Nam, ni matumaini yangu mpenzi msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili ni mzima na ubuheri wa afya, na kwa mara nyingine karibu katika makala yetu ya mazingira, leo dunia yako kesho, hii ikiwa ni sehemu ya pili na ya mwisho ya makala yetu, ambapo katika makala yetu juma lililopita liliweza kuletea faida zitokanazo na ufugaji wa samaki wa kisa. Sasa, basi katika mwendelezo wa makala yetu jumaa hili nitaweza kutupia jicho kuangazia juu ya changamoto ambazo zimeendelea kuwakabili wafugaji wa samaki wa kisasa hapa nchini Tanzania na katika maeneo mengine ya ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati, na nini serikali zetu zinastahili kufanya basi, ili kuweza kuwasaidia wafugaji hawa wa samaki wa kisasa. Basi kupitia kipindi hiki kwa takribani dakika kumi basi, moja kwa moja kutoka hapa eneo la parokia ya Tumbi Kibaha, mkoani Pwani, utakuwa nami mtayarisha na mtangazaji wako Ebisha Ban Abdallah, ni kusitwe sote mwanzo hadi mwisho wa kipindi hiki. na mpadri Mkandala, kwa mara nyingine, karibu sana katika makala yetu haya ya mazingira, leo dunia ya kesho. Kwa jumaa hili, labda kwa msikilizaji wetu ambaye amekuwa akifuatilia kipindi hiki toka jumaa lililopita na ametamani kuanza ufugaji wa samaki wa kisasa, labda mtu huyu anastahili kuwa na nini haswa ili aweze kufanikisha ufugaji huu wa samaki wa kisasa? Moja, shughuli ya kwanza ambayo mfugaji anayehitaji kufuga, anachohitaji kufanya ni kutoka katika mazingira yenye watu wengi nakutafuta eneo ambalo bado liko wazi, kama ilivyo Kibaa, ilivyo Mlandizi, ilivyo Kisarawe. Anatafuta eneo ni na udongo wa mfinyanzi, udongo wa mchanga, kuna maeneo ya mabonde, kuna milima. Basi maeneo akishayaona, eneo ayo eka nanunuaenamao eka kambili eka kankaan, ili aweze kuwa mwenyewe, kwa sababu unapokuwa katika aliyo, kama ulivyoona hapo kwenye bustani, kwenye bwawa, kuna mabustani kuna ufugaji wa mbuzi, kuna ufugaji wa kuku, kuna ufugaji wa nguruwe, bila kusahau walinzi mbwa. Kwa hivi, mfugaji yeyote anayetamani kufuga samaki anahitaji ardhi ya kutosha yenye udongo wa mfinyanzi na mchanga, alafu awe ni eneo kubwa, na alafu hakikishe kwamba yuko mbali na watu. Hii shughuli inaendelea vizuri kama unavyoona Fadha, tunaona hapa kuna ufugaji wa samaki kama ulivyosema, na pembeni yake kuna bustani na shughuli zingine za kijamii zikiendelea hapa, na baadhi ya watu ambao wanalima katika eneo hili wanatumia maji haya haya kutoka katika mabwawa haya ambayo yanatumika katika ufugaji wa samaki. Udhani hii kwa namna moja ama nyingine inaathiri zoezi zima la ufugaji wa samaki, haswa kupungua kwa kiwango cha maji? Um, no, maji maji maji yenyewe katika samaki. Samaki. Samaki yeye anahitaji maji yasiyozidi mi, ya mita mbili mpaka tatu au mbili na nusu, mpaka moja na nusu. Kwa hivyo kwa kuwa hapa tuna mita kuanzia sita mpaka nane, tunacho kiwango kikubwa cha maji ambacho tunaona, badala tu, ya maji kukaa tu yanazunguka tu, tunahitaji kutengeneza bustani, watu wanakula mboga za majani, samaki wenyewe wanakula hizi uh, mboga za majani wanakula, kama unavyoona michicha wanakula Eh, hey, majani ya maboga wanakula, pilipili pili wanakula, nyanya wanakula, kwa hivi ndio maana tunalima kwa wingi. Kwa hiyo bwawa linazungukwa na aina mbalimbali za mboga na aina mbalimbali za matunda Ito. na katika swala zima la upatikanaji wa mbegu umeniambia kwamba unavuna baada ya