Jambo, msikilizaji wa RFI Kiswahili popote pale unapotegea sikio matangazo haya, karibu uandamane nasi kwenye makala ya jukwaa la michezo leo Jumapili Oktoba 16. Leo katika makala ya jukwaa la michezo tunazungumzia uwekezaji unaotaka kufanywa kwenye vilabu vya ukanda wa Afrika Mashariki, ambapo nchini Tanzania vilabu vya Simba na Yanga vinataka kuelekea huko. Orodha pia ya wachezaji wa Afrika wanaowania tuzo ya mchezaji bora wa Afrika imekusha toka, tutaizungumzia kifupi tu hivi leo, lakini kwa kirefu tutaitazama juma lijalo. Tutazungumzia pia maandalizi ya kombe la mataifa ya Afrika kwa wanawake kule Kamerun, kufutwa kazi kwa kocha wa Algeria pamoja na mchezo kesho wa ligi kuu ya soka nchini Uingereza, kati ya Liverpool watakaokuwa nyumbani katika dimba la Anfield kuwakaribisha Manchester United. Katika kuyazungumzia yote haya, naitwa Emmanuel Richard Makundi, kwa niaba ya wote watakaowasikia studioni, naye mchambuzi wetu wa maswala ya michezo Fredrick Nwaka, na kwenye line ya simu tutakuwa na Anwar Mkama. Kama kawaida, karibuni kwenye makala ya jukwaa la michezo jumapili hii. Asante sana nam. Uh, moja kwa moja basi tuanze kwa kutazama kidogo tu kwa kifupi sana orodha ya wachezaji wanaowania tuzo ya mchezaji bora barani Afrika ambayo imetolewa na shirikisho la kabumbu barani Afrika, CAF. Nam, nikitazama katika orodha ya wachezaji wanaocheza soka la kulipwa kule barani Ulaya, namwona Riyad Mahrez wa Algeria, anacheza na klabu ya Leicester City, namwona Samuel Tom kongwe mchezaji wa kameruni na antal sport ya kule uturuki namwona pia pierre emeric aubameyang wa gabon na klabu ya borusia dortmund ya ujerumani namwona victor wanyama wa kenya pamoja na klabu ya tottenham hotspur namwona john michael obi wa nigeria na klabu ya chelsea namwona kaleche inacho wa nigeria pamoja na klabu ya manchester city namwona yanik bolazi wa klabu ya everton na jamhuri ya kidemokrasia ya kongo namwona Sadio Mane. lakini namwona itumelenge kune kokipa mkongwe wa klabu ya Kaizer Chiefs ya kule Afrika Kusini. Yumo pia Mbwana Samata wa Tanzania anayecheza katika klabu ya Genk kule Ubelgiji, na Dennis Onyango mganda anayekipiga katika klabu ya Mamelodi Sundowns. Pengine Anwar Mkama, kwa kifupi sana, unaitazamaji una orodha hii? Naam, ni orodha ambayo imejaa wachezaji ambao kusema kweli wamefanya vizuri sana katika mwaka huu wanawania tuzo. Na kama kwa hakika nilitegemea kumuona Yaya Ture akiondolewa katika orodha hii, kwa sababu mambo yaliyomkuta akiwa na klabu yake Manchester City hayakuwa mazuri sana na amekuwa amekosa namba, lakini pia amejiondoa katika kikosi cha timu ya taifa. Unaona kabisa kwamba tulitegemea kumuona akiondoka Yaya Ture, lakini nadhani kabisa kwamba Ee, nampigia chapuo zaidi Sadio Mane kufanya vizuri kwa sababu ni mmoja kati ya wachezaji ambao wamefanya vizuri katika msimu um, huu. uh, amewezesha klabu yake e, ya Southampton kung'aa katika ligi kuu ya England mpaka amesajiliwa na Liverpool, lakini pia alitegemewa katika klabu ya Senegal, ni timu ya taifa mm, ya Senegal. Kwa hiyo naamini kabisa kwamba anaweza akaleta ushindani mkubwa sana kwa Aubameyang ambaye yupo Dortmund nam uh, bila shaka, na kwa upande wa wachezaji wanaowania tuzo ya mchezaji bora uh, wanaocheza katika ligi ya nyumbani Dennis Onyango pia yumo, kwa sababu wanacheza kule Afrika Kusini. Yumo Rainford