Habari. Habari. Habari. Habari. Naam, habari za jioni hapo ulipo na karibu sana katika makala ya Habari Rafiki. Mimi ni Victor Abuso. Uh, jioni hii bila shaka tunazungumzia ushindi wa Donald Trump uh, kuwa rais wa 45 wa Marekani baada ya kushinda uchaguzi wa urais. Na macho no na masikio amekuwa akielekezwa huko Marekani. Ni matokeo ambayo yamewashangaza wengi sana duniani. Wengi hawakutarajia kwamba mambo angekuwa hivi. Nazungumza na wasikilizaji kutoka ukanda wa Afrika mashariki na kati kufahamu namna walivyopokea ushindi wa Trump na matarajio yao, na tuanzie huko nchini DRC. Asante ah, sana tumefurahi ushindi wa wa Donald Trump kuwa rais wa Marekani kwa sababu kauli yake ndani ya, ya kampeni zilikuwa kauli nzuri za kuwasaidia wananchi wa Afrika na ilikuwa zaidi kuhusu hawa uh, marais ambayo wanakatalia madarakani. Kwa hivyo tunamtegemea anaweza kufanya change yoyote ili demokrasi irudi Afrika. Bwana Nduru, ukiwa hapo buni ya DRC, watu wengi hawakutarajia kwamba Bwana Trump angeibuka mshindi. Wewe je, ulitarajia kwa <laughs> kwamba mambo angekuwa hivi? Niliona wazi ya kwamba mambo itakuwa hivi kwa sababu si rahisi na si ngumu kumpa mwanamke madaraka aongoze dunia nzima. Uh, ila watu wengi zaidi hawakuona kauli hiyo kama atapita, lakini watu wengi wameshangaa pia, lakini kwangu mimi mwenyewe niliona wazi ya kwamba Trump atakuwa rais wa America. Kwa jina naitwa Musa Zuberi Kabumae, nipo Chanika, Dar es Salaam, na nashukuru na kwa ushindi wake, lakini pia nakuwa na, na shaka ndani yake kutokana kwamba alishasema kwamba anataka atutawale upya wa Afrika, kutokana na mimi na sera zake anazozipanga. Je, sisi Waafrika tutakubaliana na vipi mpaka hata kutawala sisi? Na bwana Musa, lakini naamini na, na kwamba ulipata nafasi ya kumsikiliza katika hotuba yake ya kwanza baada ya kubali ule ushindi ameonekana tofauti kidogo alivyokuwa anazungumza, akisema kwamba atakuwa ni rais wa Marekani wote, lakini pia atashirikiana uh, vyema na mataifa mengine ya dunia. Hiyo tubaki aliyotoa ya mwisho kweli inaleta matumaini, lakini je, matumaini haya yatakuwa ni kweli sahihi? Kwa sababu kama mwanzoni kwenye kampeni zake zote ameshaonyesha chuki, ataweza kujirekebisha sasa hivi? Sasa tunachukulia kwamba tunaomba Mungu iwe hivyo, kutokana kwamba hotuba yake aliotoa leo baada ya kutangazwa inatupa inatupa matumaini. Na asante sana Musa kwa kuzungumza nasi ukiwa Chanika jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Asante sana. Na sasa naungana naye Bwana Zedeki Kalinga akiwa Moshi nchini Tanzania. Karibu sana Bwana Zedeki, naye pia umekuwa ukifuatilia kwa karibu sana mambo yalivyokuwa yanatokea kule Marekani. Kwanza kabisa bila shaka umeshangazwa na ushindi wa bwana Trump? Ni kweli kabisa, bwana Buso, nimeshangazwa kidogo na kama walivyoona pengine watu wengi duniani wameshangaa, binafsi nimeshangaa okay. Donald Trump vile alivyokuwa kijieleza alionekana ni mtu ambaye pengine hajatulia hivi, eh, ni mtu mwenye mizaha mingi au mwenye kashfa nyingi, lakini vilevile asiyekuwa na uzoefu wa muda mrefu kwenye siasa ukilinganisha na watu kama Hillary ambao amewahi kuongoza huko nyuma wizara nyeti kabisa, lakini tumeshangazwa kwa kweli, na hali hii inaonyesha labda Wamarekani weusi wa labda, mimi naamini hawajamuunga mkono Harris, lakini vile vile wazungu wameamua kusimama kumtetea ndugu yao huyo Donald Trump. Pengine wanaamini ataletea heshima zaidi taifa lao, kama yeye mwenyewe alivyosema, atajitahidi kuweka Marekani pamoja zaidi. Ninaamini hivyo ni basi tu kutarajia, lakini ndio siasa yenyewe, demokrasia imeamua kwa kweli. Naam, asante sana Zedeki Kalinga ukiwa Moshi nchini Tanzania. Bila shaka ni uh, Moshi ni kaskazini uh, mwa Tanzania, ya ni kaskazini mwa Tanzania. Karibu bwana Buso. Nashukuru sana naam, asante na jioni njema. Asante sana asante sana ubarikia. Naam, na sasa tuende kule jijini Kampala nchini Uganda. Sam Kato, karibu sana katika makala ya habari rafiki. Bila shaka naye pia umekuwa ukifuatilia kwa karibu sana uh, namna mambo yalivyokuwa huko Marekani, na maoni yako ni nini kuhusu