Na msikilizaji wetu wa RFA Kiswahili, majuma mawili yaliyopita, tulishuhudia viongozi kutoka mataifa mbalimbali ulimwenguni walikutana huko katika mji wa Marrakesh nchini Morocco kujadiliana na kuanza utekelezaji wa mkataba wa kihistoria wa mabadiliko ya tabia nchi, mkataba ambao ulitiliwa sign katika jiji la Paris nchini Ufaransa hapo mwaka jana, inaikumbuka tu, huu ukiwa ni mkataba wa kwanza unazitaka nchi mbalimbali duniani, mbali zikiwa tajiri na maskini kuanza kuzuia hali ya ongezeko la joto duniani, hali ambayo imekuwa ikisababishwa haswa na uchomaji wa makaa ya mawe, mafuta na gesi. Basi nasi kupitia kipindi chetu hiki cha mazingira leo tunakukesha kwa juma hili, tunaweza kutupia jicho kutathmini juu ya mkutano huo na namna mkutano na huo utavyoweza kusaidia katika kupambana na athari zitokanazo na mabadiliko ya tabia nchi. Basi kualika katika kipindi hiki kwa takriban dakika kumi utakuwa nami mtaarisha na mtangazaji wako Ibishah Ban Abdullah ni kusitwe sote mwanzo hadi pande fika tamati ya kipindi hiki kwa juma hili. Basi bila kupoteza muda, mpenzi msikilizaji wetu, na kukuanza tu kwa njia simu, hapa ninaye bwana Richard Muyungi ambaye ni kaimu mkurugenzi wa idara ya mazingira kutoka ofisi ya makamu wa rais ya hapa nchini Tanzania. Lakini vile vile, Bwana Richard ni mpatanishaji katika mazungumzo ya mkataba huu wa mabadiliko ya tabianchi. Na Bwana Richard, bila kupoteza muda tu, kwa kuanza tu labda, hebu tupe tathmini yako juu ya mkutano huu ambao umetoka kutamatika huko katika mji wa Marrakesh Morocco, haswa katika kile ambacho kilijadiliwa katika mkutano huo. E, mkutano huu wa e, wa Marrakesh huu ulikuwa ni mkutano wa kwanza kabisa baada ya kupitisha kwa ule mkataba wa Paris, ile tunaita Paris Agreement. Kwa hiyo tulitarajia sana e, kwamba mkutano wa Marrakesh kazi yake kubwa ilikuwa ni kuanza sasa kuweka misingi ya utekelezaji wa hii Paris Agreement, na hasa katika yale mambo ambayo tumeyakubali, na mambo ya msingi yalikuwa mambo hasa makubwa kama matatu. Moja ilikuwa ni kuangalia sasa ratibu ambao utaongeza juhudi za dunia kwa ujumla katika kuongeza upunguzaji wa hizi eh, gesi joto zinazosababisha mabadiliko ya tabia nchi. Mkataba wa Marrakesh eh, umeonyesha kwamba eh, ni lazima kabisa eh, dunia ijitahidi kuwa na eh, kufanya kwa kila njia ili joto, nyuzi joto eh, zisizidi, joto la dunia lisizidi nyuzi joto eh, mbili, lakini sisi nchi zinazoendelea na hasa nchi za Afrika pamoja na nchi maskini duniani tulihimiza sasa eh, joto lisizidi nyuzi joto moja pointi tano. Kwa hiyo tunafikiaje malengo hayo? Kwa hiyo moja ilikuwa ni jinsi gani e, nchi zinaweza zikaongeza juhudi. Kwa hiyo tumekubaliana kwamba mwanzoni tulikuwa tumekubaliana kwamba tufanye upimaji wa juhudi zetu mwaka elfu mbili na kumi na nane kama dunia, lakini sasa kutokana na kwamba mkataba wenyewe umeweza kuanza kutumika mapema tulip, kuliko tulivyotarajia. Kama unavyofahamu mkataba sasa umeanza kutumika tangu tarehe nne Novemba badala ya kwenda mwaka ishirini ishirini na kwamba e, upimaji wa hizi juhudi zetu ufanyike sasa mwakani. Mwakani tutapata taarifa na tutaweka sasa utaratibu ambao unaonyesha ni jinsi gani nchi zitaweza kuongeza juhudi za kupunguza