Nami ni matumaini yangu mpenzi msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili ni mzima na ubuheri wa afya na karibu katika makala yetu ya mazingira leo dunia ya kesho. Na kukuanza tu mpenzi msikilizaji wetu, hakika utakubaliana nami ya kwamba hivi karibuni kumekuwepo na ongezeko kubwa la takataka katika miji mbalimbali, katika nchi zetu, katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati. Hali hii imetajwa kutokana na ukosefu wa miundombinu ya kisasa ambayo ingekuwa nkutumika katika kuhifadhi taka hizo. Basi kupitia makala yetu ya mazingira leo dunia ya kesho, kwa jumaa hili nitaweza kutupia jicho kuangazia moja ya kikundi ambacho kinapatikana huko katika mji wa Nairobi nchini Kenya ambacho kimekuwa kijishughulisha na ukusanyaji wa taka, kikundi ambacho kimetajwa kusaidia kwa namna moja ama nyingine katika utunzaji wa mazingira katika mji huo. Basi kwa takriban dakika kumi kupitia makala haya utakuwa nami mtayarisha j na mtangazaji wako Ebisha Ban Abdallah, nikusitwe sote mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Kwa kwanza tu mpenzi msikilizaji wetu, baadhi ya vijana kutoka mji wa Nairobi nchini Kenya wameweza kujiajiri kukuunda kikundi kinachojiita Nuru Youth Group and Garbage Collection. Ni kikundi ambacho kimekuwa kijihusisha na ukusanyaji taka katika maeneo mbalimbali ya jiji la Nairobi huko nchini Kenya. Basi mwenzangu Paul Silva Mchesi aliweza kupata nafasi ya kuzungumza na baadhi ya viongozi na wanachama wa kundi hilo namna kundi hilo linavyofanya kazi na lilivyoweza kusaidia katika swala zima la utunzaji wa mazingira kwa kusanya taka. Majina yangu naitwa Peter Njeroge Gashui. Mimi ni mwenyekiti wa kundi ambalo linajiita Nuru Youth Group a, upande wa Ngong dumping na ambayo inaitwa Nuru Youth Group na hiyo kikundi huwa ina, inajiwakilisha upande ya dumping Ngong. Bila shaka kundi lenyewe linahusika na maswala ya kupekua takataka na kuangalia labda ni vitu gani ambavyo vinaweza vikatumika na vile ambavyo haviwezi vikatumika. Hebu tufahamishe katika kundi hili lako una watu wangapi? Maanake naona mko maana wengi sana katika kundi hili. Ah, kwa katika hili kundi ambalo linakuwaga na uh, watu mia moja na thelathini. mm -hmm. mm -hmm. na kazi yao haswa ni nini? Kazi yao uh, haswa hapa ndani ya dumping uh, kuna yale taka ambayo huwa yanatoka ya manyumbani uh, ndani ya mule taka, takani uh, huwa tunachambua, manake mahali pale kuna yale uh, ugali huwa yanabakishwa manyumbani. mm -hmm. yale ugali maugali huwa tunayasanya tuna na ile ugali huwa tunauza upande uh, ikiwa chakula ya gurue na ndani mahali pale kuna hizi chupa za maji. Hizi uh, chupa huwa ni quinches, hizi chupa huwa uh, tunazitoa na tunaweza ku, kunufaika nazo. Kuna quinches, plastic hivyo. mm -hmm. mm. E, na bila shaka sijui labda wateja mnawapata vipi wa kwenda kuuza hizi vitu ambazo mnasema kwamba mnatoa hapa. Kwa mfano kama hizi chakula ambazo zi, zinatoka manyumbani zikiwa kama takataka, nyinyi kwenyu ni riziki. Mna, mnapata wapi soko ya kuuza? Uh, masoko, wacha tuseme kuna watu huwa wanatoka Kikambura Ndeya uh, wanajua hapa mahali hapa huwa tunasanya zile maugari na huwa wanajileta wenyewe, ile hali tunawauzia ile ugari. Uh, zile chakula za nguruwe umeniambia kwamba eh, mnapata vitu vingine kama vile maplastiki eh, mnaweka kando. Soko ya hizo plastiki nazo zinapatikana vipi? Soko ya hiyo plastiki ni, we, ni, ni, ni, ni, ni, ni sisi wenyewe wengine wetu ndio huwa wa wanatununulia. Mm -hmm. Kuna wale watu wamewekeza pesa wanatununulia sisi wenyewe. Mm -hmm. Alafu na wao wanarudi wanauzia wahindi wa, kwa factory. Mm -hmm sisi wenyewe tu kama chairman, ama juzi alikuwa ananunua na mwingine hivo. mm -hmm. sisi wenyewe tu ndio wale watu, watu wanachama tu bado hapa ndio wananunua, kama mfano kama ule ako pale. mm -hmm. ni mwanachama wetu bado. mm -hmm. na akiwa mwanachama wetu ni wa kutununulia hiyo plastiki tumetoa. mm -hmm. ana, anatununulia na bae kilo na mimi napata unga. mm -hmm. Tunagawanisha, kuna plastiki, kuna vitu zingine tofauti kama mikebe hiyo ipimangu na plastiki. Plastiki inaenda kando, chupa ya maji inaenda kando hivyo. Kuna hiyo chakula ya nguruwe umeelezewa, kuna wale watu wananufaika, wata waapa, wengine wako na makuku, wanakuja hapa, tunawapea chakula ya kuku na inawasaidia na sisi pia tunaona ni vizuri, kwa sababu kuliko ya kukaa hivyo ama kukaa idoles, tunajimudu tuna tunapata riziki yetu, mfano kama mimi ni mmoja mwanzilishi wa hii, tulianza