ushindi wa Trump? Ushindi wa Donald Trump upe mmoja, kwanza tumefurahi na pia imekuja, tunahitaji sana kwa sababu ule tukiwa tukimfata mawazo yake tunasikia ana nzuri ya kunyoosha Afrika. Hizi tatizo zipo katika hizi nchi za Afrika Akifuatisha aki ilivyo jinsi amevyo alisema wakati wa kampeni, bila shaka ia tuna hofu Afrika itanyooka. Tunaimani sana ndiye mwenye tumekuwa tunashabikia. Sasa kwa hiyo tumefurahi sana kuona amepata ushindi kabisa. Na asante sana Bwana Sam Kato, ukiwa hapo Kampala. Hapo Kampala huko maeneo gani? Hapa Kampala niko hapa upande wa Makelele, ukitoka karibu karibu tu upande na Makelele University. Naam, ukiwa unapanda na hiyo njia ya Bomboro Road, maeneo ya kule Wandegea. Asante sana. Pia na mimi nashukuru sana naam. Na ikiwa ndo unajiunga nasi popote pale ulipo, unasikiliza makala ya habari rafiki, mimi ni Victor Buso na hii ni RFI Kiswahili. Tunazungumzia ushindi wa Donald Trump kuwa rais wa Marekani. Uh, tunasikia kutoka kwako wewe, msikilizaji wa RFI Kiswahili, popote pale ulipo duniani, unazungumzia vipi ushindi huu na matarajio yako ni yepi? Sasa tunakwenda kule Burundi, uh, katika eneo la Rumonge, inazungumza naye bwana kocha Sungula. Karibu sana wewe, una maoni gani? sisi hapa tuliposikia kama yeye amefikia kupata tulifurahi sana cha kwanza, cha pili ni mtu muhimu sana kwetu. Kufuatana alisema kama yeye hata kuwa na ubaguzi wowote yule bali ata, atasaidia Afrika yote nzima kwa sera zake zote. Na asante sana Kocha Sungula ukiwa hapo maeneo ya Rumonge nchini Burundi. Sasa ni apeti ameka ivi kutoka hapa Kakamega na bila shaka nahuzunika sana, ninakuongea na wewe kaka hapo Tanzania RFI, ya kuwa Trump ame, amechukua uongozi wa pale Marekani. Nilikuwa natarajia sana Hillary Clinton achukue kiti hicho na apewe uongozi huo, kwa sababu kwanza kabisa najua, wajua mii mwanamke na wanawake unajua tuki- ni, ni kitambo sana mwanamke kupewa uongozi na nahuzunika sana, na sijui sijui sijui itakuwaje, lakini wanawake kweli hatupendani, hamna upendo wowote kuanzia pale Marekani kuja mpaka Afrika mpaka huku chini pia. Anakupa pole sana kwamba mgombea wako Bi Hillary Clinton akushinda uchaguzi huu, na nakushukuru sana kwa kuzungumza nasi nam so, so. Na kabla ya kuendelea na msikilizaji mwingine kutoka huko nchini Kenya katika ukurasa wetu wa Facebook wa RFI Kiswahili, Isaac Saguye au uh, kusema uko wapi, unasema kwamba Trump, ahongera uh, sana kwa kushinda urais wa Marekani. tunakuomba ujali, utu, uzalendo, upendo na amani. Mazinga David, ukiwa Afrika Kusini, unasema kwamba Hongera sana bwana Trump kwa kushinda uh, uchaguzi huko Marekani. Asanteni sana uh, ujumbe ni mwingi sana, tuwezi kusoma wote, lakini uh, nirejee huko nchini Kenya. Karibu sana uh, bwana Edwin wata ukiwa hapo Nairobi, uh, bila shaka upo katika mtaa wa Ngong nao pia umekuwa ukifuatilia kwa karibu sana mambo alivyokuwa kule Marekani. Mimi nilikuwa nimependa uh, ambayo ni chama ya mama, lakini Trump Hakuna haja kama vile George Bush alishinda tena, baadaye tunapata George W Bush. Hiyo sio njia nzuri, au watu wanakuwa na demokrasia la? lakini hadi aliyeongoza kwa ni Bill Clinton na mume wake sio Hillary Clinton eh? Ndio, ndio, lakini sivyo. Tuangalie pia family balance, family balance vile ni wanaweza kwa milioni wapi ngapi hapo, <coughs> wengi sana pia. Ile kitu ninaweza kuongeza mama vile wanachukulia ya wanachukulia ushindi mama, vile alipiga simu na ile vizuri sana akapoteza tamu kwa kwa kwa kwa, kwa ushindi wake, hiyo bia, nafati, si, pia, kudale, haka, damaiye, nafina, kwa hiyo pia nafaa PFC nchini Kenya tuige hiyo mfano, mtu akishindwa na kibali hata kama yeye ana sifa mbele. Naam. <laughs> Asante sana na hongera sana Edwin Wata, anajua leo hii utasherekea na kuburudika kwa nyama choma hapo Ngong. kwa <laughs> hivyo hapa Ngong. na kwa maoni hayo kutoka kwa Edwin Wata akiwa jijini Nairobi nchini Kenya, tunafika mwisho wa makala ya habari rafiki jioni hii. Jina langu ni Victor Abuso na kutakia jioni njema. Asante sana na kwa heri kutoka hapa RFI Kiswahili habari. Habari. Habari. Habari.