Nakusalimu na kukukaribisha na katika makala ya wimbi la siasa, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France International na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert Wille. Ni kikusihi ungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itajikita kuangazia siasa katika kanda ya Afrika Mashariki, lakini kubwa ni mkutano wa viongozi na wakuu wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki wa Dar es Salaam nchini Tanzania. Na kulijadili hilo kwa kina, nitaungana kwa njia ya simu na wachambuzi wa siasa, Haji Kaburu akiwa Dar es Salaam na Hamduni Marcel akiwa Mwanza nchini Tanzania. Mkutano wa viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki EAC unaelezewa kama jukwaa muhimu kwa nchi hizo kujadili kwa kina hoja za kimaendeleo na uchumi pamoja na kuweka mikakati ya kutatua matatizo na migogoro kwenye nchi wanachama. Haji Kaburu, nikianza nawe, mikutano kama hii ambayo imekuwa ikifanywa na viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki, wewe unaitazama kwa miwani gani? Mimi binafsi kwa maoni yangu, mkutano huu naona ni mkutano wa kawaida ambao imepata kutokea mingine kama hiyo huko nyuma, na si uangalii kama ni mkutano ambao unaweza ukatoa matunda ambayo yanaweza yakaleta hali ya utulivu katika Afrika Mashariki. Ni mikutano sana, mikutano mingine watu wanakuja, wanakunywa chai, wanapitisha maazimio ambayo hayatekelezeki. Kwa hiyo mimi nauangalia tu ni mkutano wa kawaida, wala haunishawishi kuona kwamba una- unaweza ukawa na matunda makubwa sana. Hamduni Marcel, wewe ukiwa Mwanza, pengine kimtazamo wewe, mkutano huu unauona una umuhimu gani? Eh, katika ukanda huu wa jumuiya ya Afrika Mashariki umuhimu wake ni mkubwa sana, lakini tatizo wale wanaohudhuria mkutano ule, sijui kama kweli watatimiza matakwa ya umuhimu wa mkutano wenyewe unaofanyika hilo. <laughs> Mashaka yangu yanakuwa pale pale kama yangu, kwa ndugu yangu Hajikaburu, kwamba eh, eh, uh, tumekuwa na mikutano ya namna hii mingi, lakini mikutano hii imekuwa ya kawaida mno, kwa sababu matokeo yake yamekuwa si yale yanayotarajiwa, kulingana na kile ambacho kilikuja kujadiliwa, kwa sababu ukitazama vizuri mfumo na mtazamo wa mkutano wenyewe ni kana kwamba kuna jambo la dharura tena dharura kubwa ya kutaka kujadiliwa na marais wa mataifa haya yote yaliyo chini ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Nitarejea kwako kwa, uh, Hamdun Marceli ukiwa hapo Mwanza. Haji Kaburu, kuna wasiwasi umeuonyesha hapa kwamba hutegemei kitu kikubwa kutoka katika mkutano huo. Unafikiri ni kwa nini sasa kumekuwa na hiyo hali ya viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kutokuja na suluhu ya matatizo yanayoikabili Afrika Mashariki, hususan migogoro iliyopo Burundi na pia kule Sudani Kusini. Eh, kukweli, kwa kweli, kwa rekodi zilizopo ni kwamba hizi jumuiya zimepata kukaa mara nyingi, hawa wakuu wa nchi hizi wamepata kukaa mara nyingi nigi ya kujaribu kutafuta suluhu katika matatizo ambayo yalikuwa yaliyotangulia ya Rwanda, ya ya Minia, ya Burundi, na kwa hakika haikupata tija yoyote. Mikutano yote hii haikuzaa tija yoyote, na badala yake mzururu umeendelea mpaka leo. Lakini kingine zaidi ni kwamba tukaongeza mwanachama mwingine ambaye yeye kaja pia na matatizo tangu alikotoka. Sasa ule uhalisia wa kwamba linaweza likatendeka jambo au likafanywa jambo likaleta suluhu katika migogoro hii ambayo inaikabili jumuiya yetu, silioni, na viongozi wengi wamekuwa wamegawanyika katika makundi mawili kulingana na mgogoro ulivyo. Lakini baada ya viongozi wa nchi hizo, wale wenye interest kwenye nchi hiyo, wanakaa na wale viongozi wa nchi inahusika, unakuta msimamo una, una, nchi inakataa, kwa mimi siwezi kufanya kitu kama hichi. Sasa ni hali ambayo ha, kwa kweli hairidhishi kwa viongozi wetu. Pamoja na changamoto hizo, bado viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki wana kazi nzito mbele yao. Hamduni Marcel ukiwa Mwanza Tanzania, ni hatua gani wanazopaswa kuchukua uh, viongozi hawa wa jumuiya ya Afrika Mashariki ili kukabiliana na migogoro pamoja na vita katika kanda hii. Nchi lazima ziwe na misingi fulani katika kuendesha demokrasia ndani ya nchi, katika uchaguzi na mambo mengine. Ya maamuzi hayafanyiki kwa sababu tu viongozi wameamua yafanyike, lakini yanafanyika kutokana na matakwa ya sera ya Jumuia ya Afrika Mashariki, kwa sababu huwezi kuja na nchi au na chombo ambacho hakiweki utaratibu ni jinsi gani kinataka kionekane. Lazima liwekwe hilo, na wasaini mikataba na wakubali, lakini vilevile waonyeshe ni kiasi gani au kwa jinsi gani yule mtu au rais au mamlaka isiyotii yale mambo ambayo waliyakubali, achukuliwa hatua gani, kama kuwekewa no. vikwazo na kususiwa na kadhalika. Nitarudi