Kalaba, mchezaji wa timu taifa ya Zambia na TP Mazembe ya kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Yumo mchezaji Jesse Were anayekipiga katika klabu ya Zesco United ya kule Zambia. Kwa upande wako, Frederick, unawatazamaji wachezaji wanaowania tuzo ya wachezaji bora wanaocheza ligi ya nyumbani na muona Dennis Onyango, Rainford Kalaba uh, Jesse wele wana nafasi yoyote mwaka huu uh, nafasi ni ngumu Lakini tu kitendo cha wao kuingia katika hatua hii hapa kinatoa e, taswira ya kwamba wachezaji wa ukanda huu hasa wa Afrika Mashariki nao wameamka. makundi ni katika miaka mitatu minne iliyopita, e, ilikuwa ni nadra sana kushuhudia mchezaji ambaye anatoka katika ukanda wa Afrika Mashariki na kati kuwa na nafasi ya kuweza kufikia hatua kama hapa. Kwa hivyo ni changamoto ambayo wachezaji kutoka ukanda wa Afrika Mashariki na kati wameiweza. Unamwona leo hii Jesse Were ambaye ni Mkenya, Denis Onyango ambaye ni Mganda amefanya vizuri sana na pia yeye yuko achirambali kwenye hii kategori, lakini pia yuko kwenye ile kategori ya jumla ya kumtafuta mchezaji bora wa Afrika. Kwa hivyo ukiangalia wachezaji wengi sana wa, wa kanda ya Afrika mashariki wamejitahidi, licha ya kwamba wanacheza katika klabu mbalimbali barani mbali mbali Afrika, na swala la kushinda ni jingine, makundi na, lakini swala la kuingia kwenye <laughs> tuzo ni <laughs> ni jingine, na kwenye kushinda <laughs> kushinda <laughs> ni jingine, <laughs> na kushinda. Kwa hivyo tusubiri, naam, na hakika tusubiri tuone mambo yatakavyokuwa. Lakini hapo hapo tukisalia barani Afrika, kabla ya kuingia kwenye mjadala wetu hasa, uh, michuano ya kombe la mataifa ya Afrika kwa wanawake inatarajiwa kuanza kutimua vumbi Novemba 9 hadi Desemba tatu mwaka huu. Uh, timu zitakazoshiriki ni pamoja na Kameruni wenyeji, Misri, Ghana, Kenya, Mali, Nigeria, Afrika Kusini na Zimbabwe. Uh, Anwar Mkama, tunaona Kenya ndio wakilishi pekee kutoka ukanda wa Afrika Mashariki, naweza kusema na kati uh, ndio watakaowakilisha ukanda huu katika michuano hii ya kombe la mataifa ya Afrika kwa wanawake. Uh, maandalizi yake yamekuwa sio ya kuridhisha sana na michuano inakaribia, wewe unasemaje? Na msipi nafasi kubwa Kenya kufanya vizuri katika michuano hii eh, kwa sababu maandalizi yake ni hafifu sana na bado Kenya kuna matatizo katika shirikisho, naweza nikasema bado halijatulia vizuri eh, katika suala zima la maendeleo ya soka nchini humo na uh, hii ni mara ya kwanza kwa Kenya kutinga katika michuano hii. Kwa hiyo walikuwa wanahitaji kujiandaa vizuri, na unajua, kuna kupishana sana kwa soka la Afrika kwa upande wa wanawake. Kwa hiyo kwetu huko Afrika Mashariki bado, kumbuka Tanzania tulipata nafasi hiyo, lakini hatukufanya vizuri licha ya kwamba tulipata maandalizi, lakini e, eh, eh, bado mambo yalikuwa ni magumu sana. Unakutana na timu kama Nigeria, Afrika ya Kusini, Kamerooni ambao ndio wapo katika michuano ile ya chini umri wa miaka kumi saba ni timu ambazo ziko mbali katika soka la wanawake. Kenya ndio wanaanza na Kenya hiyo hiyo ndio iliofungwa na Tanzania katika michuano ya kombe ya katika michuano ya, ya Afrika Mashariki na kati CAF. Kwa hiyo bado wana kazi kubwa kujiandaa. Kwa sababu kile ile ni kipimo lakini tunaona ni kipimo chenyewe pia kimewashinda. Sasa kuna kazi kweli. Naam, bila shaka na Fredrick tulikuwa tunazungumza hivi majuzi tu