Mskilizaji, jumaa hili Mfalme Muhamed sita wa Moroko alifanya ziara nchini Tanzania akitokea Rwanda, hii ikiwa ni ziara yake ya kwanza katika ukanda wa nchi za Afrika Mashariki, ziara inayokuja ikiwa ni baada ya miaka 30 toka nchi ya Moroko ilipojiondoa kwenye jumuiya ya Umoja wa Afrika miaka 30 iliyopita. Ziara hii itakuwa na manufaa gani kiuchumi kwa nchi za Afrika Mashariki? na je, ni kweli kwamba Moroko anasaka uungwaji mkono ili arejeshe katika umoja wa Afrika? Hayo ni machache kati ya mengi ambayo tutakwenda kuyazungumzia hii leo kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, karibu. Na kwenye laini ya simu msikilizaji, inaungana na, na Dokta Wetengere Kitojo, yeye ni mtaalam wa maswala ya uchumi akiwa Dar es Salaam, Tanzania. Dokta, karibu sana kwenye makala ya gurudumu la uchumi jumaa hili, nakushukuru sana. Naam Dokta, kwa kuanza, pengine unatathmini vipi ziara hii ya Mfalme Muhamed wa Sita wa Moroko katika nchi za ukanda wa Afrika mashariki ya? mimi naiona ziara hii ikiwa na malengo mawili makubwa. Lengo la kwanza ni lile lengo la kisiasa zaidi, lakini lengo la pili ni lile la kiuchumi lengo la kisiasa ni lile ambayo Moroko inataka kurejea katika jumuiya ya, ya ya Afrika na inaona nchi za Afrika Mashariki zikiwa na nguvu hasa, si Tanzania ikiwa na mchango mkubwa katika ku shawishi wajumbe wengine ili waikubali Moroko hiyo. Naona ni, ni ni sababu moja ya Moroko kutembelea ya Afrika Mashariki, lakini sababu ya pili ni ile sasa sababu ya ambayo inaongoza mahusiano ya mataifa ni sababu za kiuchumi. Wenzetu Moroko wame, wameendelea katika maeneo mengi kutupita sisi. Wako katika maeneo ambayo ni maeneo ambayo wako karibu kabisa na nchi za Ulaya na biashara zao nyingi wanafanya na Ulaya. Kwa hiyo kwa kushirikiana nao kwa kushirikiana na sisi eh, wanaona kwamba wao wanaweza wakanufaika kwa kiwango fulani lakini na sisi pia tukanufaika. Lengo la ziara hii la pili ni ile lengo la la kujinufaisha kiuchumi zaidi naam. Uh, da, daktari, kiuchumi zaidi Dr. kiuchumi kwa nini sasa Moroko imeamua uh, kuja katika nchi za ukanda wa Afrika Mashariki licha pia, uh, ya kwamba tutazungumzia pia wazo la kisiasa? Mimi naona ujio wa Moroko ni, ni, ni, ni kama ambavyo zilivyo nchi nyingi ambavyo zina, zina, zina, tika, katika zama hizi za ushindani wa kiuchumi zinatafuta jinsi ambavyo zitajinufaisha kiuchumi na mataifa mengine ya Afrika. E, na hasa mataifa yale ambayo yanaonekana yana yana yana rasilimali nyingi kama Tanzania. Kwa hiyo ni, ni, ni njia mojawapo tu ya, ya, ya kujimarisha kichumi katika zama hizi kwa sababu Morocco ime, ime, ime kichumi, kwa sababu unajua imepiga hatua kidogo kiuchumi, kwa hiyo ili i, iweze kwenda juu zaidi, iweze kujimarisha kiuchumi inahitaji mahusiano mazuri na nchi zingine za Kiafrika ambazo e, zina rasilimali nyingi ambazo zinaweza zikainufaisha nchi ya Morocco. Nama, doctor, tunafahamu kwamba Morocco imekuwa ikifanya biashara sina nchi nyingi sana na ukanda wa Afrika lakini imekuwa ikifanya biashara na nchi za Ulaya kwa sababu inapakana kwa ukaribu sana na mataifa mengi ya Ulaya. Mikataba ambayo imetiwa saini tumeshuhudia ni mikataba katika uh, sekta ya kilimo lakini uvuvi pamoja na, na viwanda. Hauoni kwamba kuendelea kwao sana pia na kutilia na saini na mikataba hii kutainufaisha vipi nchi za ukanda wa Afrika Mashariki kwa kuwa Moroko tayari imekuisha piga hatua na inafanya sana