Asante sana mwenzangu Ali Bilali. Msikilizaji, habari za jioni, popote pale ulipo, karibu katika makala ya habari rafiki. Leo tunaangazia mdahalo wa tatu na wa mwisho wa wagombea urais nchini Marekani, ambao usiku kwa wa kuamkia leo wametupa karata zao za mwisho kupitia mdahalo ili kuwashawishi wapiga kura wa Marekani kuwachagua ifikapo Novemba 8. Uko nami Sabina Crispin na Bigambo. Karibu. Msikilizaji, ni wazi kwamba midahalo mitatu ya wagombea hawa imesababisha hisia mbalimbali kwa raia wa Marekani na dunia kwa ujumla kuhusu nani awe mrithi wa Rais Barack Obama kupitia sera za wagombea hawa katika masuala ya uhamiaji, ulipaji kodi na hata ushirikiano wa kimataifa. Mpambano ulikuwa mkali, huku shutuma dhidi ya kila mmoja nazo zikichangia vuguvugu la nani apewe kura ya ndio na kwa sababu gani. Nimezungumza na wasikilizaji kutoka sehemu mbalimbali kujua mtazamo wao kuhusu mwenendo wa kampeni za uchaguzi wa Marekani na midahalo iliyofanyika kuelekea uchaguzi mkuu Novemba 8. Na haya ni maoni yao, karibu. Okay, naitwa David Chacha na tia, niko Dar es Salaam, Tanzania na kuhusiana na mjadala ambao uliendelea jana usiku kwa wagombea hawa wawili kuna mambo mengi ambayo yaliweza kutokea. Labda nianze na kitu cha kwanza, cha kujifunza cha kwanza kabisa ni jinsi ambavyo watu wanaweza kwenda kusimamia sera ambazo zinawataka kuwaweka kwenye madaraka. Kwa mfano kwa Donald Trump mwenyewe, Donald Trump yeye amejikita sana sana na masuala ya ushirikiano wa nje kwa jinsi ambavyo yeye alikuwa ameelezea kwenye mdahalo huu wa mwisho, lakini ukitaka kuangalia jinsi ambavyo uh, Hillary Clinton yeye alitaka kujifunga zaidi ndani ya nchi. Lakini ukitaka kuangalia sasa katika jinsi ambavyo mdahalo umeenda, ukweli ni mchuano, ni mkali. Suala la uhamiaji, kila mtu alikuwa anavutia kwake. Ukiangalia kuhusiana na Donald Trump yeye alikuwa amekusudia, na, na aliongea hivyo na kwenye mijadala miwili iliyopita, tofauti na huu wajana. Usiku wa jana aliweza kuongea pia kwamba iwapo kama akiwa rais wa Marekani ana uwezo wa kwenda kufunga mipaka yote, na sio kufunga mipaka tu, aliweza kuniliki kusema kwamba atarudisha mpaka uhamiaji, lakini jambo hili lilileta mjadala mkubwa kwa upande wa Hillary Clinton. Yeye yeah, yeah. Kwake aliona kwanza kufanya hivyo ni kwenda kinyume na haki za binadamu lakini tumeshuhudia kwenye miadara miwili iliyopita pia, hata kwenye kampeni zao, kama uliangalia utaona kwamba kuna, kuna, kuna tuhuma nyingi ambazo zilikuwa zinaendelea nam. Na pengine suala la kashfa dhidi ya wagombea hao, unadhani limewadhoofisha ama kuwapa nguvu zaidi kuelekea uchaguzi wenyewe? Kila mtu limemuumiza kwa sehemu yake. Mfano kwa Donald Trump, Donald Trump Trump jana wakati wakati anatupiwa ana tupi, ana shutuma nzito sana na, na Bi Hilary Clinton, kuna sehemu alifika hatua akapanic, akapoteza mwelekeo wa dibeti nzima, jinsi ya mjadala, jinsi ulivyokuwa unaendelea. Lakini kwa Bi Hilary Clinton pia na enyewe liliweza kumwaribia katika tuhuma ambazo alikuwa nazo. Hakuweza kutoa majibu ya jinsi gani aliweza kutumia mawasiliano binafsi akiwa ndani ya, ya serikali. Pengine labda sasa, kwa namna wagombea hao walivyojieleza na kueleza sera zao, unaona kwamba endapo mmoja wao atachaguliwa huenda uongozi wake ukawa na tija kwa bara la Afrika? Na kwa namna gani? Hilary Clinton ya, alikuwa anaongelea sana kuhusiana na uzoefu wake wa maswala ya kimataifa kuhudumu na maswala ya kimataifa. Kwa viongozi hawa wote, nadhani Hilary Clinton anaweza kuwa na nafasi kubwa sana na anaweza kuwa na tija kubwa sana kwa nchi za Afrika, tofauti na Donald Trump, na ukizingatia matamshi yake ambayo aliweza kuyatoa kipindi cha nyuma kwao, inaweza ikawa ni msuguano mkubwa sana viongozi wa Afrika, kitu ambacho kitaweza kuleta ushirikiano mzuri wa kikazi pamoja na maswala ya kibiashara na uwekezaji kwa nchi za Afrika na Marekani. Nakushukuru sana David kwa maoni yako na ni kutakie siku njema. Nashukuru sana Sabina na kutakie siku njema pia, asante. Ah, mimi mii nikipeleani ya mwanafunzi na ninapatikana katika mji wa Butembo mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, jimboni Kivu Kaskazini. Maoni yangu, hiyo ni mpango mzuri, wamesaidia wananchi, na zaidi sana wananchi wamekuwa wakifunguka kupitia siasa, na inawasaidia vizuri