kuhusiana na maandalizi ya timu ya Kenya Harambee Starlets uh, unadhani watakuwa na nafasi ama nafasi ya ushiriki wao kwa mara ya kwanza? kutawafanya wa, wajifunze na pengine michuano ijayo kufanya vizuri zaidi, kwa sababu katika ukanda wa Afrika Mashariki nilikuwa nazungumza na kocha John William uh, Del Piero akaniambia kwamba Tanzania ndio wakongwe na pengine ndio timu nguli zaidi katika ukanda wa Afrika Mashariki na kati. Ni ngumu sana makundi kama alivyosema anuari, ni ngumu sana kwa sababu Kenya wanaingia katika fainalizi wakikutana na timu ambazo ni kongwe sana, na ukiangalia hata katika ratiba yenyewe inaonyesha Kenya watapambana na timu vigogo kama Nigeria. Kwa, kwa mantikio, nafikiri hata maandalizi aliyofanya japokuwa yanaridhisha kwa kiasi fulani Kenya walienda kufanya kuweka kambi na nafikiri ni Sweden, kama sijakosea, kwa lengo la kuiandaa timu yao ya taifa. Kwa hivyo, licha ya licha ya kwamba wanakabiliwa na changamoto kubwa hususan ya kukutana na timu hizi timu ambazo zimekuwa zikifanya vizuri katika mashindano, bado Kenya sasa ni kama wanaweza kufika popote. Zaidi ni kwamba kunatakiwa kuwepo na mkakati, basi hii timu ambayo imefuzu kwa fainali za mwaka huu basi iendelee kutunzwa vizuri na kuandaa programu zingine ambazo zitatengeneza wachezaji ambao watasaidia sasa Kenya iweze kupambana na mataifa mengine, lakini kwa vyovyote vile ni vigumu makundi, kwa sababu Kenya kwenye ligi ya wanawake ipo katika baadhi ya maeneo tu. Sasa ukiangalia Nigeria, ligi ya wanawake mpaka ngazi ya chini huku ipo, ipo ni kitu ambacho nayo hata no. kidogo. Na kwa kumalizia tu hapa barani Afrika, kabla ya kutupia macho mjadala wetu uh, shirikisho la soka la Algeria lilimfuta kazi kocha wake mkuu Milovan Rajevac kwa sababu ya kutoka sare na Cameroon ya bao moja kwa moja katika mchezo wa kufuzu. Walishamfukuza uh, Christian Gukhof alikuishaondoka, na kocha aliyowavusha pia katika michuano ya kombe la dunia kule Brazil alikuishaondoka. Pengine Desert Fox au mbweha wa kule nyikani ndio tamati yao katika soka kama mbona wana, haha kutafuta makocha kutaka mafanikio ya haraka haraka makundi sio mafanikio ya haraka utakumbuka algeria ni moja kati ya timu bora sana barani Afrika na umesema wamekwenda kucheza fainali za kombe la dunia mwaka elfu mbili na kumi na nne na mara baada ya kumalizika wakaachana na kocha wao sasa taarifa za kumwondoa kocha huyu mara baada tu ya mchezo wa kwanza ambao walitoka sare na Kameruni ni ni, ni, ni, ni, ni, ni, mbaya kwa upande mwingine kwa maana ya mwalimu lakini pia vilevile ni nzuri kwa maana kwamba inatoa fursa kwa, kwa mamlaka za soka nchi ya Algeria kutengeneza kupata mwalimu mpya ambaye wao kama wao wanaamini fika kwamba atakwenda kuwasaidia ili waweze kufuzu katika fainali za kombe la dunia za mwaka 2018. Itakumbuka kwamba katika raundi kama hapa makundi ukipoteza pointi e, mbili kwa kutoka sare ama kufungwa ni kitu ambacho kinakuweka katika hatari kubwa sana ndo maana hata Gana tunawapauganda tu, tunawapasifa sana kwa sababu walifanikiwa kuwabaha na Gana wakiwa kwao mjini mjini. Pengine Anuari Mkama, kwa kifupi sana, najua huwa unaipenda sana timu ya taifa ya Algeria Desert Fox hawa. U, unaona wana nafasi yoyote ya kufuzu kwenda Urusi? Na, nafasi ya kufuzu ipo na mi nadhani, naamini watapata kocha mzuri zaidi, kwa sababu unajua ni haraka kwa