Yadio, yadio, jiri, jiri wiki hii. Wiki hii. Asante. Nam, na msikilizaji sehemu kubwa ya makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii ni huko Marekani ambako mgombea wa urais kupitia chama cha Republican nchini Marekani, Donald Trump alishinda uchaguzi na kuchaguliwa kuwa rais wa 45 wa Marekani atakayemrithi Rais Barack Obama anayemaliza muda wake. Donald Trump ameshinda kiti hicho baada ya kumshinda mgombea wa chama cha Demokrat Hillary Clinton, ushindi ambao unaelezwa kuwa ni wa kihistoria kwenye siasa za Marekani. Trump ameshinda baada ya kujizolea kura za kimajimbo 278 huku kati ya 218 alizopata Hillary Clinton. Saa chache baada ya kutangazwa kuwa mshindi, Donald Trump aliwaambia wafuasi wake kuwa ushindi wake ni ushindi wa wananchi wote wa Marekani. Naahidi kwa raia wa nchi yetu kuwa nitakuwa rais wa wamarekani wote, na hili ni muhimu sana kwangu. Kwa wale wote ambao hakunipigia kura, ambao nafikiri ni wachache, nawaomba tuungane pamoja, ili tuliunganishe tena taifa letu. So Trump ambaye sasa ni rais mteule alimpongeza pia Hillary Clinton kwa kumpigia simu huku akimpongeza kwa kampeni za nguvu na za uhakika alizozifanya. Nimepokea simu kutoka kwa waziri Clinton akitupongeza kwa ushindi wetu, lakini pia nimempongeza yeye na familia yake kwa kufanya kampeni yenye nguvu na ngumu. Hillary ameifanyia nchi hii kazi ngumu kwa muda mrefu sana, na sisi kama taifa tuna deni kubwa sana kwake, na hili namaanisha kutoka moyoni. I mean that very so. Kufuatia ushindi huo viongozi mbalimbali duniani waliupongeza ushindi wa Trump akiwemo rais wa Marekani Barack Obama, ambaye pia alitumia fursa hiyo kuusifu ushindi wa mrithi wake. Katika hatua nyingine, mgombea wa urais kwa tiketi ya chama cha Demokrat Hillary Clinton alimpongeza Trump kwa kupata ushindi huo akisema, Donald Trump atakuwa rais wetu, tunatakiwa kumpa nafasi ya ya kuongoza. Demokrasia yetu ya kikatiba inazungumzia haja ya kuwepo kubadilisha ...madaraka kwa amani. Na sisi hatuheshimu tu jambo hilo bali tunalithamini. Pia inazungumzia mambo mengine kama utawala wa sheria, kwamba sisi sote tuna haki sawa, uhuru wa kuabudu na kujieleza. Tunathamini misingi hii pia na lazima tuitetee. Naye Rais wa Urusi Vladimir Putin pia alimpongeza Donald Trump kwa ushindi huo na kaahidi kufanya naye kazi kwa upande wao viongozi wa Umoja wa Ulaya Donald Tusk na Jean-Claude Juncker walisifu ushindi huo na kumwalika Donald Trump katika mkutano ujao wa ushirikiano kati ya Marekani na nchi za Umoja wa Ulaya kwa upande wake rais wa Ufaransa, Francois Hollande, ambaye wakati mmoja alisema Donald Trump anamfanya ajisikie kutapika, alionya kuwa ushindi wa kishindo wa Donald Trump umefungua nyakati zisizoeleweka kwa dunia. Uchaguzi huu wa Marekani umefungua kipindi chenye mashaka. Kinachokuwa hatarini ni amani, ni pambano dhidi ya ugaidi, ni hali inayoendelea kule Mashariki ya Kati sujet, ni ushirikiano wa kiuchumi na kulinda mazingira ya dunia nzima. Kuhusu yote haya, nitakutana bila kuchelewa kwa mazungumzo rasmi na utawala huu mpya wa Marekani, na nitalifanya kwa umakini na unyofu wa moyo. Nao wasikilizaji wetu kwenye ukanda huu wa Afrika mashariki na kati, wana mtazamo gani? Mwenzangu Victor Melkizedek Abuso alizungumza nao kupata mtazamo wao, nao baadhi walisema: asante sana, tumefurahi ushindi wa Donald Trump kuwa rais wa Marekani, kwa sababu kauli yake