Karibu msikilizaji, katika makala mjadala wa wiki na leo tunaangazia kauli ya Rais Joseph Kabila Kabange wa DRC, ambapo katika hotuba yake hapo jana mbele ya bunge la taifa na baraza la Senate amewahakikishia wananchi kwamba ataiheshimu katiba ya nchi na kwamba atahakikisha makubaliano yaliyofikiwa hivi karibuni chini ya mpatanishi wa Umoja wa Afrika Edem Kojo yanatekelezwa. Kuliangazia hili nimewaalika Rubens Mikindo, ni naibu katibu mkuu wa chama cha upinzani cha UDPS kinachoongozwa na mpinzani mkongwe huko Congo Etiene Chisekedi, akiwa Kinshasa. Mikindo, bila shaka unanipata vyema na jua sasa hivi ndo kwanza umeamka, habari za asubuhi? Safi kabisa, na mimi pia nakuwa vizuri sana na nimeamka Naam, asante sana uh, najua sasa hivi ni saa kumi na mbili dakika arobaini na saba huko Kinshasa, lakini pia nimemwalika Omari Kavota ni mwanaharakati mwenye eh, kiti wa uh, shirika linalotetea demokrasia na utawala bora akiwa Beni jimboni Kivu Kaskazini. Omari Kavota, habari ya muda huu? Naam, bila, bila shaka tutarudi tena kwake Omar Kavota baada ya kidogo. Nianze kwanza nawe Rubens Mikindo, kwanza mmeipokeaje kauli hii ya Rais Joseph Kabila? Naam, Rubens, unanipata? E, eh, kabla ya yeye kumaliza utuba wake, nikusema Kabila anabaki ule ule tu mwenyeo mapya yake ama maneno yake ama masemu yake ajiike kuwacha kuwangomaa kuiza na kitu kimoja tuliona katika hotuba wake ni kusema anaomba hapa sasa, tuende kwenye ugomvi, kwenye magombano, ni kusema anasema mimi niko tayari, wakani kusema tuweze kukaa, tuzungumze pamoja na nyinyi hapa sasa, tukutanane. Sasa tunaenda kwenye mapambano sasa makubwa unaposema mnaenda kwenye mapambano makubwa, lakini Rais Kabila mwenyewe ametoa wito, mpaka amewalika maskofu kukutana na nyinyi na mmeonyesha kukubali, eh, kushiriki eh, amani na kufanyika kwa uchaguzi katika nchi hiyo ya Congo DRC. Kweli tulipokea maskofu wa kanisa ya Kikatoliki, sasa hiyo <tutu> aliko kwa kwa... Kwa ah. mm -hmm. shikilia omakali... na, na, hapo hapo kwanza kidogo uh, Rubens Mikindo bila shaka niende ni, ni kwake na uh, alo Omar Kavota bila shaka unanipata vyema habari asubuhi na karibu sana mmepokeaje naam mmepokeaje hotuba ya Rais Joseph Kabila Nam, wakati bado tunamtafuta Omar Kavota, basi nirudi kwako Rubens Mikindo. Uh, muungano wa upinzani wa Rassemblement umekubali kushiriki serikali ya mseto kwa sharti kwamba Joseph Kabila asiwepo na ahakikishe kwamba katiba inaheshimika, na yeye amesema wazi hili. Mumelipokeaje na nyinyi mmekuwa na msimamo gani sasa baada ya kusikia hiyo? Rubens Mikindo, nam, kidogo tumekuwa na rabsha kidogo, lakini msikilizaji, bila shaka uh, kumbuka tu kwamba uh, muungano wa Rassemblement wa wa wapinzani tayari umekutana na baraza la maskofu ambao kwa pamoja hivi majuzi walikubaliana kuhusu haswa uh, hili tatizo la kutekelezwa kwa makubaliano chini ya mpatanishi wa Umoja wa Afrika Edem Kojo, na swala zima ni kuhusiana na kalenda ama tarehe ya kufanyia kwa uchaguzi Aprili mwaka wa elfu mbili na kumi na nane, ambapo ilihitajika rasamblema waelezee bayana msimamo wao kuhusu hali hiyo. Nam Omar Kavota, bila shaka, karibu tena na pole. Tuambie, ninyi mumekuwa na mtazamo gani baada ya rais Joseph Kabila kuweka bayana kwamba katiba itaheshimiwa? Umenipata vyema, Omar Kavota? Umetupata bila shaka, na Omar Kavota studioni. Basi naungana naye Ali Bilal. Namkaribu sana Ali Bilal kwa mtazamo wako. <laughs> <laughs> Umepokeaje binafsi, kama mfuatiliaji wa siasa za DRC umeona wazi kuna dhamira ya dhati katika utekelezwaji wa katiba? Kuheshimika kwa katiba ni suala la kusubiri, bwana Ruben Lukumbuka. Unajua, pindi mtu anapokuahidi kwamba atatekeleza jambo, ni kusubiri kuona muda ambao aliotoa kama hatotekeleza au la, mm -hmm, ili uweze kumhukumu, kwa sababu hadi sasa bado ni mapema, mapema kuhukumu kwamba hatotekeleza au la. Tusubiri kuona kama atatekeleza au la, lakini tayari dhamira inaonekana kwamba kuna asilimia kubwa akatekeleza yale ambao ame, ametoa kama ahadi mm -hmm. Je, umeona kwamba hotuba hii pengine itakuwa imesaidia kutuliza msukosuko wa kisiasa nchini DRC baada ya hivi vyama vya kisiasa kususia mazungumzo ya kitaifa hasa, hapa nazungumzia huu upinzani wenye msimamo mkali. Ni kweli kwamba Ruben