kutaka kupata mafanikio, lakini wanajiamini wenyewe, ni timu kubwa. Kwa hiyo hivi sasa na wachezaji mahiri kila sehemu ya dunia, kwa hiyo napoona nakwenda sare na kocha toka muda kidogo, mwenendo wake walikuwa naona kama si mzuri sana. Mi naamini kabisa kwamba, uh, watafanya vizuri na watapata kocha mzuri zaidi. makundi nam basi tuke kando mambo ya bara la Afrika. Sasa tuingie katika mjadala wetu na kama nilivyokuwa nimekuahidi uh, jana kwamba leo tutazungumzia kuhusu uwekezaji unaotaka kufanywa na vilabu vya Simba na Yanga hapa nchini Tanzania, ambapo Simba wao wanataka kwenda katika mfumo wa kununua hisa uh, wakati Yanga wao wanataka mfumo wa kukodishwa. Sasa upi ni mfumo bora katika ukanda huu wa Afrika Mashariki? Na vilabu vyetu, vilabu vingi ukanda wa Afrika Mashariki bado vi, ni, ni vilabu vinavyomilikiwa na wananchi pengine nianze na Anwar Mkama kwenye laini ya simu. Wewe kwa mtazamo wako unadhani ni mfumo upi unafaa? Na niwakumbushe tu wasikilizaji kwamba klabu ya Mamelodi Sundowns ambayo leo hii inacheza fainali katika michuano ya klabu bingwa Afrika inamilikiwa na bilionea Patrice Motsepe ambaye alinunua klabu hii, imeshawai kushinda taji hili la ligi ya Afrika Kusini mara saba. Klabu nyingine ni klabu ya Kaizer Chiefs, ina hisa, wao wanatumia mtindo wa hisa, wananchi wanamiliki, lakini inamilikiwa kwa sehemu kubwa na, na, na mwanzilishi wa klabu hii Kaizer Chicha Guluva Mota na klabu ya El Merrek ya kule Sudani pia ni klabu ya wananchi, lakini inamilikiwa kwa sehemu kubwa na mwenyekiti Gamal Alwali. Klabu ya Zesco ya kule Zambia inamilikiwa na na, na na, na shirika la umeme nchini Zambia, kwa hivyo ina uwezo mkubwa. Klabu ya TP Mazembe ya kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inamilikiwa na Moizi Katumbi Chapwe. Anwar Mkama, mtazamo wako ni upi, upi mfumo bora kwa, kwa vilabu hivi? na umesahau Azam, nikukumbushe lakini. Sasa tukirudi katika mjadala wetu mkundi, unajua e, dunia sasa ipo katika mfumo wa ubepari, si tena mfumo wa ujamaa, na huwezi ukashindana e, ukakaa kwenye dunia hii na ukashinda kwenda katika mfumo huo ambao dunia sasa hivi inaelekea huko, utakuwa unashindana una, una na mawimbi ama na upepo, kitu ambacho ni kigumu sana. Kwa hiyo mi nachosema ni kwamba mfumo ambao unafaa hivi sasa ni mfumo wa kuendesha timu kibiashara na timu imilikiwe e, kwa mfumo wa hisa kama tunavyoona katika e, sehemu nyingine. Uhafidhina ama wahafidhina ambao wanataka tuendelee na mfumo huo wa wanachama mi nadhani kadiri siku zinavyozidi kwenda wanapungua, na hii tumeona. Na kwa upande wa Simba kila mtu hivi sasa ana shauku kuona kwamba mmoja anaichukua timu, lakini pia hata kwa upande wa Yanga. Japo tatizo Tanzania ambalo lipo hivi sasa ni jinsi gani viongoza hizi timu e, kwa mfano Yanga, kuna tatizo wanaikodisha ama wana, inakuaje? Ina hilo ni tatizo kubwa sana. Kukodisha timu ni kitu cha hatari, inabidi mkae mkae chini, mtufikirie, wanaikodisha wana, wana vipi hiyo timu lakini kwa upande wa Simba napo je, amenunua vipi? Hali itakuwaje? Kuna vitu vya kufikiria zaidi kwenda katika mfumo huu wa mtu mmoja miliki timu na wengine wakichukua hisa watu... kwa hiyo mimi nadhani wakati ndio umefika tufanye hivi, Makundi. Naam, wapo watu wanaosema kwamba mfumo wa Yanga ni mfumo ambao hujawahi kutokea duniani, na tuendelee endelee kufanyia utafiti kama ni kweli