Habari za leo Jumatatu, msikilizaji, natumai hujambo na karibu katika makala ya Habari Rafiki. Katika makala hii leo, tunaangazia mdahalo wa pili wa wagombea urais nchini Marekani, Donald Trump wa chama cha Republican na B. Hillary Clinton kutoka chama cha Democrats, ambao wamechuana vikali usiku wa kuamkia leo katika ukumbi wa chuo kikuu cha Washington huko St. Louis. Jina langu ni Sabina Crispin. Hujambo, fuatana nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Karibu msikilizaji. <mulia> Katika mjadala wa leo, masuala yaliyoibuka ni pamoja na wakimbizi wa Syria Uh, suala la Waislamu kupigwa marufuku nchini Marekani, lakini pia udhalilishaji wa wanawake kufuatia kanda ya video iliyomwonyesha mgombea wa Republican akitoa matamshi yanayomdhalilisha mwanamke mwaka elfu mbili na tano. Bila shaka msikilizaji, umefuatilia mdahalo huo na una maoni ya kuchangia katika makala yetu, basi ni wakati wako. Karibu. Asante sana, kwa jina anaitwa Mwalimu Hiridadi Bajola, wengi wanapenda kuniita Babadeo, nipo Kigoma Tanzania. Kwanza nianze kusema kwamba siasa za Marekani ni siasa ambazo zinakuza demokrasia, kwamba watu wanakaa pamoja na kuangalia tofauti zao pia na mawazo. Nikianza na siasa ya anazozifanya Bwana Trumpo, Trumpo ni mmoja kati ya watu ambao, sema ukweli, siasa zake ni siasa chafu nasema hivyo kwa maana moja kwamba ukiangalia kauli zake kabla hata hajaanza haja kugombea kinyang'anyiro cha kugombea urais, kitendo cha kudhalilisha wanawake ni sio kitendo kizuri. Haya, ukija kumwangalia Hilary Clinton ana kusema ukweli, siasa nzuri, mi si mpiga kura wa Marekani, lakini ana siasa nzuri, ila isipokuwa tu demokrasia achukue nafasi yake, lakini kwa kwa mtazamo wangu ni kwamba siasa za Marekani ni siasa ambazo tunapaswa kujifunza sisi wa Tanzania na Afrika Mashariki kwa ujumla. Donald Trump anaona kwamba suala la Waislamu wenye msimamo mkali kuingia nchini Marekani linahatarisha usalama wa taifa hilo na endapo atakuwa raisi atahakikisha kwamba Waislamu wenye msimamo mkali wanachunguzwa kabla. Unazungumziaje suala hili? Kwa mtazamo wangu, si jambo zuri kwa sababu Uislamu ni dini kama dini nyingine. Kwa hiyo wasihusishe Uislamu na ugaidi kwa maana kwamba Waislamu pia ni, ni dini kama alivyo dini ya Ukristo na dini nyingine duniani. Kwa hiyo swala la ugaidi ni imani ya mtu na haihusiani na na, na, na na dini ya Uislamu. Kwa hiyo suala hilo, au anapima neno anaolitamka kabla hajalitamka, anaangalie kwamba anatamka kwa watu gani. Wamarekani ni watu wenye uelewa zaidi lakini pia dunia inawasikiliza wao kwa sasa nam. Kwa hivyo ungepata nafasi ya kupiga kura, karata yako ingeenda wapi? Karata yangu, kura ni siri, lakini kusema ukweli, karata yangu ningempa bi Hilary Clinton. Nam, nakutakia siku njema mwalimu Hildadi Bajora kutoka Kigoma, Tanzania. Nakutakia siku njema, asante. Karibu sana Kigoma, asante. Ntakaribia kwa majira. Naitwa Aiyapei na niko hapa Kakamega, Kenya. Uh, ningependa kusema kuwa kulingana na vile matendo ya Donald Trump haifai awe rais wa Marekani, kwa kuwa hawapi wanawake ule heshima wanayohitaji. Ukiona uh, vile anawadhalalisha ana, wanawake anaongea vibaya juu wanawake, na wanawake inafaa wapewe kipaumbele ama washughulikiwe kwanza kuliko vile ambavyo anaona maoni yake. Sasa uh, ningependa kusema kuwa Hillary Clinton anaweza kuwa rais wa Marekani kuliko Donald Trump. Na una maoni gani kuhusu suala la wakimbizi wa Syria ambao Donald Trump anaona kwamba wakiruhusiwa kuingia nchini Marekani watasababisha ukosefu wa usalama? Suala la wakimbizi, inaonelea kwamba kama Trump anaona ataweza ku- ataweza kuwachunguza wakimbizi kwanza kabla waingie Marekani, si vibaya, bora asiwafukuze ama asiwafungie nje, ili wasipate usalama. Unajua, wakimbizi pia labda wanakimbilia usalama wao, wanataka kuwa salama. Kama ataweza kuwa, ku, kuangalia kuangalia usalama wao ama kuangalia kwanza kama wako salama ili waweze kukaa Marekani, ni sawa, hakuna shida hapo. Nakushukuru na sana kutoka Kakamega, Kenya na kutakia siku njema pia. Asante pia asante. Merci Jumanine kutoka Bukavu, RDC, maoni kuhusu hayo hiyo. Kweli na naona Bill Clinton vengie natukia kazi yangu sababu nimeona yake ni nzuri, na kama waongozi wa Afrika wanaweza kufata siasa ambayo inaendelea katika nchi ya Marekani, ni nini hasa kimekuvutia kwa upande wa bi Hilary Clinton? E, maana kuna masuala mengi yameibuliwa, suala la wakimbizi