lukumbuka, kule Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kuna sehemu mbili za upinzani, kuna upinzani ambao wenye msimamo wa wastani na wale ambao wenye msimamo Uh, msimamo mkali lakini, uh, hotuba ambayo likayoitoa uh, Rais Joseph Kabila jana, hata ukipitia kwenye mitandao ya kijamii yeah. Unaona kwamba hali ya joto la kisiasa ambayo ilikuwa imepanda kwa, kwa kiasi kikubwa imepungua kidogo, licha ya kwamba bado kuna hali ya kuendelea kuboresha, mm -hmm. Hasa Dio. katika mawasiliano ya viongozi mbalimbali, naam, nirudi kwako Rubens Mikindo. Uh, Rubens Mikindo, bila shaka unanipata vyema. ili ilitarajiwa kwamba Rais Joseph Kabila atamtangaza waziri mkuu mpya hapo jana, ambaye ataongoza kipindi cha mpito, na nyinyi kama Rassemblema mlikubali uh, kushiriki kwenye serikali hiyo. Sisi unajua, hatufanyi siasa ili tuwe uh, tupate na huyu tunaita e, siasa tunafanya kile kusudi tukuwe na sisi hapa. Sasa siasa tunafanya kwa wakati huu ni kutafuta kuona namna gani tunaweza kuheshimu katiba ya nchi yetu, namna gani tunaweza kutafuta njia ya kuweza kuepuka hali mbaya, ni kusema fujo na vita iweze kuingia ndani ya nchi yetu, kwa sababu unajua ingawa Kabila alisema jana yeye iko tayari Uh, ama katiba imesema yote juu yake, lakini angeweza kuheshimu katiba hiyo. Ni kusema e, siku kumi na kenda ya mwezi Desemba mwaka huu Kabila anapaswa kuondoka kwenye madaraka. Ni kusema haheshimu katiba, anatafuta kutupeleka katika njia za za ujanja ujanja, yeye awezi kubaki mwaka moja mbili tatu hadi nne. Nam rubes mikindo, bila shaka, shikilia simu hapo hapo ni, nije kwake Omar Kavota. Uh, Omar Kavota, Rais Kabila kusema ataheshimu katiba inamaanisha kwamba ataondoka mwezi ujao, uh, tarehe kumi na tisa Desemba kama inavyosema katiba. mm. mm. mm. Naona kidogo tuna tatizo la kiufundi uh, nije kwako kwa Ali Bilal. Swala <laughs> hili bila shaka, hili, hili, hili ni sehemu sehemu ya Naam, hii ni sehemu ya changamoto bwana Ruben Lukumbuka. Naam, tupo hapa kuzungumzia kuhusiana na kile ambacho kinachoendelea kule Jamhuri ya mm -hmm. Kidemokrasi ya Kongo. Ulikuwa ukiuliza kuhusiana na iwapo Rais Joseph Kabila atatekeleza kweli kile alichoahidi. mm -hmm. Na ni kufahamishe tu kwamba ni jambo la kusubiri tuone iwapo atalitekeleza au la, kwa sababu muda bado upo. mm -hmm. na lile kusema kwamba atatekeleza uh, kutokana na kutekeleza katiba lakini ni baada ya muda wake kutamatika, kama walivyokuwa wamekubaliana, watakwenda hadi elfu mbili na kumi na nane baadaye. Hapo ndipo atatekeleza kile ambacho labda watu wanatakiwa wafahamu. Kukataa kwamba kueleza kwamba atatekeleza ni kwamba hatowania muhula watatu, lakini kumekuwa na taarifa kwamba, uh, huenda katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo ikafanyiwa marekebisho hapo baadaye, lakini yote ni mambo ambayo yatafahamika siku zijazo. Tumsikie basi Rubens Mikindo, swala hili linakuja kwako. Um, uh, Rubens Mikindo, unadhani katika kusema kunena kwamba, uh, Rais Kabila kusema kwamba ataheshimu katiba, ina maana kwamba ataondoka madarakani muda wake utakapotamatika, kwa mujibu wa katiba hiyo? E, yafaa kumjua yafaa kumjua bwana Kabila, Kabila an, anasemaka kweli, uh, uh, ni kusema ukweli kutoka ndani ya kinywa chake ni si si zaidi. Uh, ni inakuwa kugumu kuweza kuitika maseni yake, na ukiangalia vizuri na kuambia kama anashindwa kuheshimu katiba na sioni si, si, namna gani mtu ameshindwa kuheshimu katiba, ataenda kuheshimu makubaliano ya anasikilizana na wapinzani wadogo wadogo kitu, kwa sababu kwanza nawaza, tunaweza kusema wapinzani au si wapinzani kweli? Naam, Rubens wapi, Mikindo muda muda haunasi katu, tena Flape. Rubens Mikindo muda haunasi tena, asante sana na msikilizaji, hii ndio tamati ya matangazo yetu ya asubuhi. Uh, samahani sana leo, kwa kweli tumekabiliwa na changamoto uh, za kiufundi, na mambo yatakuwa mazuri, naamini. Asante sana msikilizaji, ulikuwa nami Ruben Lukumbuka, na nikutakie kila la heri, siku njema la merveille Mwanamuziki Fally Ipupa wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hapa RFI Kiswahili. Msikilizaji, kumbuka sekunde chache kutoka hivi sasa, nao utajiunga na wenzetu huko Paris, Ufaransa katika matangazo mengine. RFI inakuletea habari hivi punde. <mulia>