timu kukodishwa kwa kipindi cha miaka kumi. Lakini je wanaonunua hisa kwa zaidi ya asilimia 40, na uh, maanake ni anakuwa kama mmiliki wa timu Fred. Uh, kwa mantiki hiyo, makundi anakuwa ni mtu ambaye mwenye nguvu ya kufanya maamuzi kwenye timu kwa sababu ya zile idadi ya hisa ambazo anamiliki ambazo zinampatia mamlaka ya kufanya maamuzi, ingawa hiyo sio moja moja kwa moja, kwa mfano miliki wa Arsenal kuna ingawa hajafikia ile ya kuwa anamiliki hisa zaidi ya 50 lakini kuna anamiliki hisa nyingi ikilinganishwa na wabia wengine. Kwa hivyo ili aweze kufanya maamuzi juu ya jambo fulani, anapaswa kuhakikisha kwamba anawashawishi wale wabia wengine wenye hisa wengine, basi waweze kuafikiana ndipo wafanye maamuzi moja. Lakini ukijaribu kuangalia, wenzetu wa makundi mambo waliyofanya muda mrefu sana ni tofauti na sisi huku ambako tunaanza. Unazungumza leo klabu kama TP Mazembe wameanza haya mambo zaidi ya miaka kumi iliopita. Unazungumza klabu kama eh, eh, achina mbali klabu ya Enyimba ambayo inamilikiwa na serikali ya jimbo la Abia, lakini wazetu walianza muda kidogo. Sasa unaona haya mambo hapa nchini, licha kwamba alikuwa ameshaanza kuzungumzwa miaka ya nyuma na pengine kuanza kutafutiwa utekelezaji. Itakumbukwa Yanga ya kina mzee Abas Gulamali walijaribu kuanza kuratibu mfumo wa Abas Talimba, lakini kilichotokea ni kwamba bado hizi timu ni za wanachama bado hizi timu ni za wanachama, kitu ambacho si sahihi makundi, kwa sababu mwisho wa siku tunataka mpira uchezo, lakini pia kuwepo na uwekezaji ambao una zinatoa ajira lakini pia vilevile kukuza uchumi. Leo ukiangalia na namna klabu za Simba na Yanga zinavyoendeshwa, huoni mbele ya safari kuna nini? Leo hii Manji akiondoka ya Yanga kwa mfumo huo ambao wako nao, huoni kwamba nini ambacho kitatokea kesho, kesho na kesho kuta? Kwa hivyo mimi binafsi nafikiri ni wakati mwafaka kwa aina ya mfumo ambao inatakiwa kuja, ingawa lazima izingatie taratibu kanuni na katiba za klabu hizi za Simba na Yanga. Mathalan, ukizungumzia swala la, la Yanga makundi, lazima katiba ya Yanga iweke wazi kwamba swala hili litakuwa hivi na hivi na hivi, kwa maana ya kwamba mtu ambaye anapaswa kuikodisha ama pengine kama kununua hisa kwa upande wa Simba atanufaika na hiki, lakini pia vilevile klabu zanufaika na, na vitu hivi. Hapa ni vitu ambavyo ah, viko wazi na ambavyo vinatakiwa viwekwe wazi ili basi mwisho wa siku kuanza kutokea malumbano ambayo yatakuwa hayana tija katika mpira ukizingatia hizi klabu ambazo watu, watu, kuna watu ambao wanajiita sisi ndo wenye timu. na Anuari Mkama, tuseme leo hii umepata kitita cha kuweza kuwekeza katika moja ya vilabu hapa katika ukanda huu wa Afrika Mashariki, iwe Yanga iwe Simba iwe Gor Mahia, iwe FC Leopards kule nchini Kenya. A, pengine wewe mfumo ambao unaona una, unafaa kwa vilabu vyetu ni upi na, na binafsi una mtazamo gani katika hilo? Mtazamo wangu ni kwamba hivi sasa ni ni, ni, ni, kuuza hisa kwa, ni kuuza hisa kama ambavyo ilivyo katika klabu huko za Ulaya lakini pia klabu nyingine za Afrika ambazo zimepiga hatua. E, eh, ni kuuza hisa, na mwenye hisa kubwa ni eh, atakuwa na maamuzi, lakini hiyo vitu vyote maamuzi, anafanya nini, anatakiwa afanye nini, anatakiwa afanye hivi, na wengine wafanye vipi, yawepo katika katiba ya timu. Kwa hiyo mimi nadhani kabisa kwamba mfumo mzuri ni huu mfumo wa kujiendesha