Na msikilizaji wetu wa RFA Kiswahili, kwa mujibu wa shirika la kimataifa la hali ya hewa duniani, yani WMO limebainisha kuwa mwaka 2016 unatarajiwa kuwa ndio mwaka uliovunja rekodi kuwa na joto kuliko miaka mingine, ambapo kwa wastani wa joto linakadiriwa kuvuka nyuzi joto 1.2 zaidi katika dunia. Na hali hii ya joto kidunia imetajwa kuongezeka maradufu kutokana na dunia kukumbwa na kipindi cha El Nino. Basi kupitia kipindi chetu hiki cha mazingira leo dunia kwa kesho kwa juma hili, nitaweza kutupia jicho kwa kina juu ya ripoti hii na namna hali hii ya ongezeko la joto litavaathiri masuala mbalimbali ya kimazingira katika dunia. Basi kwa takriban dakika kumi kupitia kipindi hiki utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Ebi Shahban Abdallah ni kusitwe sote mwanzo hadi mwisho wa kipindi hiki Namna msikilizaji wetu, japokuwa kwa wakati huu kwa kiwango kikubwa kumekuwepo na mwafaka mkubwa duniani kote kuhusiana na uwepo wa mabadiliko ya tabia nchi katika dunia tunayoishi, lakini bado kumeonekana juhudi za kutosha zijafanyika katika kupambana na suala hili la mabadiliko ya tabia nchi. Hii ni kutokana na athari ambazo bado zimeendelea kushuhudiwa duniani zitokanazo na mabadiliko ya tabia nchi. Basi kwa njia ya simu moja kwa moja, hivi sasa naungana na bwana Isa ambaye ni mwanaharakati wa masuala ya mazingira na ni miongoni mwa wale ambao walihudhuria mkutano wa COP 22 ambao ulikuwa ukifanyika huko katika mji wa Marrakesh nchini Morocco. Bwana Faisal, kwa mara nyingine karibu sana katika makala yetu haya ya mazingira leo dunia ya kesho, na kukuanza tu, labda unaizungumziaje ripoti hii ambayo imetolewa na shirika la kimataifa la hali ya hewa duniani, yani WMO ambayo imebainisha kuwa mwaka 2016 unaweza kuwa ndio mwaka unavunja kuwa na joto kubwa. Uh, ripoti imetolewa na mamlaka ya hali ya hewa duniani uh, WMO World Meteorological uh, Organization uh, na ripoti hii hasa ni ripoti ya awali kwa sababu ripoti kamili inatoka mwanzoni mwa uh, uh, elfu mbili na kumi na saba na hasa imetoka ili kutoa taarifa kwa mkutano unaoendelea sasa hivi kuweza kuchukua hatua. Uh, ripoti hiyo inasema kwamba mwaka elfu mbili na kumi na sita utakuwa ni mwaka wenye joto zaidi katika miaka mingine inavunja rekodi hata kwa mwaka uliopita wa elfu mbili na kumi na tano kwa takwimu ambazo zimekusanywa kuanzia mwezi wa kwanza mpaka wa kumi inaonyesha kwamba joto ridi limeongezeka kwa moja nukta mbili hizo joto ridi ambazo zimeongezeka lakini pia katika mwezi huu wa kumi na moja na wa kumi na mbili inategemewa wastani wa joto kuongezeka kwa kiwango hicho ambapo kinapelekea mwaka huu kuwa ni mwaka ambao una joto zaidi. Lakini sio mwaka huu tu, wametolea mifano kwamba tangu masuala ya joto yaanze kupimwa na kituo hicho, katika miaka kumi na saba yenye joto zaidi kuwahi kutokea, miaka kumi na sita imetokea katika karne hii. Yani, tunapoongelea kuanzia elfu mbili mpaka elfu mbili na kumi na sita Ukijumlisha na mwaka elfu moja mia tisa tisini na nane ndiyo miaka kumi na saba ambayo imekuwa na joto sana. Kwa hiyo unaangalia kwamba tangu mwaka elfu mbili mpaka sasa hivi kumi na sita ndiyo imetoa miaka kumi na sita yenye joto zaidi duniani. Kwa hiyo hiyo ndio ripoti ambayo imetoka, lakini uh, pia tunakumbuka tuna kuna ripoti nyingine ilitoka nafikiri miezi miwili iliyopita kuonyesha kiwango cha hewa ukaa ambayo ipo katika anga hewa ambapo tuliona kwa vipimo vyao ilivuka ile mia nne ppm pas kwa hiyo ni kwa mara ya kwanza ilivuka, na pia tunaona sasa matokeo yake kwamba gesi hii hukaa na gesi nyingine joto, ambazo zikiongezeka katika anga hewa zinaleta kweli joto katika katika dunia. Bwana Faiza, kuongezeka kwa kiwango hiki cha joto cha nyuzi moja nukta mbili kama kilivyobainishwa na shirika hili la kimataifa la hali ya hewa duniani yani WMO. Unadhani litakuwa na athari gani za ziada kwa dunia haswa katika upande wa mazingira ambazo wananchi katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na kati na dunia kwa ujumla wategemea? Ni, ni, ni suala zuri sana ambayo umeniuliza. Athari kwa bahati mbaya tayari zimeshaanza kuonekana, kwa hiyo athari zitaongezeka, lakini tukiangalia tu kwa mwaka huu tu athari tumeziona nyingi, majanga ya hali ya hewa ambayo yalikuwa yakitokea labda kila baada ya miaka arobaini au hamsini sasa hivi yanatokea takribani kila mwaka Tumeona vimbunga ambavyo vimetokea nchi kama ya Haiti. Tumeona vimbunga vimetokea nchi kama ya Korea