ndani ya kampeni zilikuwa kauli nzuri za kuwasaidia wananchi wa Afrika, na ilikuwa zaidi kuhusu hawa uh, marais ambayo wanakatalia madarakani. Kwa hivyo tunamtegemea anaweza kufanya chenji yoyote, ili demokrasi irudi Afrika. Bwana Nduru, ukiwa hapo Buni ya DRC, watu wengi hawakutarajia kwamba Uh, bwana Trump angeibuka mshindi. Wewe je, ulitarajia kwamba mambo angekuwa hivi? Niliona wazi ya kwamba mambo itakuwa hivi kwa sababu si rahisi na si ngumu kumpa mwanamke madaraka aongoze dunia nzima uh, ila watu wengi zaidi hawakuona kum... kauli hiyo kama atapita. Kwa jina anaitwa Musa Zuberi Kagumae, nipo Chanika, Dar es Salaam. Naweza nikusema na shukuru kwa ushindi wake, lakini pia nakuwa nashaka ndani yake kutokana kwamba alishasema kwamba nataka atutawale upya Waafrika, kutokana na nini? Na sera zake alizo anazozipanga, je, sisi Waafrika tutakubaliana naye vipi mpaka aanze kufika hata kutawala sisi? Na bwana Musa, lakini naamini na, na kwamba ulipata nafasi ya kumsikiliza katika hotuba yake ya kwanza baada ya kukubali ule ushindi, ameonekana tofauti kidogo alivyokuwa anazungumza, akisema kwamba atakuwa ni rais wa Marekani wote, lakini pia atashirikiana Uh, vema na mataifa mengine ya dunia. Hiyo tubaka aliyotoa ya mwisho kweli inaleta matumaini, lakini je, matumaini haya yatakuwa ni kweli sahihi? Kwa sababu kama mwanzoni kwenye kampeni zake zote ameshaonyesha chuki, ataweza kujirekebisha sasa hivi? Sasa tunachukulia kwamba tunaomba Mungu iwe hivyo, kutokana kwamba sasa hivi atubayake aliyotoa baada ya kutangazwa inatupa, inatupa matumaini, na sasa tuende kule jijini Kampala nchini Uganda. Sam Kato, bila shaka naye pia umekuwa ukifuatilia kwa karibu sana. Aa, namna mambo yalivyokuwa huko Marekani, na maoni yako ni nini kuhusu ushindi wa Trump? wa ushindi wa Donald Trump peo mmoja, kwanza tumefurahi na pia imekuja tunahitaji sana kwa sababu ule tukiwa- tukimfuata mawazo yake tunasikia anaa nzuri ya kunyoosha Afrika. Hizi tatizo zipo katika hizi nchi za Afrika, akifuatisha aki ilivyo i akisema wakati wa kampeni Afrika itanyooka. Sasa tunakwenda kule Burundi aa, katika eneo la Rumonge, inazungumza naye bwana Kocha Sungula, karibu sana, wewe una maoni gani? Sisi hapa tuliposikia kama yeye amefikia kupata tulifurahi sana, ya kwanza. Cha pili ni mtu muhimu sana kwetu kufuatana, alisema kama yeye hatakuwa na ubaguzi wowote yule, bali ata, atasaidia Afrika yote mzima kwa sera zake zote. E, apeti ameweka aidhi kutoka hapa Kakamega, bila shaka anahuzunika sana ya kuwa Trump ame, amechukua uongozi wa pale Marekani. Nilikuwa natarajia sana Hillary Clinton achukue kiti hicho na apewe uongozi huo, kwa sababu kwanza kabisa, najua wajua, mimi mwanamke na wanawake, unajua tuki- ni, ni kitambo sana mwanamke kupewa uongozi, na nahuzunika sana na sijui, sijui, sijui itakuwaje lakini wanaume wake, kweli hatupendani, hamna upendo wowote kuanzia pale Marekani kuja mpaka Afrika mpaka huku chini pia. anakupa pole sana kwamba mgombea wako Bi. Hillary Clinton akushinda uchaguzi huu, na nakushukuru na sana kwa kuzungumza nasi sawa, sawa. Ni wasikilizaji wa RFI Kiswahili kwenye ukanda wa Afrika Mashariki na Kati wakizungumza na mwenzangu Victor Abuso RFI. Baada ya kuchaguliwa kuwa rais wa nchi hiyo Donald Trump alikutana na rais Barack Obama katika ikulu ya White House. Wawili hao walijadili masuala mengi, lakini kikubwa kilikuwa