kikampuni ambao ulipigiwa chapuo miaka nyuma na Abastarimba, kama unakumbuka, lakini wakati ule wa Fidhina walikuwa ni wengi sana, lakini hivi sasa tunaona kabisa kwamba mfumo huu wa kuendesha kwa wanachama taratibu unaanza kuondoka na soka lienda kuwa kusoka la kulipwa, na kama nilivyosema makundi ya, ya, ya, ya kukaa katika dunia kibepari, lazima uishi kibepari. Kwa hiyo ni wakati timu zetu z zimebadilika. Hivi sasa naamini mfumo wa Isa unafaa zaidi, na Simba ndio unapoelekea huko. Yanga kama <laughs> alivyosema inabidi utafiti ufanyike, ni aina gani mfumo wa kukodishwa timu na timu gani kukodishwa duniani. Naam, ndio swali ambalo watu wengi wanaendelea kujiuliza. Freddy kulikuwa ananiambia jana ulikuwa unahudhuria, kulikuwa na kikao cha cha siri cha wenyeviti wa matawi wa klabu ya Yanga ambao wana, wanajiandaa kwa mkutano wa tarehe ishirini na tatu bila shaka uh, kwa ajili ya kuamua sasa, labda kumkabidhi Bwana Yusuf Manji ambaye ndio mwenyekiti wa timu, kwa sababu swala linakuja mwenyekiti huyo huyo wa timu ambaye wakati anaingia madarakani aliahidi kuijengea timu uwanja na kuahidi kuijenga Yanga ndio anayetaka kukodishwa timu pamoja na nembo, lakini mali za klabu ziendelee kubaki uh, kwa wananchi, pamoja na kwamba kuna uungwaji mkono wa wanachama, wanachama wamefikiria vya kutosha na kutaka kufanya maamuzi ya kumpa Yusuf Manji timu nafikiri bado kwa kweli, yaani, makundi, swala la Yanga ni swala ambalo lina mtanziko mkubwa sana, na ukikaa ukalichukulia juujuu, basi maamuzi ambao wanaweza wakawafanya wanachama, wana wa klabu ya Yanga huenda baada ya miaka miwili mitatu tena wakaanza kuyageukia na kusema kwamba kwanini tulichukua uamuzi. Ni swala ambalo kwa kweli linahitaji muda. Mimi nimepongeza sana simba simba Simba, wamejaribu sasa, hata na huzuni kwamba Mohamed Dewji naye kawa wazi kwamba swala hili litachukua muda. Sasa ukijaribu kuona na kile ambacho kilikuwa kinafanyika jana pale Jangwani, ni kwamba kuna pressure kwamba hili jambo sasa, sasa lazima lipitishwe, lipitishwe. Sasa likipitishwa sasa, kesho na kesho kutwa, huwezi jua nani atakayekuja, wanachama watafanyaje? Na unawafahamu wenyewe binafsi wanachama wa klabu za Simba na Yanga pale ambapo mambo yao yanagusa. Kwa hivyo licha ya hicho kikao ambacho kimefanyika jana, makundi bado, nimezungumza na wanachama wa klabu ya Yanga eh na viongozi wa matamu matawi ya, ya mkoa wa Dar es Salaam wamegawanyika, kuna ambao wanaunga mkono na, na mbao, kuna ambao hawaungi mkono. Kwa hivyo nikukatishe kidogo, kwa sababu muda nao unatupa mkono. Tutaendelea kuzungumza jimalijalo kuangalia ni mfumo upi hasa unafaa, na wasikilizaji wetu pia pengine watapata fursa a, pengine nyote wawili Anwar Mkama pamoja na Fredrick Nwaka hapa studioni. Nianze na Anwar, kesho kuna mtanange mkubwa sana unaweza kuita El Clasico nyingine ya jiji la Uingereza, ukiondoa Manchester United na, na Manchester City a, ama Arsenal pamoja na West Ham United, lakini ni Liverpool na Manchester United. Una mtazamo gani na karata yako unaiweka wapi? makundi hii ni El Clasico ya ligi kuu ya England uzozitaja, hizo ni El Clasico ama eh, dabi zile za miji. Kwa hiyo hii ni mchezo mkubwa sana wa ligi kuu ya Uingereza na lazima tutazame kwa macho matatu zaidi, kwa sababu mimi karata yangu naitupia nikiangalia kwa haraka haraka, na nitupia kwa Liverpool