biashara na nchi za za Ulaya ya Moroko ni nchi ya Kiafrika lakini kiukweli, imepiga hatua ukinganisha na Tanzania na kama unavyosema kweli ilikuwa inafanya biashara zaidi na nchi za Ulaya, lakini bado hii ha, ha, haizuii Moroko kufanya biashara na nchi za Kiafrika. Na ukiangalia Moroko, kilichofanya Moroko iweze kuendelea ni kwamba ilikuwa imelenga ime, ime au imetoa kipaumbele kwenye maeneo machache ambayo inafikiri ina ina manufaa ina kitu inaweza katika uchumi comparative advantage, yani ulinganifu ambao una manufaa kwa Moroko, na moja ya eneo ni eneo la utalii. Sasa ukiangalia katika ile mikataba ambayo tumeingia na Moroko, imegusia maeneo ambayo sisi pia tuna tuna comparative advantage, na nafikiri bado sisi tutanufaika. Ukiongea habari ya kilimo Tanzania, ukiongea habari ya madini Tanzania, ukiongea habari ya viwanda tunavyoongea sasa hivi, ukiongea habari ya ya, ya, ya utalii, unagusa maeneo ambayo sisi, Tanzania tunafikiri tuna, fikiri, tuna Comparative advantage. Kwa hiyo mtu yoyote ambaye atapenda kushirikiana katika maeneo haya kwa njia ama ya uwekezaji au kibiashara ni maeneo ambayo yatanufaisha pia taifa la Tanzania sana. Naam. <coughs> kumekuwa na mijadala ambayo ikiendelea, Dokta, baadhi ya wataalam wa maswala ya siasa, lakini hata wataalamu wa maswala ya uchumi wamekuwa pia wakijadiliana na wakati mwingine kutofautiana kuhusu hatua ya Moroko kuanza kutafuta urafiki na nchi za ukanda wa Afrika Mashariki, kwa sababu hii si hii ni ziara ya kwanza katika nchi hizi, lakini amefanya ziara nyingi katika nchi za Afrika Magharibi, na wapo wanaosema kwamba hii ni bakshishi ya kutaka kuzirubuni nchi hizi zimpigie kura ili irejeshwe katika Umoja wa Afrika. Mtazamo wako ni upi? <coughs> Mimi ninachosema ni kwamba eh, kwanza, jambo la kwanza tufahamu kwamba hakuna adui wa kudumu duniani, na wakati wowote mtu yoyote ambaye atakuja kwetu sisi kama Tanzania na, na, na ndio, ndio, ndio nafikiri ndio sera yetu. Mtu atakuja Tanzania kwa lengo la kutaka kufanya biashara na sisi na tukaona kwamba kwa kufanya hivyo sisi tuna nufaa. Hata kama yeye ana ajenda ya siri, mimi sidhani kama ni tatizo, na mimi sidhani kama ni tatizo eh, Moroko kurejea katika jumuiya ya, ya Afrika kwa sababu ni nchi ya Kiafrika na ku, ku, kurudi kwa katika nani na, na, na, na jumuiya ya Afrika kutanufaisha pia uh, maendeleo ya Afrika, sababu yenyewe ina imepiga in, in, in, ime, hatua lakini ina mashirikiano mazuri na nchi za Ulaya. Kwa hiyo inaweza ikawa daraja kwetu kutunganisha na, na nchi za Ulaya. Kwa hiyo mimi naona ni jambo jema kwetu badala ya kuangalia ile ajenda ya asili. Of course, mara nyingi uchumi pia unaweza kutumika mtu kutu, kutimiza matakwa yake ya kisiasa, hiyo sikatai, lakini mimi sioni kwamba ni jambo baya akitumia hivyo, na sisi Tanzania tukiangalia kwamba anaingia ana kwenye maeneo ambayo sisi tuna comparative advantage tutanufaika yatatufikisha yatatimiza malengo yetu ya kutufikisha kwenye uchumi wa kati mwaka 2025 hakuna tatizo lolote. Na kwa maana nyingine, Dr Moroko itakuwa kana kwamba inakuja kuongeza ushindani kwa mataifa ambayo yameanza kuwekeza pia katika ukanda huu wa Afrika Mashariki. Tumeshuhudia pia rais wa Afrika Kusini Jacob Zuma akifanya ziara katika nchi ya, ya Kenya juma moja lililopita, jambo ambalo naona ni jambo zuri kwa sababu tumeona eh, Zuma ametoka tu Kenya eh, Moroko nao wanakuja, kwa hiyo