ni kuhusu namna ya kukabidhiana madaraka. Rais Obama alisema ametiwa moyo na mazungumzo mazuri waliokuwa nayo na Trump, mazungumzo ambayo yalidumu kwa zaidi ya saa moja. Obama alisema lengo lake kwa miezi miwili ijayo ni kuhakikisha kuwa Trump anafanikiwa. Tumepata uh, an nafasi ya kuzungumza mambo mengi na rais mteule Trump. Yalikuwa ni mazungumzo mapana sana. Tumezungumzia maswala mbalimbali ya hapa Ikulu, lakini pia tumejadili maswala ya mambo ya ndani na mambo ya nje na kama nilivyosema, lengo langu sasa kwa miezi hii miwili inayosalia ni kuhakikisha kuwa tunamkabidhi madaraka rais wetu mteule na anafanikiwa. Trump naye alisema imekuwa ni heshima kubwa sana kukutana na Rais Obama, na kuongeza kuwa ataendelea kukutana na kiongozi huyo kumwomba ushauri. Huu ni mkutano ambao nilifikiri ungedumu kwa dakika kumi au kumi na tano, lakini tumezungumza sana. Namheshimu sana rais, na tumekutana kwa mara ya kwanza, na tungezungumza kwa muda mrefu zaidi. Tumezungumza mambo mengi, mengine mazuri na mengine magumu. Natumai kuwa nitaendelea kukutana na rais Obama na kuomba ushauri. Ameniambia mambo mbalimbali yale ambayo amefanikiwa kufanya. Kwa hivyo, Bwana rais, nakushukuru sana na natumai kuwa tutaendelea kuonana mara nyingi zaidi katika siku zijazo. Na kuhusu maandamano yanayoendelea kuripotiwa katika miji mbalimbali kupi, kupinga ushindi wake. Rais huyo mteule katika ukurasa wake wa Twitter alivishutumu vyombo vya habari nchini Marekani kwa kuchochea maandamano hayo. Naye waziri wa mambo ya nje wa Ufaransa Jean-Marc Eiro, wakati wa ziara yake nchini Senegal, alisema bara la Afrika lisitegemee makubwa kutoka kwa Trump. Si pa entendu pantend k du sijamsikia Donald Trump akizungumza sana kuhusu bara la Afrika, lakini ninadhani kwamba tutakutana na rais mteule wa Marekani mara tu atakapoanza kazi hapo Januari 20 kwa sababu, kwenye ujenzi wa ukuta ndipo utakapomfahamu mjenzi mzuri. Itabidi basi rais mpya wa nchi hii kubwa akumbuke kujali mambo yote yanayoendelea kote duniani so na sio kwa kuhukumu kila jambo US na kuyatatua bila kushirikisha wengine, la wengine. Lakini akitekeleza la jukumu lake la msikilizaji. Trump anatarajiwa kuapishwa tarehe 20 mwezi Januari mwaka ujao na kuwa rais wa 45 wa Marekani. RFI na msikilizaji, kama ndio kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, na hii leo tunaangazia uchaguzi wa Marekani, mtazamo na maoni mbalimbali mbali kutoka hapa na pale duniani kuhusu ushindi wa rais mteule wa Marekani Donald Trump. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleime Waziri wa mambo ya nje wa Rwanda Bi Louise Mushikiwabo juma hili alisema uchaguzi wa Marekani umeifunza mengi nchi yake. Mwandishi wetu Edith Nibakwe wa Kigali alitutumia taarifa Ifuatayo. Waziri wa mambo ya nje Louise Mshichiwabo ameyatangaza hayo akiwa kwenye kikao na wanahabari mm, jijini Kigali. Waziri Mshichiwabo amesema nchi yake imempongeza bwana Donald Trump na kuwa uchaguzi huo umeachia somo kubwa Rwanda. Rwanda sisi Rwanda, kama, Rwanda, kama Rwanda nafikiri na nchi nyingine pia lakini, ngoja nizungumze kama Rwanda. Tumejifunza mengi kutokana na uchaguzi wa Marekani. Kikubwa ni kwamba wanasiasa wanapaswa kutii matakwa ya wananchi. Ndiyo kitu kikubwa sana kilichojidhihirisha kwenye uchaguzi ule. Uchaguzi kama ule mkubwa kwenye nchi kubwa unapaswa kutufundisha kuwa uongozi si biashara ya