eh, kwa sababu <laughs> Liverpool wana safu kali sana ya ushambuliaji eh, naamini Sadio Mane wa, wa, wa, pale mbele kina Firmino kina Lalana ki, mchezaji huyo kutoka Brazil, mimi naamini kabisa kwamba watafanya vizuri sana eh, Liverpool, lakini wasiwasi wangu ni kwamba katika safu yao ya, ya ya ulinzi ni safu ambayo eh, ni mbovu na inavuja sana na pengine mecha kesho naweza tukashuhudia magoli mengi labda kama tatu kwa matatu kwa ama nne nne tatu, kwa sababu ya safu ya ulinzi. Na hii nasema hivi kwa sababu hata Andy Cole, mmoja kati ya wachezaji mahiri sana na malegendari wa Manchester United, amesema kabisa, Liverpool hivi sasa soka analocheza ni zinatisha, na lazima Manchester aingie uwanjani wakae vizuri Manchester United. Naam bila shaka timu hizi zimekutana karibu mara 196 Liverpool ikishinda mara 65, Manchester United ikishinda mara 79 na zimetoka sare mara 52 uh, kama kumbukumbu zangu zitakuwa sawa. Frederick wewe nawe una mtazamo gani na karata yako na unaiweka wapi? Ni vita makundi ya makocha wawili ambao miaka kama minne iliyopita walikutana katika nusu finali ya ligi ya mabingwa barani Ulaya. Jose Mourinho akiwa upande wa Real Madrid na Jurgen Klopp akiwa anaifundisha timu ya Borussia Dortmund Mundi na utakumbuka mchezo wa kwanza ambao ulipigwa kwenye uwanja wa Signal Iduna Park. Eh, Mourinho alidhalilika kwa kwa kwa kipigo cha mabao manne na alikuwa na manne kwa moja na alikuwa anahitaji ushindi ili aweze kuenda mbele lakini ilishindikana. Kwa hivyo wamehama sasa hivi tena wanakutana Uingereza na nafikiri utakuwa ni mchezo mgumu. Mourinho kuna pressure fulani hivi ambayo inaendelea ndani ya ya timu lakini pia vile vile yeye binafsi kuhakikisha kwamba anawathibitishia watu kwamba alistahili kama ambavyo amekuwa akirudia mara kwa mara, mimi ndo nilikuwa na staili kuifundisha Manchester United. Basi anatakiwa kuendelea kuwathibitishia watu, lakini mchezo wao utakuwa mwepesi. Safu ya ushambuliaji ya Liverpool iko vizuri. Manchester United dirisha kwamba bado wanaonekana timu chemistry haijakaa sawa sawa, lakini wanaweza kufunga muda wote na magoli magoli. Ni vigumu sana makundi, lakini nafikiri Manchester United wanaweza kupata matokeo katika mchezo huu. Magoli mangapi? Eh, tatu mbili, mbili moja. Anuari mkama wa magoli mangapi unatazama? Ah, mimi nilisema upishano wa goli moja moja na magoli yatakuwa mengi. Kwa hiyo 3 2 4 3. Pengine 3 na 4. Na ah, uh, bila shaka na msikilizaji leo kulikuwa na mechi kadhaa za ligi kuu ya nchini Uingereza ambapo mchezo uliomalizika. Ah, uh, Middlesbrough walikuwa wanacheza na Watford. Watford wakaibuka na ushindi wa bao moja kwa bila. Mchezo unaoendelea hivi sasa ni mapumziko ambapo Southampton wao wanacheza na Burnley, mabao ni bila kwa bila, katika ligi ya uh, Ufaransa Ligue 1. Uh, Rennes wao walitoka sare ya bao moja kwa moja na Bordeaux. Saint Etienne wamefungwa na Dijon kwa bao moja kwa bila kule Uhispania, Deportivo la Deportivo Alves walitoka sare ya bao moja kwa moja na Malaga. Mchezo unaoendelea hivi sasa dakika ya 85 ni Athletic Club unaocheza na Real Sociedad na matokeo ni mabao matatu kwa mawili. Zaidi ni kesho asubuhi katika matangazo yetu mengine. Shukran kwa Anwar Mkama pamoja na Frederick Nwaka, asante sana na msikilizaji, nami sina budi kutamatisha makala ya jukwaa la michezo. Uh, hivi leo ninakutakie jioni njema.