kuna, kuna nafasi nzuri ya sisi kama mataifa ambayo tunaendelea sasa hivi kuangalia ni nani ambaye katika kushirikiana naye tunakuwa na mashiko zaidi. Kwa hiyo nafikiri kwa tu, tu, ni jambo ambalo ni jambo jema. Kwa hiyo bado tuwakaribishe tufanye nao biashara na bure sana zina manufaa, tuendelee kuwashikilia ili tuweze kunufaika kwa ajili ya ushirikiano huo. Na dokta, kama tulivyozungumza, ni mikataba mingi imetiwa saini, mbali na viwanda, pia sekta ya madini ambayo Moroko imeendelea na inazalisha mbolea uh, nyingi na ndiyo chanzo kikubwa cha mapato ya taifa la Moroko. Uh, swala la fursa za uwekezaji pamoja na miundombinu ni maswala ambayo uh, Mfalme Mohamed wa Sita aliyepigia chapuo sana wakati akitilia na saini mikataba na viongozi wa Rwanda pamoja na Tanzania. Unadhani nchi hizi mbili zinaweza zikatumia vipi maendeleo ambayo Moroko anayo na mikataba ambayo wametiliana wame, wame saini katika kuhakikisha kwamba wanapiga hatua na kufikia kuwa nchi za viwanda, kama ambavyo viongozi wengi wa ukanda wa Afrika Mashariki wamekuwa na dira hiyo. Kiangalia ziara hii e, wakati ambapo inakuja watu wengine wanaweza wakaona kwamba ni ya kiasiasa zaidi, lakini sisi watanzania tusione hivyo, tuione kwa kwamba imekuja wakati ambapo na sisi tumedhamiria kupiga hatua kutoka hapa tulipo kwenda kuwa taifa la kati. Sasa, tukishajua hiyo ni vyema tukatumia mahusiano haya vizuri. Kwa mimi nachosema ni kwamba ni mahusiano, mimi naona ni mahusiano ya kushika, kwa sababu yamegusa maeneo ambayo ni maeneo nyeti kwetu sisi. Hivi ni vitu ambavyo kwa kweli ni muhimu, na naona kwamba vinaweza vina, kusaidia tukivishikilia vizuri, vikatusaidia kutoka hapa tulipokwenda katika uh, nchi ambayo itakuwa ya, ya, ya uchumi wa kati nam. Sasa kuelekea mchakato pengine utakaofanyika wa Moroko kujaribu kurejea katika umoja wa Afrika, wito wako ni nini daktari, ili kuitumia nchi ya Moroko mbali na jukwaa yu, la kisiasa, lakini kiuchumi pia katika kunufaisha nchi za Afrika? Ya, mimi niko nafikiri kuna kuna haja ya kwanza kutatua tatizo la Moroko alionalo na majirani zao, kwa sababu hilo ndilo ambalo linaleta shida na ndilo ambalo liligawanya Afrika na jambo hilo sasa hivi, diplomasia imekuwa sana, iko haja ya kutumia diplomasia vizuri ili swala lile litatuliwe, li, li na lile likishatatuliwa sasa, tuanze sasa kuimarisha, tujenge mahusiano yetu. Maana yake ni nini? Maana yake, kwa sababu Moroko imekuwa ikipata watalii wengi sana kutoka nchi za Ulaya. Hebu angalia manufaa haya yalivyo muhimu kwa. Mimi nakubaliana na wewe kwamba kuna haja ya kuhakikisha kwamba tunaimarisha mahusiano, kwa sababu ninaona ni mahusiano ambayo kwa kweli yatatuletea ya maendeleo, na kwa kuwa Moroko sio taifa kubwa sana ni taifa tu la kati, kuna uwezekano mkubwa wa kushirikiana nalo na kunufaika zaidi kuliko kushirikiana na mataifa makubwa sana ambayo mashirikiano yao mara nyingi yanakuwa ni ya kinyonyaji. Msikilizaji wa RFI Kiswahili, na mpaka kufikia hapo ndio natia nanga makala haya ya Gurudumu la Uchumi kwa juma hili. Shukran kwa Dr Wetengere Kitojo kwa kushiriki pamoja nasi. Usikose kuungana nami juma lijalo kwenye makala nyingine ya Gurudumu la Uchumi, ambapo tutaangazia mwaka mmoja wa Rais wa Tanzania John Pombe Magufuli toka alipoanza kazi. Mafanikio gani ameyapata na changamoto ambazo ka ya kukabiliana nazo. Naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa heri.