wanasiasa, bali ni matakwa ya wananchi. Hicho ndicho kitu tulichojifunza, na hisi hata nchi nyingine pia zimejifunza hivyo. Nchi ya Rwanda inajiandaa uchaguzi wa rais mwaka ujao wa kumi na saba, huku rais Kagame akiwa amepata tena fursa ya kutawala Rwanda. Iwapo atashinda katika uchaguzi huo wa mwaka elfu mbili na kumi na saba ni baada ya katiba ya nchi hiyo kufanyiwa marekebisho ya kipengele kilichokuwa kinamzuia rais Paulo Kagame kugombea tena uraisi. Aiza, upande wa wapinzani wa nchi hiyo wanasema kuwa uchaguzi wa rais wa mwaka 2017 hautakuwa na maana kwani tayari mshindi wa uchaguzi huo ameshajulikana kutokana na kufanyiwa marekebisho ya kipengele hicho cha katiba. Upande wa maafisa wa serikali ya Rwanda wanapinga madai hayo na kusema uchaguzi huo utakuwa huru na unatarajiwa kuwa na ushindani mkali. Edith Nibakwe, RFI Kiswahili Kigali. Na huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, kwa juma hili, mitambo ya redio ya Ufaransa RFI huko Kinshasa ilizimwa kutokana na sababu ambazo mwanzoni hazikufahamika, wakati matangazo ya redio moja Umoja wa Mataifa, Redio Kapi, haikusikika vizuri kwa juma hili, hali ambayo ilipelekea muungano wa vyombo vya habari katika nchi hiyo UNPC kuelezea masikitiko yake, kama anavyosema mwenyekiti wa muungano huo Joseph Kasonga Chilunde akiwa Kinshasa. Tumesikitika na tuna hofu kwa sababu, ikiwa vyombo vya habari ambavyo vinaonekana kufuatilia kwa ukaribu kinachoendelea hapa nchini, tena kwa uweledi wa hali ya juu, na vyombo ambavyo naweza kusema vinatusaidia na kutulinda, kisha vinafungwa, sasa tumeingia hatarini sisi ambao tunafanya kazi bega kwa bega na wakuu wa serikali vyombo hivi vinafanya kazi kwa umakini mkubwa bila kuegemea upande wowote, nasi tumeliona hilo na hatuchoki kulisema nalo. Na shirika la kimataifa linalotetea maslahi ya waandishi wa habari la Reporter Sans Frontiere, RSF, kupitia mkurugenzi wake anayehusika na maswala ya Afrika b Claire Kahn, pamoja na kuhuzunishwa na hatua hiyo, lilitoa tamko RSF, uh, uh, radio... RSF inasikitika sana kuona vituo hivi viwili vya redio vinavyosikilizwa sana ndani ya nchi hii leo vimefungwa au havisikiki vizuri, na hili ni jambo lisilokubalika. Waziri wa habari bwana Mende anaposema kwamba kituo cha RFI kinatumiwa sana na wapinzani, si kweli. Atuonyeshe wapi chombo hiki kimewahi kubaki tu kwenye kuegemea upande wa wapinzani, itakuwa kutoelewa hali halisi ya mambo, sababu pande zote zinapewa nafasi na, na tunawasikiliza wote sisi. Wito wetu ni kuhakikisha vyombo hivi vinafunguliwa, kwa kuwa hali ya mambo katika nchi hii hairidhishi. Katika hatua nyingine, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kwa juma hili ilisema kwamba itapitia upya mkataba wake na Radio France Internationale, ambayo mitambo yake ya kupeperusha matangazo ilizimwa juma moja iliyopita, siku moja kabla ya maandamano ya upinzani kupinga utawala wa Rais Joseph Kabila ambayo yalikuwa yamekatazwa na viongozi wa nchi hiyo. Msemaji wa serikali ya DRC Lambert Mende Omalanga alisema kuna umuhimu wa kujadiliana na viongozi wa RFI ili kupitia upya makubaliano ya redio hiyo na serikali. Mende alisema matangazo ya RFI huenda yakawa hewani kwa mara nyingine baada ya mazungumzo kati ya wakuu wa serikali na viongozi wa RFI wa RFI kwa sababu redio hii ya Ufaransa inatuhumiwa makosa yale yale miaka yote, wala hakuna kilichobadilika matamshi ya