Mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya Wimbi la Siasa, nikitumaini kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, nikikusihi ungana nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili itajikita kuangazia siasa za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC, lakini kubwa ni kuhusu mazungumzo ya kitaifa kuanzia Septemba mosi mwaka huu Wakati mazungumzo hayo ya kitaifa yakianza nchini DRC, vyama vya siasa vimeendelea kutofautiana, huku baadhi vikiunga mkono kufanyika mazungumzo hayo na vingine vikikosoa vikali mazungumzo hayo. Rubens Mikindo ni mratibu wa chama kikuu cha upinzani cha UDPS kinachoongozwa na Etienne Chisekedi wa Mulumba, na hapa anaeleza msimamo wa chama hicho kuhusu mazungumzo hayo. Sisi tunapenda mazungumzo, chama chetu UDPS tunataka mazungumzo Tuliomba mazungumzo yafanyike, tangia inakuwa mwaka karibu miwili sasa. Wakati tunafika kwenye hatua ya kusema tuende kwenye mazungumzo ya ukweli, ujanja unatokea. Sasa ni ngambo ya bwana Kabila, ujanja huu unaenda kuwen... bwana Kojo ndio anakwenda kuusimamia. Sasa nyinyi mkishinikiza kwamba Desemba ishirini eh, bwana Joseph Kabila awe ameondoka madarakani, mnaona mpaka sasa bado kuna uwezekano wa uchaguzi kufanyika mnavyotaka? Mi nawaza kama sisi si wafanya siasa tukipenda na tukiikala, tunazungumza tunaweza, inawezekana, inawezekana, na kama haitawezekana iliomba sasa tuikale, tusifanye ujanja, kwa sababu yenyewe inakuwa pale inakuwa ni ujanja. Kabila anatafuta atambushe hiyo hiyo tarehe ya makumi ya kumi na kenda Desemba, ndiyo shabaha yake ya kutafuta kuleta wale wapinzani wa uongo, aende akazungumze nao, ili yeye aweze kupata hiyo uterezi atereze, apate glisma na siyo hiyo njio, tunakataa kabisa. E, sasa Rubens Mikindo, kama wanasiasa mtaendelea kuwa na mivutano kama hii, unaiona Kongo inaelekea wapi? E, basi inakuwa inakuwa huruma sana, kwa sababu tunakuwa na wafanya siasa wenyewe wanaona tumbu zao, hawaone hawana upendo na nchi yao Kongo. Mea lakini mipangilio ya kabila tuliona inakuwa mugiza, hiyo maana tujirudi nyuma kidogo Upande wa upinzani pia mmekuwa mkilalamikia e, tume ya uchaguzi seni, hili mnaliangalia vipi? hiyo seni ilipasha kuondoshwa kwetu sisi, seni hiyo ilipasha kuondoshwa, na ingawa leo seni inakuwa kama zile chanjo ya kuweza kusema uchaguzi usifanyike, sisi kwetu tunasema hiyo seni ni mambo tulipasha enda kuzungumzia kwenye chumba cha mazungumzo ni kusema seni kwetu haitatuna na imani na seni leo. Kwa hiyo, kwa upande mwingine, nyinyi sasa hivi swala la mazungumzo haya ambayo yanaandaliwa kwenu, mnaona bado si kitu ambacho kingesaidia uh, kuleta maelewano na baadaye kupatikana kwa rais nchini DRC? Na mimi nakuwa na imani ya kwamba mazungumzo ya kweli itafanyika, lakini mazungumzo hayo yanapangwa na wanakojo na wao wadanganyifu, na wao watu wenyewe hawana watu wenyewe wanakuwa nyuma yao awaza inakuwa upotevu tu, inakuwa kupoteza muda bure. Sasa kama mazungumzo yafanyike baadaye, unaona sasa, tarehe ishirini Desemba, kuna uwezekano wa kupatikana kwa rais. Unajua, hatutakuwa tumechelewa na wakongomani hawatachelewa kwenye kitu hata kimoja. Shida ni bwana Kabila, ni yeye anakuwa na hofu, ni yeye anapenda abaki, atereze, aende zaidi ya ya, ya mwezi wa kumi na mbili ya, ya ya mwaka huu, wakati mazungumzo ya kitaifa ya kijiri Hali si shwari ndani ya chama cha upinzani cha UNC kinachomuunga mkono Rais Joseph Kabila baada ya katibu mkuu wa chama hicho Jean Bertrand Ewanga kujiuzulu. Kupata undani wa swala hilo nimezungumza na Juvenali Munubo Mubi, mbunge wa kitaifa wa chama cha UNC wilayani Walikale, mkoa wa Kivu ya Kaskazini, kuhusu hatua ya kujiuzulu kwa Ewanga. Kwangu mshangao sana. Ni mtu ambaye presidenti wa chana alikuwa amemtilia hal, hal, matumaini eh, na ni mtu ambayo tulifanya lit pamoya, na kama ana- anaona ya kwamba mazungumzo ya kisiasa haiko suluhisho, anajiunga na wengine ambao wanakataa mazungumzo, na awatuoneshe kweli kuhakika suluhisho tumeo, kwa ndaako, kwa ni gani dialoge. Tulikuwa tumeogopa kwenda ako, kwani tuliona ya kwamba Umoja wa Mataifa ilikuwa ifuatilie mambo echangia kumekuwa resolution ile hatua ya baraza ya Umoja wa Mataifa makumi mbili na mbili ma makumi saba na