wa Siria, suala la Waislamu kuingia Marekani na mambo kama hayo. Karibu. Kitu ambacho amefanya ni kitu kizuri, sababu kama watu wa Afrika wanaweza kuwa na maamuzi kama yake, inaweza kuwa mzuri, sababu hiye ameamua mzuri kuhusu wale wakimbizi. Ah, kwetu Afrika wanakimbiza wakimbizi, wanaona sawa vile hawako watu lakini huko kabisa naona mambo yameenda mzuri kwa kweli. Naona maamuzi hayo ni mazuri na za kupenda kabisa. Afrika yetu wa kuwe na mtazamo huo, na naona kura ya Amerika kabisa yataia vizuri sana, kama watu wote uko Amerika wanaweza kumchagua Bill Clinton awe rais wa Marekani, sababu naona mwelekeo wake ni mwelekeo mzuri ambao unacheza kidemokrasia nzuri. Naam, nakushukuru sana kutoka DRC Bukavu na kutakia jioni njema. Pamajina anaitwa Kevin kutoka Nairobi, na kulingana na siasa za Marekani zile zinalingana, inaonekana kwamba ukilinganisha siasa za Marekani na humu nchini ama barani Afrika, unapata kwamba kwa kiasi fulani siasa za Marekani kuna uwazi kidogo, kwa maana yake unapata ukiona kwamba wanaogombea viti vya ja urais wanaweza kuja kwa mdahalo kama ule, na wanajaribu kufanya kila kile mtu ajaribu kuonyesha pande yake vile ipo, unapata kwamba ni jambo la inafaa inafaa kuigwa barani Afrika na iwe iwe kwamba ni kitu inaangaliwa kabisa kabisa. Na katika mdahalo wa usiku wa kuamkia leo, maoni yako ni yapi? Okay, ukiangalia Hilary Clinton ana ile kitu tunaita upper hand, kwa maanake bwanake alikuwa rais, alikuwa naye Clinton, bibi Hilary naye alikuwa first lady. Sasa unaangalia kuna vile vitu naye anaelewa kuliko Donald Trump vile yuko. Then ukiangalia Donald Trump naye kuna, kuna vile akiongea ako na ile akira hawezi akajicontrol vizuri. Sa unapatia kiwango fulani hapo, hivyo ndio watu wanamwangalia, wana, wana sana, kwa maanake yeye kuna vitu vingine anasema, then anakuja na za kusema o, naomba msamaha, haikuwa hivi, haiko hivi. Kwa maoni yangu, ila ipita nako na hapa hali na kushukuru sana Kevin Ochol kutoka Nairobi, Kenya na kutakia jioni njema, shukran, asante. Mi naitwa Jefta Adamu Igembia, naishi Dar es Salaam, Tanzania. Eh, kitu ambacho naweza kuongea kuhusiana na siasa ya Marekani ambayo inaendelea hivi sasa kabla ya kupiga kura kuhusiana na uh, mijadala ambayo inafanyika kati ya Donald Trump na b Hillary Clinton, kwa maoni yangu kikweli, naona bwana Trump hafai na naona nahisi ni yule yule kumwamini kwamba eti hilo jambo la kuwakashifu wanawake lilikuwa ni la nyuma, eti tujue kwamba sasa hivi kabadilika, sio swala so, so, so, sana la kumwamini elfu mbili na tano ni kama miaka kumi na moja imepita, si ndio? Swala la kubadilika, japokuwa ali, aliongea vitu vibaya hivi na hivi, sidhani kama amebadilika, lakini tayari ameomba radhi. A, kuomba radhi wapo wengi wanaomba radhi, lakini wanabaki ku kurudia makosa yao. Na ungekuwa na nafasi ya kupiga kura, kura yako ingeelekea wapi na kwa nini? Asilimia mia moja, B. Clinton. Japokuwa B. Clinton ana sera nzuri, japo sio nzuri sana, ana sera nzuri lakini sio nzuri sana, lakini ni bora kumpa mtu ambaye ana sera nzuri kidogo kuliko kumpa kura mtu ambaye asilimia kubwa ya sera zake ni mbovu. Na mwisho kabisa, unaona kuna lipi la kujifunza katika siasa za Marekani hasa kipindi hiki kuelekea uchaguzi kwa wanasiasa barani Afrika na hususani Afrika mashariki na kati? Ndiyo, ndiyo, kuna vitu vingi sana vya kujifunza. Kitu cha kwanza kabisa ni kwamba wawe makini na vitu wanavyovifanya na vyombo vya habari, kwa sababu wao ni vyombo vya jamii. E, nafikiri maswala ya mtu kama ni mwanasiasa au sio mwanasiasa, unaweza kuwa unafanya shughuli nyingine, lakini mbeleni una mpango kuwa mwanasiasa. Uh, kitu cha msingi ni kwamba unatakiwe makini sana na maisha yako, sio kila kitu una expose, sio swala la kuona una, unaongea vitu vibaya fun, vina unaviweka katika mitandao, unajirekodi video ambayo unaweka sijui katika social networks na nini. Hivyo vitu vinaweza vikakuletea ku, vika vitu vibaya huko mbele naona. Kwa hiyo wanatakiwa wajifunze kitu kama hicho, ambacho kimemchafulia bwana Donald Trump na vitu vingine vingi nam. Nakushukuru sana Jefta na nikutakie jioni njema, nashukuru sana. Msikilizaji, hadi hapa sina la ziada na kushukuru sana kwa kuwa nami katika makala haya hii leo. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo. Endelea kuitegea sikio RFI Kiswahili kutoka hapa Dar es Salaam, Tanzania. Habari, habari, habari. RFI Kiswahili.