kila miezi sita, je, mbegu mpya ya samaki unaipataje? Kimsingi, yaani, unavua samaki kuanzia day one mpaka baada ya miezi sita baada ya miezi sita unaweza kujihesabia, ukijipa hatua eh, kwamba unavua kila baada ya miezi miwili. Kwa mfano mimi, siseme nimepandikiza samaki Januari, kuanzia mwezi wa sita au wa saba naanza kuvuna samaki. Nikivua mwezi wa saba, navuka mwezi wa nane, wa tisa, navua nikivuka mwezi wa kumi navua, mwezi wa kumi na moja nikivuka, mwezi wa kumi na mbili navuka Januari. Kwa hiyo ni unajipa interval tu ya mwezi moja mbele, mwezi moja mbele, sio miezi sita. Miezi mm. sita ni kuanzia day one unavyoanza vikiwa vifaranga hadi mm. miezi sita, hapo tayari wameshakuwa sasa katika mazingira kuanza kuvunwa. Naam, na, na kumekuwepo na baadhi ya wa watu ambao wamekuwa na mtazamo tofauti kidogo, wamekuwa kidai kwamba aina hii ya ufugaji uh, sio mzuri kama ule wa kawaida ambao wamezoea. Wa watu kama wenye mtazamo kama hawa unawaambia nini? Samaki wanahitaji kulishwa samaki wa, wa, wa, tunao wafuga hawa kisasa wana, wana chakula chao kabisa special chakula ambacho kimetengenezwa kikiwa na aina mbalimbali ya mchanganyiko maalum kwa ajili ya kuwapa protini, kwa ajili ya kuwapa mafuta, kwa ajili ya kuwapa nguvu. Kwa chakula hicho wakipewa kuanzia wakiwa vifaranga, baada ya miezi sita unaanza kupata samaki wakubwa. Au samaki wengine ambao tunawakuta baharini na ziwani, ni samaki ambao wamekaa kwenye maziwa au kwenye bahari kwa muda wa miaka miwili mitatu minne, lakini hawa tunaokaa nao tunaowalisha kisasa kwa kuwafuatilia kuanzia siku ya kwanza mpaka baada ya miezi sita, unaanza kupata samaki wakula kabisa wakubwa. Na katika upande wa uelewa, unadhani jamii zetu zinauelewa kutosha? juu ya namna hii ufugaji wa samaki a, bado jamii bado jamii ya Tanzania bado wajawana mwamko sana. E, mimi niliona Kampala Uganda Uganda wana mwamko mkubwa sana ufugaji wa samaki. Hata Kenya kule Kenya wafugaji wa samaki ni wengi na hata Uganda wafugaji wa samaki ni wengi. Hapa Tanzania watu baadhi wameamka, lakini wengine waliamka kwa mazingira ya kufuga tu bila kufata utaratibu wa, ambao unaelekezwa na wataalamu waliosomea mambo haya ya samaki. Samaki ukimweka kwenye bwawa pasipo kumpa chakula atadumaa na utachukia hii shughuli, lakini ukimweka samaki kwenye maji na ukaanza kufuatilia kwa chakula ambacho kimeandaliwa cha kuwapa samaki uwa, samaki wanakuwa kwa vizuri na unawauza, na ni biashara nzuri kuzidi ufugaji wa kuku au hata ufugaji wa ngombe. Na lishe yao ipoje, ya samaki, kwa siku? Lishe yao inategemea sasa ukubwa wa bwawa. Tunapokuwa wakiwa wadogo, kwa siku wanaweza kula nusu kilo au kilo nzima, bwawa zima lenye ukubwa wa 50 kwa 60. Nini, nini? Ni chakula kile special ambacho sasa kimeandaliwa ambacho kina protini ndani mwake kina wanga kina na mafuta kwa ndani, mm, kwa ajili ya ku, ku, ku, ku, sustain wale vizuri waweze kukua ka, kama ilivyo kawaida ya kitu chochote cha kufugwa. Tukienda katika upande wa changamoto, ni changamoto gani ambazo umekuwa ukabiliana nazo mara kwa mara tangu uanze ufugaji wa samaki? Changamoto ya kwanza ni wizi, wizi. E, watu wakishagundua kwamba katika ya mabwawa kuna samaki na kafaulu kukuibia ndoo moja na ndo moja akaenda kuuza akapata laki tatu laki nne. Hapo tayari tayari umeshaanza changamoto ya wizi wa kuhusu samaki usiku kucha. Wale watu ambao hawapendi kufanya shughuli