sana kabisa kupitia siasa ya nchi, na watu wanaelewa siasa ya nchi ya kwao, muda ambapo kumekuwa uchaguzi mao fulani ambao unaandaliwa. Naam, katika midahalo iliyopita, pengine unaona midahalo hiyo imesaidia kwa namna yoyote kukuza demokrasia nchini Marekani litawapatia nguvu ya kuelekea kwenye uchaguzi, kwani kila mtu atakuwa ametambua kuwa huyu anatumika hivi na huyu anatumika hivi, na tabia ya huyo ndio inaweza katipatia fursa ya kumchagua yule ambaye anaweza kuwa rais ya kuendeleza nchi ya kwetu, nasi wenyewe tujikute kuwa tuko katika nchi ambayo inaheshimu uh, kabisa utu wa binadamu na inaheshimu mikataba ambayo tayari kwa kweli inaendelea katika nchi ile mamo Nam, nakushukuru sana kwa mchango wako na nikutakie jioni njema. Ni mimi ndio nakushukuru, na Mungu awabariki. RC Kiswahili mahali pale mlipo, Dar es Salaam Tanzania, wasalimie watu wa Butembo hapo DRC asante sana kabisa. Wananchi wa Butembo nao pia wanafurahi sana nao wanawasalimu huko mlipo. Asante, asante kwa majina. Mii naitwa David Kinoti na niko Meru. Haya, kwa maoni yangu mimi naona kuna kitu wanaweza kujifunza, kwa sababu sisi wa Afrika tuko nyuma sana kinini, ki kuongoza watu. Sasa wanavaa wajifunze namna jinsi hilali na hiyo mwingine wanavyopiga siasa sao. Asante, nakushukuru sana kutoka Meru, Kenya, na kutakia siku njema. Haya. As, asante sana pia wewe, asante. Naitwa Poso Elisha Mtarahaza, nikipatikana mjini Uganda, Kampala. Maoni yangu ni kwamba kwa chaguzi ambayo iko Amerika, na kweli hakuna mambo ya kujifunza kwa Waamerika ni kwamba kuachiwa muhula, muhula wako ikiisha ni kuacha. Kwa wanaafrika wote, muhula wako ikufikia mwisho, kuliko kuua wanaafrika, ni kuacha kabisa. Mambo ya kujifunza kwa hayo yote ambayo debaini wako wanafanya, hakuna sababu wanaongea mambo ya uchungu mmoja wao akikubaliwa, akipita itakuwa vizuri hata kwa Afrika waige, waige hizo tabia ya kwamba A, mtu akipita akichaguliwa amepita, si kwamba kubaki kwa tiketi mpaka miaka na miaka, ni kwamba tutaiga hiyo. Awapo mama ndio atapita, awapo Trump ndio atapita. A, itakuwa vizuri watu kujifunza, uchaguzi ikipita ikipitikana vizuri, mmoja akipita awamwachie tiketi, akae na kuongoza nchi. Na unadhani ni jambo jema kuwa na midahalo ya namna hii kwa viongozi wa Afrika hasa katika nafasi ya urais? Hiyo kitu ni kitu kizuri, lakini lazima kuelewa ya kwamba politics ya ya Amerika iko juu kwa Afrika. Kila mwanaafrika anaweza akakuwa na debate na, na tena wakakubaliana katika debate zao, wakitoka wakifurahiana na kila mmoja akiendelesha shutumu zake, alafu hiyo wangeweza kuyangewezekana kwa wanaafrika kama wataiga, lakini iko juu. Yani, politics ya Amerika iko juu. Kufanya debati ni nzuri sana na zaidi mtu kujua a, mgombea fulani utamchagua akiwa atafalia nchi nini, itakuwa vizuri, lakini sasa wa Afrika sijue kama wataweza nam. Nakushukuru sana kwa maoni yako kutoka hapo Kampala Uganda, na kutakia siku njema, asante. Asante, tunashukuru na tunatakia Amerika uchaguzi bora, asante sana. Vile vile wapo wasikilizaji ambao wamenitumia ujumbe mfupi. Huyu anaitwa Ismaili Togolani wa Dar es Salaam, ye anasema kufuatia mdahalo huu ulioendeshwa jana, bila shaka umewapa picha tosha wa Marekani wote juu ya kiongozi yupi atakayefaa kuwaongoza, japo bado mimi naamini hukumu ya mwisho itajulikana ndani ya sanduku la kupigia kura. Donato Bwija kutoka Afrika Kusini anasema kilichonifurahisha hapo ni wanasiasa wagombea kiti cha urais kupambana kimaneno na kila mtu kutoa sera zake. Abdalah Mtumbwi wa Dar es Salaam anasema kitu ambacho Waafrika wanatakiwa kujifunza ni kuwa siasa ni hoja zenye msingi, sio kuropoka naye Lawena Alawe Ramadhani Msonjo wa Ndanda, Tanzania, anasema viongozi wa Afrika wanapaswa kuamini kuwa siasa sio uhasama, ni maneno yenye kushawishi. Ujumbe mwingine unatoka kwa Filbert Jonathan Kenshambi wa Nshamba, Muleba, Kagera, anasema siasa za kuchafuana hata mataifa ya Ulaya yanaendekeza. Mfano, jana wagombea wote muda mrefu walikuwa wanajibu tuhuma. La kujifunza wanasiasa wetu ni kuelezea jambo ukiwa na uhakika. Na hadi kufikia hapa, msikilizaji, sina la ziada na kushukuru sana kwa kuwa nami jioni ya leo. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, hadi wakati mwingine, na kutakia jioni njema, kwa heri. Habari. Habari. Habari. Habari.