Ni matumaini yangu mpenzi msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili ni mzima na buheri wa afya, na ni juma lingine tena ambapo kwa takriban dakika kumi tunakutana tena kupitia makala haya ya Mazingira Leo, dunia yako Kesho. Basi, msikilizaji wetu, uchafuzi wa hali ya hewa umeendelea kutajwa kuwa changamoto ambayo imeendelea kuzikabili nchi nyingi katika bara la Afrika. Na kwa mujibu wa shirika la Umoja Mataifa linashughulika na masuala mazingira imezitaka nchi za Afrika kuwekeza katika miundo mbinu ambayo itaruhusu wananchi kutembea kwa miguu ama kutumia aina ya usafiri wa baskeli, hii ikiwa ni moja ya njia katika kupunguza uchafuzi wa hali ya hewa utokanayo na matumizi ya aina ya usafiri wa gari. Basi nasi kupitia kipindi hiki cha mazingira leo dunia ko kesho, kwa jumaa hili nitaweza kujikita zaidi kuangazia juu ya ripoti hii, haswa katika upande wa mapendekezo ametolewa katika ripoti hii. Basi, kwa takriban dakika kumi, kupitia makala haya utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Ebisha Ban Abdullah, ni kusitwe sote mwanzo hadi mwisho wa kipindi hiki. na basi kuanza tu, mpenzi msikilizaji wetu, kwa mujibu wa ripoti hii ambayo imetolewa na shirika hili la Umoja mataifa ambayo inajishughulisha na masuala ya mazingira imeweza kubainisha baadhi ya nchi katika bara la Afrika ambazo ni hatari zaidi katika kutembea ama kutumia usafiri wa basikeli, na nchi ya kwanza ambayo ni hatari zaidi ni nchi ya Malawi ikifuatiwa na nchi ya Kenya, na nchi ya tatu ni Afrika ya Kusini katika hatari zaidi katika kutumia aina ya baskeli ama kutembea kwa miguu. Basi, kwa njia ya simu hapa ninaye Profesa Pius Yanda ambaye ni mtaalamu wa masuala ya mabadiliko ya tabia nchi kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam hapa nchini Tanzania. Profesa Pius Yanda, kwa mara nyingine karibu sana katika makala yetu haya ya mazingira leo kesho kwa jumaa hili, na kwa kuanza tu, unazungumziaje ripoti hii ambayo imetolewa na shirika hili la Umoja wa Mataifa ambayo mlikuwa likijishughulisha na maswala ya mazingira. Mimi ninaunga mkono hilo wazo kwa sababu moja kubwa kwamba hiyo ni jitihada ya kuweza kupunguza magari barabarani, na kama wanavyofahamu vyombo uh, vya moto ambavyo hasa vinatumia dizeli au petroli vinatoa gesi joto hasa carbon dioxide, ambayo uh, kwa msingi inacha, inatoa mchango mkubwa sana katika tatizo la kuongezeka kwa, kwa joto duniani. Sasa unaweza ukaona hata Dar es Salaam kwamba kumekuwa na jitihada nyingi sana za kutengeneza barabara za pembeni, na mimi nafikiri hizo jitihada, ningependa kusema tu kwamba zinastahili kuungwa mkono kwa kiasi kikubwa sana, kwa sababu kwanza, moja kama ulivyosema, uh, itawezesha watu kutumia baiskeli ambazo ni, ambayo inaita ni zero emission kwa sababu haitumii mafuta yoyote yale, lakini pili ni kwamba itawezesha watu kuwa na afya zao kuboreka zaidi kwa sababu watalazimika katika ku, kutoka majumbani kwao kwenda makazini basi inakuwa ni sehemu ya mazoezi, lakini ni labda niweze kuto kupanua zaidi kuhusu suala la mabadiliko ya tabia nchi