Mara nyingine tena, wakati mwingine ninakusalimu na kukukaribisha katika makala ya wimbi la siasa, nikitumani kuwa hali yako ni njema. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille, nikikusihi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itajikita nchini Burundi, lakini kubwa ni hatua ya bunge la nchi hiyo kupiga kura na kuridhia kujitoa katika mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC ya mjini The Hague na kulijadili hili nitaungana kwa njia ya simu na wachambuzi wa siasa Halidi Hassani akiwa Kigali nchini Rwanda, lakini pia hapa Dar es Salaam nitaungana na Haji Kaburu. Hatua ya Burundi kutaka kujitoa katika mahakama ya ICC imepata ukosoaji mkubwa wa kimataifa, huku Umoja wa Mataifa ukiitaka Burundi kuangalia upya uamuzi huo. Halidi Hassani, ukiwa Kigali, eh, nikianza nawe, mchakato huu unaofanywa na Burundi ni utaratibu unaofaa kwa sasa? Taratibu hizi hazifai kwa wakati huu, kwa maana kwamba sasa hivi Burundi ilikuwa ikimulikwa na jamii ya kimataifa, hasa mashirika haya ya kutetea haki za kibinadamu na kuweza kutoa ripoti mbalimbali ambazo zimeisuta serikali moja kwa moja kuhusika katika kile kinachoendelea huko, yani mauaji ya hapa na pale na uh, kuweza kuandaa kile ambacho ripoti zenyewe zimeelezea kwa mashaka kwamba ni mauaji ya kuangamiza huko nchini Burundi. Sasa kwa hiyo kujiondoa Burundi kwa wakati huu na mchakato wenyewe umekuja katika wakati ambao si mwafaka, wakati ambapo serikali bado haijaweza kuonyesha kwamba ripoti hizi zinazotolewa bado si sahihi. Na nikija kwako Haji Kaburu eh, kimtazamo, Burundi kama itafanikiwa kukamilisha mchakato huo, pengine itakuwa ni nchi ya kwanza. Hili kimtazamo wewe unaliangalia vipi, eh, wakati huu Burundi ikijiandaa kujitoa ICC? Mimi kwanza niseme ni tu nimeshtuka sana, kwa sababu nchi ya Burundi hajawahi kushtakiwa ICC, sina rekodi hiyo, na kama ipo nitakuwa sijaipata, lakini kujitoa kunanipa mashaka zaidi kwamba kuna kitu anajaribu kutaka kukificha au wanakikwepa. Kwa hiyo na kwa nchi kama Burundi au nchi nyingine yote ambayo inaweza kutaka kujitoa, kama ilivyokuwa Wakenya walisema wangeweza kujitoa na hawakuweza, hii linatoa mashaka sana na haiwezekani. Kwanza hawawezi kutoka tena kwa sababu tayari kuna mashtaka ambayo yanawasubiri kule kwa hiyo huwezi kutoka katika kama huu katika, ni kwamba utakuwa unakimbia yale mashtaka. E, nikirejea kwako Halid Hasani, kimtazamo unafikiri ni kwa nini hatua hiyo ije sasa, kinachoendelea huko nchini Burundi, mauaji hapa na pale, kuzungumzwa kwamba makaburi ya jumla yanagunduliwa hapa na pale, na pia hivi sasa kutizama vyombo vya ulinzi na usalama nchini Burundi ambavyo vilipatikana katika jitihada kubwa za za, za, za mkataba wa amani mkataba ambao ulizika uli, uli, uli, uli kabisa mapigano ya wenyewe kwa wenyewe saa hivi. Hivyo vyombo vya usalama saa hivi, serikali ya Burundi tayari imekwisha vivuruga na kuweza kuleta kile ambacho wadadisi wanaona kwamba ni ukabila, ukabila ambao umechukua nafasi kubwa kutokana tu na kwamba jeshi hilo limejengeka katika misingi hamsini kwa hamsini, Mhutu na Mtusi. Hivi sasa wale waliokuwa katika jeshi la zamani hivi sasa wamekuwa wakiendelea kuwindwa na na na, na, na na na na utawala na kuweza kuuawa. Sasa hivyo inaonyesha kwamba Burundi itaweza kurudia tena