hizi gesi joto, hasa nchi zilizoendelea. Jambo la pili tulilokuwa tunalifanya ni kuangalia upatikanaji wa fedha na teknolojia kwa nchi nchi zinazoendelea hasa nchi za Afrika na nchi maskini duniani. Kama unavyokumbuka, mkataba wa Paris katika maamuzi yake pia tulisema kwamba ile ahadi ya shilingi bilio, dola bilioni mia moja ni lazima itimizwe, na tukaanzisha e, mfuko wa ziada, mfuko wa e, mabadiliko ya tabia nchi tunayoita Green Climate Fund. E, na fedha nyingi tulitarajia ziingizwe katika huu mfuko sasa. Katika mkutano huu e, tulichokubaliana ni kwamba e, fedha zizidi kuingizwa ili ziweze kujitosheleza kwa maana ya ile ahadi ilikuwa imewekwa ya e, dola bilioni mia moja ifikapo mwaka ishirini na ishirini. Lakini hapa kuna changamoto. Kwanza e, uingizaji wa fedha pamoja na kwamba ni muhimu, lakini jambo lililojitokeza ni kwamba nchi masikini zinanyimwa fursa ya kuweza ku access hizi fedha. Fedha zipo wakati mwingine sasa hivi mfano katika huu mfuko wa mabadiliko ya tabia nchi, Green Climate Fund, kuna takriban dola e, bilioni kumi, lakini nchi zinaweza zinashindwa kabisa e, kuweza kupata fedha hizi kutokana na mlolongo wa masharti ambayo yanazinyima fursa kuweza kuzipata fedha hizi kwa wakati na kwa kiwango kinachotakiwa. Kwa hiyo moja mambo ambayo nchi zinazoendelea tumesema lazima yafanyiwe kazi ni kuhakikisha kwamba e, masharti yasiwe mengi, ili nchi ziweze kupata hizi fedha japo kidogo. Kwa mfano sisi Tanzania tumefanya eh, angalau eh, utafiti wa haraka, tumeona tunahitaji takriban dola milioni mia tano kwa mwaka eh, kudili na masuala ya kuhimili mabadiliko tabi ya tabia ya nchi. Tukipata angalau nusu ya hizi zitaweza kutusaidia, lakini kila tukienda kuzitafuta inakuwa ni kazi kubwa kutokana na masharti yanayowekwa. Kwa hiyo moja ya mambo ambayo tumeyazungumzia sana ni kwamba pamoja kwa na kwamba uwekaji wa fedha uongezwe, eh, lakini masharti pia yawe mepesi ili nchi ziweze kupata hizi fedha kama nilivyosema, kwa wakati na kwa kiwango kinachotakiwa. Jambo la tatu ambalo tulilikuwa tunaliangalia lilikuwa ni uhimili wa mabadiliko ya tabia nchi, kwa sababu mkataba wa Paris e, ulikuwa umeweka uwiano sawa kati ya juhudi za kupunguza gesi joto na juhudi za kusaidia nchi kuhimili mabadiliko ya tabia nchi, kwa sababu tayari nchi zinaathirika sasa. Majadiliano e, yalikuwa ni jinsi gani suala la kuzisaidia nchi ambazo tayari zimeathirika, si si fedha tu, lakini pia teknolojia e, na kuweka mikakati ya muda mrefu ambayo itasaidia nchi kuhakikisha kwamba uchumi wa hizi nchi unakuwa resilient, yani unakuwa na uwezo wa ku, kuendelea bila kuathirika wakati huo huo tukipambana na swala la mabadiliko ya tabia nchi kwa muda mrefu. Sasa hili limekuwa ni swala la msingi kwa nchi zetu, kwa sababu sekta nyingi za uchumi zinaathiriwa na mabadiliko ya tabia nchi, kwa mfano kilimo, mifugo, misitu, hata na viwanda, hata na, na barabara kuling, eh, na vitu vingine. Sasa ni jinsi gani sasa hizi sekta za uchumi zitaendelea kuhimi, kusaidia nchi kukua, wakati huo huo tukiangalia ni jinsi gani swala la mabadiliko ya tabia nchi eh, linapunguzwa nguvu kwa maana ya kuweka mikakati ya kuhakikisha kwamba kila tunalolifanya tunalihuisha na mabadiliko