saba jua nini watu wameogopa kwenda kuongea. Haiko bwana bwanaoe ndio atatushurutisha sisi tufanye hivi na hivi, hapana. Kujitoa kwa Jean-Bertrand Ewanga sio dalili kwamba upinzani mnadhoofika kisiasa, ndio iko haiko sinyali, haiko sinyali nzuri Inaonesha ya kwamba katika upinzani hatuchangie mawazo moja, inaonesha kweli na ni hapo, ni sherti tutuulize tutu, presidenti wa seni namna gani ametume huru la uchaguzi ha, jua nini apendi kuitisha kufu, eh, uchaguzi na jua nini maandishi ya uchaguzi imekuwa magu, magumu mingi hivi, ni sherti watu waongee ni kuhongea, si ya lazima sana kuongea. Sikusema kumpakisia bwana kabila muhula yingine ile ni mimea. Ha, ile ni kuwaziana nyinyi upande wa upinzani, Hamuoni kugawanyika kwenu huku kunaweza kukaathiri hayo mazungumzo ya kitaifa? Hiyo ni huzuni ni uzuni, uzuni. Lakini tukumbushe ya kwamba bwana Vital Kamerhe maoni yake ilikuwa kuunganisha upinzani uh, lakini inaonekana ya kwamba wenzetu wao wiko tayari kufanya umoja ya nani upi, ya, ya, ya, ya upinzani. Ile ndio shida tumekuwa nayo, lakini mwito ambayo mimi napasha kupana kama vile mbunge ni mwito kwa facilitator kuendelea kukutana. Bwana Kodjo ni sharti aendelee kukutana na wengine wapinzani hivi, kama vile Kisekedi Jeset na wengine, kusudi wafike katika kiti ya mazungumzo. Wakati vyama vingine vikikosoa mazungumzo ya kitaifa nchini DRC, e, chama cha MSR kinachomuunga mkono rais Joseph Kabila kinaona kuwa mazungumzo yatafanikiwa kama anavyoeleza Francois Rubota Masumbuko, mbunge wa bunge la kitaifa na mkuu wa chama cha MSR ndugu, nakuhakikishia kwamba mazungumzo yale yatafanyika na yatamalizika vizuri na watu wamechoka. Mambo yatakuwa mazuri na mm, mazungumzo yale yataendeka vizuri sasa. Huoni pengine ulikuwa ni uwanja mzuri sasa upande wa Joseph Kabila kuzungumza na Chisekedi ili angalau hayo mazungumzo yaweze kuwa na tija, badala ya kuwa na mvutano wa kisiasa, hatua ambayo inaweza ikaipeleka pengine e, siku ambako watu wangetaraji DRC ielekee. Si, siyo Joseph Kabila amekataa kuzungumza na bwana Chisekedi. Joseph Kabila alipana mkono wake kusema yoyote anahitaji yupo karibu, na wakati Chisekedi aliilomba ya mara kwanza Joseph Kabila alikubali na aliweza kutuma watu wake kuanza mazungumzo na ulisikia, walienda Ibiza huko Hispania na walienda sehemu nyingi kwa mazungumzo. Na kama leo nasikia si Kabila aliyekataa, kwa leo ni bwana Tshisekedi ndiye anakataa sa kwa leo. Na upande wa upinzani, sasa wanasema kwamba wao wanatamani kuona Desemba kumi na tisa E, mwaka huu Kabila awe amemaliza muda wake, uchaguzi uwe umefanyika. Hili kwa upande wa serikali mnaliona linawezekana, hali tunayo leo? Unajua kwamba chumba kinachohusika na kuandaa uchaguzi kimeanza orodha ya watakaochagua, na ile itachukua miezi kadhaa, na hii miezi michache inayobaki haitaruhusu uchaguzi kufanyika. Wale wanaosema kwamba ingali e, nafasi kufanya uchaguzi. Kwa sasa wanadanganya ndio rahia. Kitu ambacho wengine bado kinawaachia kina maswali vichwani ni kwa Rais Joseph Kabila kukaa kimya na kuto kuonyesha msimamo wake kama atagombea katika muhula wa tatu ama hatagombea. Hili kwa nyinyi ambao mko naye karibu, pengine mwelekeo wake ukoje? Mi nawaza uh, uh, wafanya siasa sijue wanapenda nini, mara wanasema katiba inampatia mihula miwili. Sasa wanapenda tena aseme namna gani? na yeye anawaambia watu endeni kujiorozesha ili mkuje kufanya uchaguzi. Katiba iko wazi, sijui wanapenda aseme nini? kwa muda huu anasema uchaguzi utafanyika katika nchi hii, kwa maana nyingine ana nia ya kuendelea ama vipi? O, ile hapana. Nawaza e, tungali tunaheshimu katiba, inatuongoza hadi tunafika kwenye uchaguzi mkuu na katiba ya leo inamkataza kwamba hawezi kugombania muhula wa tatu. Katiba iko wazi, alafu sasa sijue watu wanapenda aseme nitagombania na wala sitagombania. Na ile sisi sote tunasema tuheshimu katiba. Kongo yetu tunahitaji kuwa na utaratibu, tusije tukaingia katika tena vita itakaoleta maafa na mambo mengine, ile hatupendi tena katika nchi. Acheni seni ifanye oroza na uchaguzi utaandaliwa kikamilifu. Na ndiyo tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukrani kwako kwa msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille, na uwe na wasaa mwanana.