katika yale machafuko yaliyokuwa hapo, wale machafuko ya, ya kikabila baina ya wahutu na Watusi. Lawama chungu nzima zimetolewa, ripoti chungu nzima zimetolewa kuelezea wasiwasi kwamba Burundi huenda kukazuka mauaji makubwa ya ya kimbari, huenda kukazuka mapigano ya wenyewe kwa wenyewe, na serikali bado haijafanya jitihada zozote ili kuweza kutuliza hii hali ha ya mambo. Swala ambalo limeibua maswali mengi kama burundi itakamilisha mchakato wa kujitoa ICC ni hatima ya uhusiano wa kidiplomasia kati ya Burundi na nchi washirika wa ICC. Halidi Hasani, nikirejea kwako, kuna tofauti yoyote ambayo pengine itashuhudiwa? Kwanza kwa nikuzungumzia kuzungumzia jambo moja, inapo, in, inapoanza mchakato wa kujiondoa, kulingana na taratibu zenyewe za mahakama hiyo ya ICC, ni kwamba uamuzi wenyewe utakubaliwa ama utakuwa tayari umeingia katika vitendo baada ya mwaka mzima. Hawa wa wafadhili wa, wa Burundi, haya mashirika mbalimbali mbali ambayo yamekuwa akitolea Burundi misaada, tayari amekusha katisha misaada yake na hali hii imekwisha onyesha athari kubwa katika uchumi wa Burundi. Burundi imeumia kiasi kikubwa, urari wa maisha umepindukia mipaka huko nchini Burundi sa kwa hiyo Burundi itaendelea kutengwa zaidi na jamii ya kimataifa, ama walikuwa ni washirika wake, na hawa, hatua kwa hatua, watakuwa wataanza kuiacha mkono hii serikali ya Burundi, kwani kile ambacho kinatokea hivi na kiweza kikatokea na kikaweza kulipuka, hao pia wanaweza nao na wakalaumiwa kwa njia moja ama nyingine kwamba waliikumbatia hiyo serikali na nikija kwako, Haji Kaburu, Umoja wa Mataifa umeitaka Burundi kutoa ushirikiano kwa mahakama ya ICC hata kama ipo katika mchakato wa kujiondoa. Pengine unafikiri Burundi bado sasa itawajibika kuonyesha ushirikiano na ICC. E, kwa sababu hiyo proses ya kujitoa inachukua mwaka mzima, kwa hiyo hapa kuna miezi kumi na mbili bunge limeshathibitisha bado kupeleka hizo applications kule, ambayo itachukua mwaka sasa so, hapa katikati ni bado ati, mpaka process itakapomalizika ndio atakuwa sio mwanachama, lakini sasa hivi atakuwa considered mwanachama mpaka pale utakapopitishwa baada ya yani, mwaka mmoja. Kwa hiyo bado Burundi wanatakiwa wakubaliane yaani na umoja wa mataifa e, Halid Hassan, wewe unaona hili linawezekana la Burundi kuendelea kushirikiana na ICC, hata kama tayari kwa kwenye mchakato wa kujiondoa? Italazimika na italazimishwa kuendelea, kushirikiana kwani kama alivyosema hapo hadi kaburu kuondoka kwenyewe kwanza ni jitihada ndefu, itachukua kipindi cha mwaka mzima, kuanzia pale serikali ya Burundi itakuwa imepelekea maombi yake katika mahakama hiyo kwamba inajiondoa. Halafu pia na haya yanayofanyika hivi sasa huko nchini Burundi wakati mmoja wa mataifa ukiomba ushirikiano wake, na kuna taarifa hapa ambazo zime zi, zi, zi, zi ma, ma, amba, tayari zimevuja kutoka huko mahakama ICC kwamba tayari iwapo baadhi ya viongozi wa Burundi ambao watatakiwa kwanza kuchunguzwa na, na, na kuweza kufikishwa mbele ya sheria. Sasa, kwa hiyo kipindi hiki chote serikali itakuwa haina ujanja mwingine bali k-ni kutoa ushirikiano. Hatua ya Burundi ya kutaka kujitoa ICC imepokelewa kwa mitazamo tofauti tofauti. E, kwa upande wa viongozi wengine wa Afrika, unafikiri wataunga mkono hatua hiyo ya Burundi? Haji Kaburu, mimi nasema