ni kwamba e, michango ya matumizi ya magari inachangia kwa kiasi fulani enye uzalishaji wa gesi joto. Kwa hiyo kama tunaweza tukapunguza kwa kweli, itakuwa itaweza kusaidia sana katika mkakati mzima wa kupunguza kasi ya uzalishaji wa gesi joto ambayo hiyo inasababisha mabadiliko ya tabia nchi ambayo tunayaona, lakini aa, tunaona kabisa kwenye miji mikubwa Uh, unakuta carbon dioxide uh, kati ya mji <laughs> inazidi kuongezeka na na ujue uh, kwamba pia kuna inasababisha hata lokali kwenye maeneo ya, ya ya miji huwa na mazingira um, ambayo sio mazuri sana, hewa inachafuka, na hiyo yote ina athari kwenye afya za watu. Kwa hiyo nafikiri ni wazo ambalo linahitaji kuungwa mkono kwa kiasi kikubwa sana. nam Profesa Pius Yanda, wakati ripoti hii ikiwa inatolewa, tumeshuhudia bado katika nchi nyingi katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati, haswa katika maeneo ya mjini, kumekuwepo na ongezeko kubwa la idadi ya magari. Kuendelea kwa hali hii, unadhani itaathiri vipi mikakati ya kupunguza hewa ukaa katika mataifa yetu, hali ambayo imekuwa ikichangia katika uharibifu wa mazingira? Uh, maana yake ni kwamba sasa mkakati mzima wa, wa kimataifa wa kupunguza gesi joto, uh, utakuwa kwa kiasi kikubwa utaweza kuathirika, kwa sababu tunapozungumza mikakati uh, uh, ya kupunguza uzalishaji wa gesi joto lazima tuangalie sekta zote. Tunazungumzia uh, kupunguza ukataji wa miti, kwa sababu ni chanzo kikubwa cha gesi joto, lakini tuangalie pia aina ya teknoloji kwenye viwanda, tuangalie kwenye uh, kwenye sekta ya usafiri jinsi gani uzalishaji wa gazoto unaotokana na matumizi ya magari unaweza kupunguzwa. Kwa hiyo uh, kimsingi hizo jitihada zinatakiwa ziweze ku, uh, kuungwa mkono kwa sababu ndio ajenda kubwa kwenye gazi athari za kimataifa na athari, kama unavyofahamu, athari za mabadiliko ya tabia nchi ziko wazi e, ni kwamba zinasababisha kubadilika kwa mfumo wa, wa hali ya hewa na hasa kitu ambacho kiko wazi kabisa ni matukio ya ukame mapio ya mvua ya na hivyo vyote, matukio yake yanakuwa ni makubwa zaidi kiasi kwamba yanaanza kusababisha athari katika mfumo wa kijamii eh, maisha ya binadamu, ya, ya kila lakini hata e, mazingira asilia yanaathirika yana, lakini tusisahau pia kwa mabadiliko ya tabia nchi yanaathiri yana, yana miundo mbinu, barabara e, reli e, e, na, na mambo mengi tu, na kwa hiyo kuna kila sababu ya kuweza kutafuta mbinu mwafaka za kuweza guza uzalishaji wa Nam ni sauti yake Profesa Pius Yanda kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam cha hapa nchini Tanzania. Kumbuka kipindi hewani ni makala ya Mazingira Leo Duni Yako Kesho. Na Profesa Pius Yanda, tunaona nchi ya Malawi imetajwa kuongoza katika bara Afrika katika kutokuwa salama kwa wananchi wake kutembea kwa miguu ama kutumia usafiri wa baskeri, ikifuatiwa na nchi ya Kenya kea ambayo ina shika na nafasi ya tatu ikiwa na asilimia hamsini na tatu. Unadhani tatizo ni nini haswa ambayo limesababisha mpaka nchi hizi kutokuwa salama kwa wananchi wake kutembea kwa miguu ama kutumia usafiri wa baskeli kama inavyoshauriwa na