Habari? Habari. Habari, msikilizaji wa Radio France International, na kuletea makala ya habari rafiki ya hii leo tarehe 28 mwezi Novemba mwaka 2016, ili tuwezi kuangazia kwa pamoja kinachoendelea huko nchini Cuba, ambapo aliyekuwa rais hayati Fidel Castro ameiaga dunia na nchi hiyo kuingia katika kipindi cha maombolezo cha siku tisa. Kulizungumzia hili ni na baadhi ya Watanzania ambao wanataka kuzungumza wao watamkumbuka Fidel Castro kwa kipi. Tuandamane hadi tamati ya makala haya. Mimi ni Edmond Wangicheli wa Radio France International. Ndugu, habari za muda huu? Salama tu. Naam, hebu kwanza kwa faida ya msikilizaji ujitambulishe. Mimi naitwa Meki Humbo. Mimi ni katibu wa kanda ya Mashariki wa chama cha wafanyakazi kinaitwa Raau. Ya, mimi kwa kweli nimemfahamu e, mheshimiwa Fidel Castro kama mwana mapinduzi. Mwanamapinduzi katika ulimwengu huu kwa maana naamini wale ambao wanapenda mapinduzi ambapo hawapendi kuvutwa, kunyanyaswa au katika hali yoyote ile ya kuonewa, wanahitaji kutengeneza utaifa. Naamini watamkumbuka sana Fidel Castro na historia yake. Naamini wale ambao kweli walifuatilia masuala ya harakati duniani na hasa pia nchi yetu katika kipindi hicho cha harakati, naamini pia waliomo humu Tanzania watamkumbuka sana Fidel Castro. Alishiriki sana na mataifa mbalimbali mbali, ikiwemo mataifa yetu ya dunia ya tatu. Pia alishiriki kusaidia hapa na pale katika kuleta ukombozi katika bara letu la Afrika. Kifo chake kinazungumziwa kwa hisia tofauti. Wako ambao wa wanasema kwamba alikuwa dikteta, ili unalizungumzia. Ah, unajua mimi najaribu kuangalia, unajua, na unaposema mtu dikteta ina maana inafika mahali, yani kwa vipindi gani na kwa wakati gani, inaweza ikafika mahali mwingine ukaamini kweli ni dikteta, lakini mimi nimeongea hasa kwa wale wana mapinduzi inawezekana kazi aliyofanya au harakati alizozifanya katika taifa lake na hata mataifa mengine e, kuna wale ambao inaonekana kwa upande mmoja waliona kweli ni dikteta, lakini kuna wale ambao kwa upande mwingine kweli alifanya kazi ya kuleta mapinduzi na uhuru na demokrasia duniani. Yani siwezi nikaeleza moja kwa moja kama wanavyosema wengine ni dikteta, hapana lakini katika nafasi yake na katika taifa na maeneo mengine aliyogusa kusaidia, wengi wanakumbuka jinsi alivyosaidia katika hali ya mapinduzi. Sina mengi zaidi. Hebu ujitambulishe tena, msikilizaji apate kujua nilikuwa nazungumza na nani, bila kusahau na msisahau. Mi naitwa Meki Humbo, mimi pia ni mtetezi kama nilivyojitambulisha mwanzo, katibu ni mtetezi wa haki za wafanyakazi, kwayo niko Dar es Salaam na hata katika mikoa minne ya kanda hiya ya mashariki. Kwa hiyo mwanaharakati pia. pia ni mwanaharakati na kushukuru sana asante sana kwanza, ujitambulishe baba. Nijitambulishe, jina langu mi naitwa Shomali Ali Sadara. Nam wewe binafsi, rais aliyekuwa rais wa Cuba utamkumbuka kwa kipi haswa? karibu M mimi, Fidel Castro navyomkumbuka na kutokana na history. Kwa sababu yeye akiwa mtawala, mimi nilikuwa bado kijana mdogo. Ni alikuwa ni mtu kama wa ujamaa, na alikuwa ni mwanaharakati pia wa kupambana na kukomboa nchi za bara la Afrika na nchi zilizokuwa maskini pia. Nilishawahi kupata habari, aliwahi kushiriki kwa kiwango kikubwa sana katika kukomboa ukombozi wa nchi ya Namibia, kuhusu kupigana na kuk kupigana na kuondoa kaburu kutoka nchi ya Namibia mpaka Namibia ikawa huru. Mimi namkumbuka, kwa hiyo kwa hivyo ni mtu ambaye atakumbukwa sana hapa barani Afrika sana. Ah, Castro sana. Castro atakumbukwa sana tu wako ambao walikuwa wanakosoa serikali yake kuwa ya kama ya kidikteta hivi ili unalizungumzia eti. Unajua kuna jambo moja watu wanapenda kujichanganya sana. Ha, unajua mtu anavyokuwa katika siasa na jambo fulani hasa kutaka tafuta usawa. Wale watu ambao wanakuwa wana, wana, wana eneo lao ambalo la kujipanua zaidi huwa wanaona ni kama wanabanwa wana fulani hivi. Sasa mtu akichanza kuhisi kubanwa, lazima atengeneze hoja ambazo za kumuonesha kuwa yule mbanaji anaumiza ana. Sasa pale sasa huwa kuna tatizo moja, wale watu wa jamii ile huwa wanatumia silaha yao tu ndogo Silayo ni katika ile jamii yenye uelewa mdogo, kwa sababu mtu mwenye uelewa mdogo siku zote anakuwa tu heng heng tu yuko huko. Ukimwambia