Kimende, na akasisitiza kwamba wanawasubiri wakuu wa redio hii jijini Kinshasa kwa ajili ya mazungumzo chanya hali hii inajiri wakati shirika la kimataifa la kutetea haki za binadamu la Human Rights Watch limetoa wito kwa wajumbe wa Baraza la Usalama wa Umoja wa Mataifa ambao wanaoitembelea nchi hiyo ya Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo ikiwataka kukemea ukandamizaji wa kisiasa. Aidha, katika barua kwa wajumbe hao wa Umoja wa Mataifa, shirika hilo la Human Rights Watch limelitaka baraza hilo kutumia fursa hii kuzuia unyanyasaji na ukandamizaji wa wapinzani wa kisiasa na vyama vya kiraia na pia kulaani aina nyingine za ukiukwaji wa haki za binadamu zinazoshuhudiwa katika nchi hiyo. Ujumbe wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa unatarajiwa kuzuru maeneo ya Beni na Musiku ya Jumatatu, ambako kwa kipindi cha miezi kadhaa kumekuwepo na mauaji makubwa yanayotekelezwa na watu ambao hadi sasa hawajulikani. Mwenzangu Edmond Lwangi cheli Alimtafuta Hamdun Marcel ni mchambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa akiwa mjini Mwanza nchini Tanzania na uhapa mtazamo wake. Ujumbe huu unakuja kumkumbusha bwana, eh, bwana Kabila kwamba eh, si muda mwafaka wa kuendelea kung'ang'ania madaraka, pengine si vizuri kuivunja katiba ya Kongo na kumkumbusha wajibu wake, na pengine kumwambia kama akikataa kuondoka madarakani kwa mujibu wa katiba, ni hatua gani za kimataifa ambazo zinaweza kuchukuliwa dhidi yake. Naam, lakini eh, Bwana Hamdun, ujumbe wenyewe naonekana kwamba unagawanyika. Upande wa Marekani na Ufaransa wangetaka hiwe hivyo, lakini Urusi na Uchina wanaona kwamba ni kuingilia kati masuala ya ndani. Unadhani kauli itakuwa na nguvu kiasi gani? Itakuwa na nguvu kidogo, kwa sababu ukitazama zaidi sasa hivi ni Kabila yakaelekea upande wa Beijing zaidi pengine Moscow kuliko alivyokuwa amejielekeza wakati ule e, kule Paris na Washington. Kwa hiyo uwezekano mkubwa itategemea na mambo sababu, vile vile katika nchi ya Kongo makampuni makubwa ya uchimbaji wa madini yanatoka nchi za Ulaya, lakini atalazimika kukubaliana vile vile na hisia za kimataifa katika hili. Ujumbe huo unatarajiwa kukutana na bwana Chisekedi na muungano wake wa Rassemblement. Yapo matumaini kwamba labda upinzani nao watalegeza kamba. Inawezekana kulegeza wapana? Chisekedi ni mwanasiasa mzoefu, nafikiri kuna baadhi ya mambo pengine baada ya kuzungumza na katika ile ni, ni, ni, ni kupe ya makubaliano ya kisiasa, huenda akakubaliana na baadhi ya mambo, lakini tategemea zaidi upande wa serikali nao umelegeza kiasi gani ili kuweza kumfanya huyu Bwana Chisekedi na wenzake, unadhani, eh, ujumbe huu utaleta faraja kiasi gani kwa wananchi wa mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na labda kuwawajibisha waliohusika? Kumekuwa na malalamiko ya wazi, maeneo haya ya Beni yamekuwa na mgogoro, wanasema North Kivu. Ni kwamba wanajaribu kuunganisha taifa na kuonyesha uungwaji mkono wa juhudi na matatizo ya watu wa Kivu wa, wa, wa, wa, wa, wa na haya maeneo hasa ya Beni kwamba Umoja wa Mataifa haujawaacha uko nao na uko tayari kusaidia katika namna moja nyingine. Naam msikilizaji, kufika hapo, sina la ziada. Ulikuwa nami Ruben Kakule Lukumbuka, Ben Saleim. Hadi wakati mwingine, na kwa mara nyingine, panapo majaliwa, ni kutakie kila la heri. Kwa herini. Radio France Internationale, yaliyojiri wiki hii.