yoyote ya kujitegemea, wanapenda sana kutumia usiku kuiba, kuiba samaki. Na mtu akiamua kuiba kwa kutumia ndoana, kwa kukaa mbali anarusha ndoana. Samaki wanayo tabia, wale wa, yule ambaye ni mkubwa na ambaye mwenye nguvu, ndiye anayelazimisha kula chambo. Kwa hivyo mwizi wa, wa ndoano anaiba m, m, samaki wakubwa tu. Kwa hiyo hiyo ni changamoto ya kwanza. Changamoto ya pili ni kutokuwa na wafanyakazi ambao wanaweza kuwa wavumilivu na watulivu mabwawani, eh, wanaopenda hasa e, ukisafiri au akisikia upo anaiba faranga, anauza, anaiba samaki, anavua, anauza. Kwa hiyo ni changamoto nyingine mm, ndio. Na katika swala so zima la mabadiliko ya tabia nchi kwa namna moja ama nyingine, je, hili limekuathiri katika biashara hii ya ufugaji wa samaki hapa Kibaha? Uh, ilitokea mwaka jana ambapo maji yalipungua kiwango cha kubaki kama mita moja na nusu, lakini baadaye Mwenyezi Mungu alileta mvua kama ilivyo kawaida. Basi mabwawa yangu ya yakajaa tena, tunasonga mbele mpaka hata sasa hivi tumesubiri mvua za vuli ili ku Kuendeleza vizuri hiki kilimo cha ufugaji wa samaki. Kwa hiyo wewe wito wako ni upe kwa serikali yetu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na serikali zingine katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati katika kuendeleza ufugaji uh, huu wa samaki wa kisasa? Uh, Wito wangu kwa serikali ni kwamba wale wataalamu wanaohusiana na mambo ya kilimo wafike katika mashamba ya wafugaji wa samaki na wa, wafugaji wa samaki walio wengi hawana vyakula, wanafuga tu kwa kuswaga. Na ndio maana inaweza ikafika mahali watu wakaona kwamba biashara ya kufuga samaki haina maana, kwa sababu hawana nguvu ya chakula na hawana sapoti yoyote. Lakini serikali ninaamini, wakijitokeza wakatoa vyakula au wakatoa hata elimu au wakasimamia wakafuatilia, tunaweza tukawa kama Uganda au au, nani, au Kenya. Kwa sababu Uganda wamefikia mahali wana vyama vya ushirika vya samaki. Mtu anavua samaki wake kwenye bwawa, baada ya kwenda kutafuta wateja mmoja moja, anapeleka kwenye ushirika, anapima kilo zake, anapewa hela zake basi, na wale wanasambaza wana sasa hivi wanasafirisha wana, wana, wana, wana minofu ya samaki nje. Sisi hapa tuko katika level ya kula kutoka kwenye bwawa kupeleka nyumbani kula, sio katika level ya kusafirisha minofu nje. Na kwa upande kwa wasikilizaji wetu ambaye naye alikuwa anapenda kujiingiza katika biashara hii anasuasua, naye huyu namwambia nini, ambaye anasuasua? Ni swala tu la yeye kufika kwenye mabwawa kama haya akaona jinsi shughuli inavyoendelea, akaona jinsi wafanyakazi tulivyo watrain, akaona kazi inavyochapwa hapa, na alafu akitoka hapo na akatafuta maeneo, akatutafuta, tukamshauri, akatafuta wataalamu, tukamtafutia wataalamu, wakamchimbia mabwawa, tukaanza kumshauri akafuga. Kwa sababu mtu yeyote aliyestaafu, mimi sioni sababu ya yeye kukaa nyumbani anasubiria pensheni. Achukue ile hela yake ya kustaafu, achimbe mabwawa mawili matatu, basi aanze kula hela yake. Yaani ni kama anastaafu kaza anaanza kazi nyingine kwa ajili ya, ya kuendelea kuishi vizuri. Nam ni sauti yake Padri Mkandala kutoka parokia ya Tumbi, mkoa wa Pwani. Kufikia hapo msikilizaji wetu, ndipo nafikia tamati ya makala yetu haya ya mazingira Leo Dunia yako Kesho Kumbuka kwa juma hili. Kupitia makala haya, ulikuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Ibi E. Shaban Abdallah, nikutakia Jumatatu njema.