jambo fulani likibadilika, of course, ile reaction anaiona moja kwa moja. Kwa hiyo atakwambia, ah, huyu mtu afai. Kwa hiyo ukishaambia huyu mtu afai na kweli kuna mabadiliko, bila kuangalia hayo mabadiliko ni hasa, hasi au chanya. Unaona, kurupuka tu kwa huyu afai. Sasa na hata vile vile kwa, kwa watu jamaa kuungwa mkono na nchi za magharibi moja nae kwa moja nayo ilikuwa ni ngumu sana ujitambulishe. Tena mimi naitwa Shomali Ali Sadara, Shomali Ali Sadara, nakutakia kila la heri. Asante na shukuru msikilizaji, bado naendelea kuzungumza na wananchi, na hapa ni na mzee ambaye amemfahamu Fidel Castro na atamzungumzia mzee Habari za muda huu, salama vipi? Hali salama. Mzee mwenzio Fidel Castro amefariki, sisi hapa barani Afrika tutapata tupate tu kukumbuka nini kutoka kwake? Sisi mimi zaidi, kwanza nashtuka na, na, na nimepata mshtuko sana kifo chake, kwa sababu nilikuwa sina taarifa, na kutokuwa na taarifa hiyo kunigea wewe, nimeshangaa mpaka sasa, hata cha kujielezea sina juu ya kiongozi huyu kwa sababu ni kiongozi ambaye alikuwa na msimamo mkubwa sana sasa kwa kweli mimi binafsi naona kwamba ni pengo kubwa sana katika dunia hii na. kikubwa ambacho unakikumbuka kutoka kwake ni kipi? Kikubwa ninachokikumbuka mimi, si mfuatiliaji, lakini tu kwamba yule mtu alikuwa ni kiongozi hayumbishwi na ana msimamo na msimamo wake mpaka sasa, hizi kuondoka kwake kwa hatuwezi atu, atu, kuelewa kwamba atakuja kiongozi gani pale atakayekuwa na msimamo kama Fidel Castro. Naona bwana, yule bwana alikuwa yeye ndio kamanda mkuu, yaani naweza kusema duniani kwa jinsi alivyo, wako ambao walikuwa wanapinga siasa zake na sera zake. Ah, unajua duniani hapa kila kitu unachokifanya si lazima kwamba wote wakisifia kio kizuri, kwa maana kwamba wengine watapinga kutokana na mwono wao na wengine watamkubali kutokana na mwono wao. Sasa sasa, sisi tunakubali kwamba alikuwa kiongozi shujaa, sisi tunakubali kwa maoni yetu kwamba tunamwona kwamba yule alikuwa shujaa. Kwa hiyo wanaopinga na wao wana sababu zao za kumpinga. Kwa nini wampinge? Kwa, kwa, hivyo, kwa hivyo bado tuna cha kujifunza kutoka uh, maisha yake. Cha kujifunza kipo kikubwa sana, kwanza utiifu. Lazima viongozi wa watiifu kwa raia zao, kwa sababu hata kama watatokea watu kuchukilia, lakini waliokuwa wengi katika nchi yake walikuwa wanampenda. Hicho ndio cha kujifunza kwamba viongozi wawe wadilifu kama Fidel Castro alivyokuwa mwadilifu katika nchi yake. Nakushukuru sana baba, nakutakia kila la heri sana bwana, shughuli njema bwana. Asante. Habari za muda huo? Habari nzuri. <laughs> Ndio, hili hii taarifa ya kifo cha aliyekuwa rais wa Cuba Fidel Castro umeipokea ukiwa na mtazamo gani? Eh, mimi nimeipokea nikiwa namwona shujaa sana, na ametutoka mikononi mwetu, lakini safi sana kazi, kazi, kazi, kazi, kazi, Castro. Na tu, tukumbuke nini haswa katika maisha yake? Maisha yake alikuwa anaongoza vizuri sana ijapokuwa wengine walikuwa wanamwambia dikiteta, sijui sio hivi, sio hivi, lakini alikuwa safi sana maana hataki upuzi, upuzi katika mambo yote yalikuwa gangwe Haa. Asante sana baba nakutakia kila la heri. Asante. Na katika ukurasa wetu wa Facebook Joshua Ejidio Jacob anasema yuko Kigoma nchini Tanzania. Ameandika kusema ukweli Fidel Castro alikuwa kiongozi wa kuigwa kwani ni mtu aliyependa haki kwa kila mmoja lakini pia alikuwa ni mpatanishi wa nchi za bara la Afrika. Hakika tutamkumbuka daima Mungu amlaze mahali pema peponi. Amemalizia hivyo. Filbert Jonathan Kenshambi wa Shamba, Muleba, Kagera ameandika binafsi, Fidel Castro na mkumbuka kwa utawala wake. Hakupenda mataifa hasa ya Ulaya kumwingilia katika utawala wake. Msimamo wake mkali alijulikana nje na ndani ya Cuba. Ilifikia hatua hata waliompinga kuwapa adhabu kali, ili waheshimu utawala wake, jambo ambalo wengi walimkosoa. Zedeki Kalinga kutoka Rombo nchini Tanzania anasema, kwanza nimtakie alale salama marehemu Fidel Castro wa Cuba. Afrika inamkumbuka kwa mengi, jinsi alivyojitoa vilivyo katika ukombozi, hasa kusini mwa Afrika huko Angola na Namibia pia. Hivi ndio natamatisha makala haya ya Habari Rafiki ya hii leo na kuomba tukutane tena kesho, panapo majaliwa. Ulikuwa nami Edmond Lwangi Cheli wa Radio France International.