hapa, tuko na zaidi ya miaka kumi tukiwa hapa, na kusema ukweli, hakuna kazi ingine mimi nafanyanga na ile kazi mimi nafanyanga ni hii hapa kwa taka, na jimudu na taka. na mkumbuka tu mpenzi msikilizaji wetu, unaendelea kuitegea sikio idhaa yako ya Kiswahili ya Radio France International, na kipindi hewani ni makala ya mazingira Leo Dunia Yako Kesho, ambapo kupitia makala yetu kwa jumaa hili nimeweza kuungana na mwenzangu Paul Silva mchesi moja kwa moja kutoka huko Nairobi nchini Kenya, ambaye jumaa hili amepata nafasi ya kuzungumza na kundi la Nuru Youth Group and Garbage Collection. Ni kundi ambalo limekuwa likijihusisha na ukusanyaji taka huko Nairobi nchini Kenya, kundi ambalo limetajwa kusaidia kwa namna moja ama nyingine katika utunzaji wa mazingira. Basi msikilizaji wetu, hakika utakuwa ukijiuliza ni changamoto gani ambazo kundi hili ama wanachama au wa kundi hili wanakabiliana nazo. Hapa baadhi ya wanachama hao wanaeleza changamoto hizo ambazo wamekuwa wakikabiliana nazo katika shughuli zao za kila siku za ukusanyaji wa taka. Kuna shida zile tunapata za kawaida, lakini ni ile shida tu ya kawaida, lakini sio shida, shida, shida hivyo. Juu tunapata chakukula hapa, tuwezi koza chakukula. Ukienda ukiona kama watoto niko na wakubwa, nimelelea hapa tu kazi hii mm. ka -kazi, kazi umeifanya kwa muda gani wewe? 25 years, niko na miaka ishirini na tano hapa miaka ishirini na tano ukishughulika na masala ya takataka mm. Labda ungependa kutoa wito gani kwa watu wengine kina mama, labda wasichana ambao wako kule nje, ambao kazi yao wameketi tu, wanasema kwamba hamna ajira, tunangoja serikali itupatie wa ajira. Ajira, ungependa kutoa wito gani? Mimi ningewaambia wasichana wengi, kama sasa wale wako shule, mtu asikatae shule, akuje kama hapa vile tuko vile sisi tulikuja, juu tulikuja tukiwa wasichana bado, tumezalia hapa, tumemaliza watoto kuzaa sana, niko na watoto wazima mm -hmm. Hebu turudi kwako bwana mwenyekiti, hebu tufahamishe, katika shughuli zote ambazo mnafanya hapa, mnahisi kwamba mnaweza kutunza mazingira yenu vizuri? Uh, nafikiri zenye huwa hazitumiki uh, uh, huwa zituumizi manake, wakati uh, tunapochambua zile ambazo zinatunufaisha, e, ile ingine huwa tunaiwacha tu hapo, na kuna mchanga huwa tunapata huwa inakuja na marori, bado tunaendelea kuifunika mm -hmm. E, wakati tumemalizia hiyo nini, tukipata mchanga mahali tunakuja tunaifunika. Hata ukija we mwenyewe unaangalia unaona kweli hakuna uh, takataka mingi, manake imefunikwa na mchanga. Mm. Nirudi kwako naibu mwenyekiti. Kazi hii umeifanya kwa muda wa miaka kumi, kwa muda wa miaka kumi, okay. Na hebu tuambie ni changamoto zipi ambazo wewe binafsi umepitia katika shughuli hizi? Shughuli hii ni changamoto mingi sana kwa sababu, madharau, kwa sababu unaweza kufanya kazi kama hii unachukuliwa wewe ni chokora. mm -hmm. Lakini mimi huwa sijali hata nikiitwa chokora, lakini napatia watoto wangu unga hapa. Mm -hmm kwa sababu nikitoka hapa changamoto, unaweza kuenda ukifanya ile kazi. Mfano kama wakati ya mvua huwa tuna shida sana hapa, lakini changamoto ingine ni kama kusema ile nini, plastic ikikosa customer, kuna wakati inakujanga inasimama. Mwezi wa Disemba tunapata shida, saa hiyo ndio huwa tuna tunaumia kwa sababu saa hiyo factory huwa inunui hizo plastic. mm -hmm. Sasa ikifika wakati kama huwa, inamaanisha mnaacha kazi ama mnafanya? tuna endelea veki, na kazi huwa tuna jimudu na hii chakura ya nguruwe ndio huwa tunaendelea naye, kwa sababu na bado ile takataka ni sisi tuna korekti tunaipeleka mpaka kwa shimo mm -hmm. hiyo bado tunapata ile malipo, ile tunalipwa ni wenye magari, kwa sababu wanatulipa kama chama, kuna ile pesa wanatulipanga, hiyo ndio inatusaidia kwa ile wakati ambaye hakuna nini mm -hmm. E, huwa inatusaidia kwa kawaida nyinyi huingia hapa kazini saa ngapi? Hapa kawaida ya kuanzia kazi hapa huwa tunaingia mapema, mfano tunaanzanga kazi masaa ya kazi kuanza kazi rasmi tunaanzanga saa mbili, lakini kuingia hapa tunaingia mapema kwa sababu yeah, aidha uko na customer. Kwa hivyo kazi hapa hasa tunaanzanga saa kumi na mbili na kufunga tunafunga saa kumi na mbili ya jioni na msikilizaji wetu, na kufikia hapo ndipo nafikia tamati ya makala yetu ya mazingira leo. Tuni yako kesho. Basi shukrani tele zimwendee mwenzangu Paul Silva Mchesi moja kwa moja kutoka huko Nairobi nchini Kenya kwa kuweza kufanyikisha kipindi hiki. Mimi ninaitwa Abi Shahban Abdallah basi nikutakia Jumatatu njema.