hakuna, hakuna mtu anaweza kuunga mkono, nchi za kiafrika zingine kuunga mkono e, hatua hiyo ya Burundi kwa sababu mbili kuu. Kwanza, Burundi imekwisha poteza thamani yake mbele ya nchi hizo za Kiafrika kwa sababu yale yanayowafanya ndani kwa ndani sasa ingekuwa labda hayo ni mambo eh, labda hayatokei kule nchini, yamezuliwa, labda nchi za kiafrika zingeweza kuitetea, lakini waafrika wote wanajua kwamba Burundi anaua watu. Sasa atakayekuja kuiunga mkono Burundi kwamba wajitowe, ina maana anakubaliana na Nkuruziza. Nafikiri kutakuwa hakuna kitu kama hicho. Eh, Halidi Hasani, wewe kwa upande wako suala hilo unaliangaliaje, ikizingatiwa kwamba ndani ya hawa viongozi wa Umoja wa Afrika kulikuwa na vuguvugu -vugu tayari la kutaka pia nchi za Afrika zijiondoe. Hapa tukisema kwanza kwa, kwa, kwa swala la Burundi, tukilinganisha na nchi zingine za Kiafrika, sidhani kwamba kuna yoyote yule ataikubali kubeba mzigo wa dhambi ya, ya Warundi ama serikali ya Burundi hivi sasa yu, kwa hiyo kusema kwamba anaweza akapata uungaji mkono ama ushirika wa mataifa mengine kwa hali hii inayoendelea Burundi, sidhani wala siamini kofia kwa tu kwamba na yenyewe nchi siji ikabebeshwa mzigo ikabebeshwa lawama ya-ya yale yanayoendelea ya huko nchini Burundi kama vile ilivyotokea yeah, kwa nchi ya Rwanda mwaka elfu moja tisa mia tisini na nne bado kuna mataifa hadi sasa yamevikwa huyo mzigo wa, wa, wa, wa lawama. Nitarejea tena kwako Halid Hassan, e, pengine Haji Kaburu, kwa mtazamo wako, ukijaribu kuangalia hali halisi ilivyo, ni kwamba mahakama hiyo ya ICC imekuwa ikituhumiwa kwamba inawalenga zaidi viongozi wa Afrika. Je, ili sasa mahakama hii iweze kuwa na ushirikiano mzuri na nchi za Afrika yapi ambayo yanapaswa kufanywa? Ha, mimi kwanza dawama hizi ambazo nchi za Afrika najaribu kulielekeza kwa ICC, kwamba inachagua ina, ina tu nchi za Kiafrika eh, ni kweli lakini nchi nyingi za Kiafrika na viongozi wetu wengi wamekuwa ni wauaji tu wasio wasiokuwa na, na, na, na misingi ya haki. Kwa mfano Liberia kule amempeleka Ivory Coast, watu wanakufa rahisi, lakini akatai mpaka unakuja kukamatwa ndani ya ikulu. Lakini sisi wa Afrika tunaongoza kwa kuwa na viongozi ambao wako tayari raia wase wote yeye abakie kwa raisi sasa na. Hili ndio linalofanya tuwe target ya ICC, na ndiko wazi Halidi Hasani. Tukielekea ukingoni sasa mwa makala yetu, pia kuna ushauri ambao unatolewa kwamba Burundi ingeangalia vizuri swala hili ama uamuzi huo iweze kurudi nyuma. Unaliona hili linawezekana? Burundi haiwezi kurudi nyuma kwa hivi sasa, hasa kwa viongozi wa Burundi, kwa sababu wenyewe tayari wana malengo yao. Sasa wenyewe kile wanachokifanya hivi sasa, ulimwengu unatakiwa kuzingatia hapa na kuelewa, Burundi wao hawana kile wanachoweza kuokoa hivi sasa. Kwa hiyo ulimwengu ukisimama unakusema kwamba unahofia ataweza kutokea mauaji ya kimbari nchini Burundi, ni kwa hii maana ndio wanasema hivyo sa so, kwa hiyo Burundi hawatawala jinsi hali ilivyo, sidhani kama wanaweza wakarudi nyuma. Badala yake kile kitachofanyika hapa ni jamii simame ya kimataifa kuweza kuwarudisha nyuma katika fikra zao hizo. Na ndio tamati ya makala ya Wimbi la Siasa kwa juma hili. Shukrani kwako kwa msikilizaji, kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille, na uwe na wasaa mwanana.