa ikiliandama bara la Afrika, katika nchi kama vile Uganda, Zimbabwe na kwingineko. Abdul Karim Watiki, huu ni ustawi wa demokrasia ama vipi? Ukiangalia kwa nini Robert Mugabe mpaka saa hivi uko madarakani? Unajua kwa sababu mkataba wa Lancaster ambao ndio uliupa uhuru Zimbabwe. Waingereza waliahidi wali kwamba watalipa pesa kwa ajili ya kuwafanyia kuwalipa fidia wakulima wazungu wa, wa ambao walikuwa na mashamba makubwa sana. Hawakufanya vile, matokeo yake wakawa wanataka regime change, wamtoe tu Mugabe. Uganda, utaona Uganda ni nchi ambayo kwanza ilikuwa imetawaliwa hata wakati wa Obote, wakati anatawala, wakati ilipokuwa uhuru, uliona pale kabaka Mutesa alipinduliwa. Obote mwenyewe ali- aliendesha nchi, sio ndivyo, sivyo? Obote akaja kapinduliwa na Idi Amin, na Uganda wakupata amani e, mpaka sasa Museveni anaposhikilia madaraka hashikilii madaraka tu pia, lakini anashikilia madaraka kwa, kwa, kwa nia ya kuivusha nchi iliyo na stability ipate amani. Historia ya Uganda tangu imepata uhuru haikuwa nchi iliyotulia, ilikuwa ni nchi yenye matatizo. Kipindi cha Museveni ndio tunaiona Uganda inanawiri, na hata ukiangalia pia kwa upande wa wa Kagame pia nchi ilikuwa tangu wakati wa Habyarimana ilikuwa ni watu kuliwauliwa tu, lakini ameingia sasa huyu, pamoja na kwamba demokrasi ameingia, lakini unaona nchi na shamiri e, nchi na maendeleo na watu wananawiri. Wakili Ojwanga Gina, ukiwa hapo Nairobi, tunapozungumzia demokrasia ni pamoja na masuala ya uwazi, uwepo wa vyama vingi, lakini pia ushirikishwaji wa raia. Je, ni kwa kiasi gani nchi za bara la Afrika zikiwemo za Afrika Mashariki na kati zimefanikiwa katika hilo? katika nchi za Afrika Mashariki na Kati, nchi ambayo inaweza kusema kwamba imewahi kushirikisha wananchi wake katika maamuzi ya mambo ya nchi yao, Tanzania. Tanzania inashika mstari ya mbele. Kwa hiyo, Aa, na pia pengine ningezungumzia kidogo yale mambo ambayo ndugu yangu mmziki amesema hapo, kukataa kutoka uongozini Zimbabwe na Uganda na Uh, Burundi na uh, Rwanda. Sio kwamba inasaidia hizo nchi, kwa maana haiwezi kuwa kwamba sera ya chama inaweza tu kuendeshwa na mtu mmoja Mugabe, au Museveni, au Kagame au Nkurunziza. Hii ni utawala duni ambaye hatuwezi kusema ndio njia ya waafrika wanastahili kufanya mambo. Abdulkarim Watiki, tukielekea ukingoni kabisa mwa makala haya ya Wimbi la Siasa, unafikiri sasa ni hatua zipi zichukuliwe katika kuhakikisha kwamba demokrasia barani Afrika ina nawili na kushamiri. Umoja wa Mataifa na taasisi hizi za kimataifa zisaidie nchi za kiafrika katika kujenga taasisi kama alivyosema rafiki yangu akili ajina, democracy sio kuchaguana tu kubadilisha viongozi lakini democracy ni katika good governance; democracy ni katika a haki za binadamu utawala bora, pamoja na mgawani wa keki ya taifa na vitu kama hivyo. Kwa hiyo nadhani dunia isaidie Afrika, maanake bado ni changa demokrasi yake, na wenyewe bado wachanga. Na ndiyo tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukrani kwako msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille nikikutakia siku njema.