ya tabia nchi, yasituathiri zaidi, ili kusaidia kutoa taarifa kwa wananchi mapema, ili kupunguza athari zinazoweza zikajitokeza, e, kutokana na hizi athari za mabadiliko ya tabia nchi. Nam, ni sauti yake Bwana Richard Muyungi ambaye ni kaimu mkurugenzi katika idara ya mazingira katika ofisi ya makamu wa rais hapa nchini Tanzania. Na msikilizaji wetu, licha ya jitihada mbalimbali kufanyika katika ngazi ya kimataifa ambazo zinalenga kupambana na athari ziitokanazo na mabadiliko ya tabia nchi, lakini vile vile, kumetajwa kuwepo na baadhi ya changamoto ambazo zimekuwa zikirudisha nyuma jitihada za kupambana na athari ziitokanazo na mabadiliko ya tabia nchi ikiwemo ukosefu wa sera na ashe sheria za kutosha katika mataifa yetu katika bara la Afrika, ambazo zinalenga kupambana na mabadiliko ya tabia nchi, kama anavyobainisha hapa Bi Rebecca Muna ambaye ni afisa mradi kutoka asasi isiyo ya kiserikali ijulikanayo kwa jina la Forum CC ya hapa nchini Tanzania. Tanzania kama mfano, Tanzania hatuna sera ya mabadiliko ya tabia nchi, ila kwa mpango wa maendeleo wa miaka mitano huu umeonyesha kwamba Tanzania itatengeneza sera ya mabadiliko ya tabia nchi, so inaweza ikatengeneza ndani ya miaka mitano, inaweza isitengeneze, lakini angalau kwa mara ya kwanza baada ya sisi kupigania kwa muda mrefu wameweka sasa, watatengeneza sera ya mabadiliko ya tabia nchi. Sera inayotumika sasa hivi kukabiliana na mabadiliko ya tabia nchi ni sera ya mazingira, na sasa hivi ndio ina- inafanyiwa mapitio na, na, na baadhi ya vitu ambavyo vimeingizwa ni hayo masuala ya mabadiliko ya tabia ya nchi, lakini kwa hiyo kimsingi hatuna sera ya mabadiliko ya tabia nchi, ila tunatumia sera ya mazingira ambayo sasa hivi inafanyiwa mapitio kama alivyosema. Usimamizi wa sheria, kwa hiyo usimamizi wa sheria tukaongelea usimamizi wa sheria za mazingira, kwa sababu hatuna sheria za mabadiliko ya tabia ya nchi. Tanzania ni nchi ambayo imefanikiwa kutengeneza mipango kwenye makaratasi, kwa sababu tuna, tuna mkakati wa, wa taifa wa mabadiliko ya tabia ya nchi. Tulikuwa tuna ile programu inaitwa NAPA, lakini hakuweza kutekelezeka kwa sababu hakuna fedha, na sasahivi serikali kwenye mchakato wa kutengeneza Uh, mpango mpango kusimili ku, ku, mabadiliko ya tabia ya nchi. Kwa hiyo in terms ya kuwa na hizi plani na nini tumefanya fanya, lakini shida ni utekelezaji wake. Utekelezaji wake unashindikana kwa vitu viwili. Hakuna fedha, hata hapa ilishindwa kutekelezeka, kwa sababu hatupati fedha either za misaada au hela za ndani. Kwa hiyo fedha hakuna za utekelezaji wa hii mipango, lakini cha pili mkakati wa mabadiliko ya tabia ya nchi ulivyotengeneza elfu mbili na kumi na mbili mategemeo ilikuwa sekta mbalimbali zinapotengeneza mipango yao ya maendeleo zilitakiwa zichukue kutoka kwenye huu mkakati wa mabadiliko ya tabia nchi, lakini ni sekta mbili tu ambazo zimejitahidi kuchukua, ni sekta ya ya kilimo na maji. Wameweza angalau kuingiza kwenye mipango yao vile vitu ambavyo viliko kwenye ule mkakati wa mabadiliko ya tabia nchi. Namna kwa nukta hiyo, ndipo nafikia tamati ya kipindi hiki cha mazingira leo dunyekokesho kwa jumaa hili. Naitwa Abi Shaban Abdallah, ni kutakia Jumatatu njema.