shirika la Umoja Mataifa linayoshughulikia maswala ya mazingira? Mimi nafikiri katika mipango yetu siku za nyuma ilikuwa ni kwamba barabara zinajengwa bila hata kufikiria, bila kuzingatia uwepo wa njia ambazo wakakwa miguu wanaweza wakapita, e, watumiaji wa baiskeli wanaweza wakapita. Sasa hiyo imekuwa ni vigumu kiasi kwamba hata mtu ambaye ana wazo la kutaka kutumia baiskeli labda kutoka nyumbani kwake kwenda kazini, ilikuwa inakuwa ni vigumu kwa sababu uh, la sivyo uh, inabidi uanze sasa kupita kwenye njia za magari ambayo ni hatari zaidi. Kwa hiyo katika mazingira hayo, basi unakuta watu wanalazimika kutumia magari kuzum, kuzum, kutoka eneo moja kwenda jingine, lakini kama kutakuwa na na utaratibu ambapo kuna, kuna njia pekee kwa ajili ya waenda miguu na uh, watumia baiskeli, ina uhakika namba kubwa ita, ita ya, ya wananchi wataweza kutumia baskeli kutoka eneo moja kwenda eneo jingine. Kwanza inasaidia mambo mengi, tukiachilia mbali kwamba ni sehemu ya mazoezi, lakini tujue pia kwamba kiuchumi ni kwamba ili nauli ambayo ingeweza kutumika kutumia kwenye basi au kuweka mafuta kwenye gari lako inakuwa eh, inakuwa sasa in, inaweza ikaelekezwa kwenye matumizi mengine eh, kwa hiyo kwa hiyo mi nafikiri hiyo, hiyo ni suala ambalo linahitaji ku kama nilivyosema kuungwa mkono, na hasa katika hali ya sasa hivi ambapo e, tunaanza kuona athari zinajitokeza zinazotokana na mabadiliko ya tabia nchi. Kwa hiyo kidogo kile kile ambacho unaweza ukakipunguza cha ja, gesi joto ambayo ingeweza kuzalishwa, basi hicho kitatoa mchango mkubwa sana katika kupunguza ukubwa wa tatizo na kukumalizia tu labda, ushauri wako ni upi kwa wasikilizaji wetu wa idhaa hii ya Kiswahili ya Redo Ufaransa katika kupambana na swala zima la uchafuzi wa mazingira ambao umekuwa ukichangia katika ongezeko la hewa ukaa angani? Ha, wito wangu ni kwamba kwanza, uh, naomba nishukuru serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania kwa sababu kama kama umeona ukitembelea maeneo mengi ya Dar es Salaam, hizo njia zinaanza kujengwa tena zinawekwa mpaka lami, kwa hiyo mimi nafikiri huo ni mwanzo mzuri na ninge, ni mapendekezo yangu kwamba sasa saa hizi, kipindi hiki, kila barabara ambayo inakuwa ina- iko kwenye hatua ya, ya ubunifu au kute, hatua ya designing stage e, inafikiri kuwe na provision ya, ya njia kama hizo ili kwamba ifike mahala ambapo sasa e, watu kuenda kwa kutumia baiskeli ni kitu cha kawaida, sio kitu tena ambacho kinaonekana kama sehemu ya ya ya utalii au sehemu ambayo ni, adi, ni, shughuli, ni tabia adimu lakini huwe ni sehemu ya tabia zetu sisi hasa uh, wale wananchi wanaishi. Na kwa hali hiyo, tutaweza kupunguza kwa kiasi kikubwa gesi joto zinazozalishwa na kwa kupitia uh, matumizi ya magari. Nam ni sauti yake Profesa Pius Yanda, ambaye ni mtaalamu wa masuala ya mabadiliko ya tabia nchi kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam hapa nchini in Tanzania. Kufikia hapo ndipo anafikia tamati ya kipindi hiki cha mazingira leo dunia yako kesho. Mimi ni Abi Shahaban Abdallah, basi nikutikia asubuhi njema.