kwako tena, kwakotena Hamdun Marcel. E, pengine tu sasa, Haji Kaburu, wewe ukiwa hapa Dar es Salaam, unafikiri swala linaloibuka la kwamba viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, kuna mambo wanakubaliana halafu utekelezaji unakuwa ni wa kusuasua Tuseme kwamba viongozi hawa pengine wanaogopana. Jambo ambalo mimi nataka ni- niliseme wazi ni kwamba kama alivyosema Hamdun, kuwekeana mipaka, kuwekeana, yapo yapo kwenye jumuiya ya Afrika Mashariki kwamba ni hivi, itapotokea migogoro tutaisuluhisha hivi na suluhisho litakuwa hivi, lakini kinachotesa kabisa au kinacho kinachoudhi kabisa ni kwamba zile sheria ambazo tulijitungia wenyewe za kusimamia jumuiya yetu si kwamba hazipo, zipo, lakini hazitekelezwi, hazifuatwi na hazifuatwi kwa sababu katika kuchukua hayo majukumu watu wanaangaliana usoni, nani ana interesti gani kwenye nchi gani, na tukifanya hivi tutakuwa tumevuruga uhusiano na huyu na hivi. Kwani kwani kwani kwani hakuna sheria za kuwabana ambao wanaokiuka utaratibu uliojipangia lujipa, katika Afrika Mashariki Ua, upo utaratibu lakini kwa nini haufuati? Ndio pale nasema kuna senior members na hawa na, members wengine wanaokuja sasa hivi wanakuwa hawana, hakuna jukumu kubwa na namna ya kuwadhibiti, hiyo inakuwa ni jambo la kawaida la swala la migogoro katika nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki, hususan Burundi na Sudani Kusini ni masuala ambayo yanaendelea kuitia doa jumuiya ya Afrika Mashariki. Hamdun Marcel, nikirejea kwako, ni hatua zipi pamoja na maazimio ya mkutano huo zinaweza kuchukuliwa na viongozi wa EAC tukianzia Sudani Kusini? Kabla ya kuchukua hatua yote, lazima kuwa na utaratibu wa kujua nani ana interes gani katika mgogoro wa Sudani ya Kusini. Tukitazama vizuri kama waangalizi, wachunguzi na kadhalika tunaona kwamba serikali ya Kenya kwa mfano na serikali ya Uganda hizi zina mahusiano na zina zina maslahi mapana katika mgogoro wa Sudani ya Kusini. Kuna wale wengine wanamuunga mkono Riek Machar, kuna wengine wanamuunga mkono eh, Rais Salva Kiir na na kadhalika na kadhalika na watu wanakwenda mbali zaidi hata kuyaunga mkono makundi yanayopambana ambayo ni makabila ya Nuer na Dinka hivi vitu vinaleta mtafaruku mkubwa, ama sivyo, huo mgogoro wa Sudani utakuwa ni, ni, ni, ni permanent conflict ambayo bila shaka ufumbuzi wake utakuwa ni nani mwenye silaha nyingi kwa wakati ule, nani anaungwa mkono na mtu mwenye nguvu gani wakati ule, ndiye ataweza kudumu madarakani kwa muda huo. Kwa hiyo tutatengeneza mgogoro wa kudumu na wa muda mrefu. E, Haji Kaburu Hamdun Malseri amezungumzia swala la mgogoro wa Sudani Kusini. Kimsingi tofauti na hayo watakayokubaliana Unafikiri kuna hatua gani za msingi za kuchukua sasa kuhakikisha kwamba Burundi inarejea katika reli? Mimi kwa Burundi sina shaka kwamba jumuiya inayo uwezo wa kuweza kuiambia Burundi nini cha kufanya na implement, ili tuone kweli jumuiya ni imara na inaweza kutoa kutoa hukumu kwenye mambo ambayo yanastahiki. Ni kujadili hili jambo na kutafutia upumbuzi ambao sasa kikao hichi kiweke yardstick kwamba mpaka kufika hapa, hili liwe limetengeka. Kama ni, ni uchaguzi huo umefanyika kama ni kumaliza vita. Kwa hiyo tumwekee tu bwana, hapa ni hivi na mwingine, hakuna haja ya kusema kwamba lazima kwa tubakie ama Afrika Mashariki, mfukuzeni wafukuzi wa wanachama wale ambao hawataki kufanya vitu kama hivyo, hawataki kufata yale ambayo yaliokuja kuyatafuta huko. Eh, Hamdun Marsel, kwa upande wako, endapo migogoro hii katika nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki haitatafutiwa suluhu athari gani zitakazojitokeza? Katika nchi hizi zimejitokeza tayari. Tazama leo nchi ya Tanzania inapopata tabu na miundombinu kuharibiwa na mazingira kuharibiwa na, na wakimbizi ndugu zetu wanaotoka Burundi na pengine Rwanda, hilo e, ni moja. Lakini pili, nchi zinapoteza uwezo wake wa kiuchumi, hilo ni jambo jingine. Lakini jambo la tatu, usalama katika maeneo yetu utakuwa ni mdogo mno, kama unavyokuwa mdogo. Tunaona jinsi silaha ndogo ndogo zinavyohama zina zina zina zina kutoka Congo kutoka Burundi kutoka Rwanda kutoka wapi na wapi kusini na kuingia katika mataifa mengine ambayo yana migogoro. Kwa hiyo mgogoro mmoja au miwili katika Afrika Mashariki unaweza kutengeneza migogoro mingine mingi katika Afrika Mashariki, kwenye maeneo mengine ambayo yalikuwa yajaambukizwa. Hilo ni jambo la tatu, lakini jambo la nne kukosekana kwa umoja. Na mahala popote ambako watu wameishi na umoja hakuna bila shaka unamkaribisha adui kuingia kwa urahisi. <saturatin> na ndiyo tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukran kwako msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Wille, na uwe na wakati mzuri.