Kusini. Tumeona moto mkubwa um, kwa kwa nchi kama ya Marekani, Canada, pamoja na, na Australia. Tumeona ukame uliokithiri katika nchi nyingi za Kiafrika. Kwa hiyo joto hili lina athari nyingi. Tumeona pia theluji katika yale mabara ya Arctic kule inapungua kwa kiasi kikubwa sana, na mwaka huu pia imeweka kiwango cha chini katika ule ukubwa wa theluji ambayo ipo ipo kule, lakini pia tumeona kwa mwaka huu tu peke yake, tumeona pia kutokea mwaka jana mwezi wa kumi na moja mpaka mwaka huu mwezi wa pili, bahari imeongezeka ukubwa kwa milimita kumi na tano. Kwa sababu tunajua mara hiyo, uh, ni athari mara mbili, matheluji zinazoyeyuka zinaongeza maji kwenye bahari. Lakini pia maji yakipashwa moto sana, joto la maji yanakuwa yanatanuka, kwa hiyo hiyo ni athari nyingine. Lakini kuongezeka kwa maji a ya, ya bahari yana athari gani? Maji ya bahari yanaanza kuingia katika nchi kavu, yanabomoa miundo mbinu na makazi ya watu, lakini pia mashamba ambayo watu wana, wanafanyia kilimo. Kwa hiyo hizo ni baadhi ya athari ambazo tayari zimeanza kuonekana mwaka huu, lakini pia zilikuwa zikitokea katika miaka iliyopita. Bwana Faiza, tunaona ripoti hii ya shirika la kimataifa la hali ya hewa duniani, yani WMO inatolewa wakati nchi mia moja tayari zimeshatia saini ya kukisha kuwa zinapunguza hewa ukaa kwa asilimia moja nukta tano kwa kiwango hiki. Huwa unadhani kitasaidia katika kupunguza hali hii ya ongezeko la joto duniani? kama la unashauri, labda nini kifanyike? Ya, kwa kweli kwa, kwa sababu katika mkataba ambao uko sasa kila nchi ilitoa mapendekezo ni namna gani unaweza kupunguza gesi ukaa, lakini na gesi nyingine gesi joto nyingine aa, kwa ki, kwa ripoti ambayo ilitoka inaonyesha kwamba tuna kwa hali ya sasa tunaenda kuongeza joto kwa aa, nyuzi joto mbili nukta saba mpaka tatu nukta nne hiyo ni mpaka mwisho wa karne. Kwa hiyo tuna- tunaona bado tuko nje sana ya ile shabaha ya moja nukta tano ambayo japo ni kubwa lakini kisayansi wanasema tunaweza, kama maisha binadamu ya binadamu yakaendelea kufanya shughuli za kiuchumi, ingawa bado ni kubwa. Kwa hiyo bado tuko mbali sana na shabaha ambayo imewekwa chini ya mkataba. Kwa hiyo kunahitajika juhudi za dhati na za haraka ili kupunguza gesi ukaa na gesi nyingine hizi joto katika anga hewa. Hii ikijumuisha katika masuala mazima ya uzalishaji katika viwanda ambayo ndio chanzo kikubwa sana, lakini pia katika usafiri wa maji ambayo pia umeonekana ukichangia kwa uh, kiwango kikubwa utoaji pia wa wa gesi joto hizi. Kwa kumalizia tu kipindi chetu cha mazingira leo dunaako kesho kwa juma hili, Bwana Faiz, labda wito wako ni upi kwa wasikilizaji wetu haswa viongozi wetu katika mataifa mbalimbali duniani katika kuhakikisha kuwa tunakabiliana na athari ambazo zimeendelea kuikumba nchi zetu ambazo zinatokana na mabadiliko ya tabia nchi? Mm, kuna mambo kama matatu ma, ma, ma hivi. Kwanza moja, kwa sababu suala hili uh, Afrika inachangia kwa kiwango kidogo sana uh, kwa wastani kama asilimia tatu tu kutoa gesi joto hizi. Kwa hiyo, moja kuungana kabisa kwa nguvu moja, kushinikiza hizi nchi ambazo zimeendelea na zinazotoa gesi joto nyingi sana kuanza jitihada mara moja za kupunguza gesi hizo na kuanza kutumia uh, hizi nishati rudifu, renewable energies. Kwa hiyo hiyo ni moja la msingi kwa sababu hatuwezi tukawa tunapiga deki wakati bado bomba liko wazi. Kwa hiyo moja kwanza hiyo ni kupunguza utoaji wa gesi joto, lakini mbili katika uh, ngazi yetu sasa ya kitaifa ni kwamba waweke sera na fedha zinazotosheleza katika kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi kwa sababu kuna mipango ambayo inapangwa kimataifa. Lakini je, fedha labda zinapopatikana zinapokuja kwenye nchi miradi hiyo, na ni taswira hasa ya vipaumbele vyetu katika nchi? Kwa hiyo hiyo ni suala lingine ambalo wanatakiwa kukulilia, lakini la tatu ni kutoa uelewa kwa wananchi na kwa watunga sera katika masuala haya ya mabadiliko ya tabia nchi. Tumeona katika mpango huu wa pili wa maendeleo ya miaka mitano wameonyesha uh, mabadiliko ya tabia ya nchi ni, ni kama uh, changamoto katika maendeleo, lakini sasa mipango ionyeshe. Uh, hali hii kweli ni changamoto na namna gani wanakabiliana nayo ili kuendeleza uchumi wa Tanzania. Nam, kufikia hapo ndipo nafikia tamati ya makala yetu ya mazingira leo dunia kwa kesho. Kwa Jumaa hili hakika utakuwa umejifunza mengi kupitia makala yetu haya. Mimi ni Abisha Ban Abdallah, basi nikutakia Jumatatu njema.