zaji wa Radio France International karibu katika makala haya ya Nyumba ya Sanaa ninayokuletea kutoka hapa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Katika makala haya ninaye msanii kutoka Mombasa huko Kenya, ambaye atajitambulisha maarufu kama Susumila. Tutakuwa naye kwa takriban dakika 20. Andamana nami, mimi ni Edmond Wangicheli wa Radio France International. Na Susumila, habari za muda huu? Safi sana bwana. Hebu jitambulishe kwanza, majina yako yote, msikilizaji apate kujua. Si majina ma ma yangu yote, naitwa Yusuf Said Combo ama almaaruf Susumila, msanii wa kizazi kipya, natokea Mombasa. Ndio, pwani ya Kenya. Ndio. Na kwanza tupate picha, wewe ni msanii mwanamuziki wa kizazi kipya kama ulivyojitambulisha. E, kijana umeanza anza lini? E, mziki nimeanza mwaka elfu mbili lakini kuingia studio ile serious nimeingia mwaka elfu mbili na tatu ndio yeah. Na unazungumzieje mziki wenyewe hali ikoje? Karibu okay, hapo e, nyuma kidogo, hali ilikuwa ngumu, lakini kwa sahii inaona mambo yamefunguka, mambo yamefunguka, nashukuru na mziki wa kizazi kipya Kenya unakuwa kwa kasi kubwa sana, mziki unakuwa kwa, kwa kasi kubwa sana sana sana, na nashukuru sa, nafurahia kwa sababu kumekuwa na competition ambapo tunakuwa sasa hivi tunaweza kuona vitu uh, watu wengine wanafanya nini, vijana wenzetu wa nchi zingine kama Tanzania, Uganda, Nigeria, wapi na wapi, inakuwa uh, at least na sisi pia tuna challenge. So mimi nasema mziki umekuwa mzuri sasa hivi, na mziki unalipa, mziki ni ajira kwa vijana wengi sana sana. Kwa hivyo kwa ufupi, mambo sio mabaya, nashukuru yani. Siwezi sema mambo ni mabaya, siwezi sema mambo ni mabaya kwa sababu na- napata na, na riski napata shows, napata endorsements, vitu kama hivyo, so mambo ni mazuri, kwa ufupi naweza sema. Na katika ule ushindani ambao unazungumzia eh, unakumbana na changamoto zipi? Okay, cha- changamoto cha, zilizopo ni kwamba unajua saa hii dunia imekuwa kama kijiji kwamba wa, uh, watu wanaona miziki wanaona miziki kutoka Nigeria, kutoka wapi, kutoka wapi sehemu zingine za dunia, na wale wenzetu tuseme wako na investors, kitu ambacho sisi huku tunakosa ni watu ambao wanaweza wana, wana kuwekeza katika miziki yetu, tukafanya videos za uh, budget za juu ndo tuweze uh, let's say kwa level moja na wale wenzetu, kwa sababu unakuta watu kama binadamu naodoka Tanzania, wanaenda kufanya video South Africa mambo, so inakuwa watu wanaenda kutafuta ile quality nzuri, ambayo unaweza kuwa unaweza compete na watu wa sehemu zingine, lakini huku kwetu kidogo inakuwa ngumu kupata watu kama wa hao wa. Unadhani mazingira nayo inasaidia au ni kipaji kwanza? Mazingira yanasaidia sana, lakini kitu ambacho nimechunguza ni kwamba huku Kenya, uh, watu wengi tunategemea tu kipaji, kwamba hakuna support pengine kutoka kwa serikali ama kwa kwa kwa, kwa investors wengine, unaona, so inabidi mtu anategemea tu kipaji chake, kwamba hichi kipaji ndo kitanifikisha kule nataka kuenda, hichi kipaji ndo kitanipatia Uh, lazima nita- nitapata paka pesa za kuwekeza tena katika kipaji changu, kwamba hakuna watu ambao wako tayari ama mashirika ambao wako tayari kuinvest kwa watu ambao wana- wanaanza wana, wana vitu kama hivyo. Naam, na, na hao wasanii wengine waliowatangulia wanawapa msaada gani? Okay, kikweli mi naweza sema kumekuwa na hiyo shida kwamba wasanii ambao wametangulia uh, wamekuwa wazito kushika mikono wasanii ambao ndo wanakuja wanainukia sijui sababu ni nini ya swala, lakini umekuwa na huo uzito. Sasa unakuta pia Kenya inakuwa ni ngumu watu kuwa... kwa sababu kama sasa tuseme Sauti sio, unakuta wako juu, but hakuna watu wengine ambao wanawashika wana, wana, wana, wana, wana mikono ama wanaonyesha njia, pengine watu hawaja wafuata, siwezi jua, ama pengine wao pia wanakuwa na uzito wa kusaidia wengine, but kuna hilo tatizo, kwa sababu ukiangalia nchi zingine watu wanasaidiana, mtu mtu akitoka, akitoka kidogo anachukua sana wengine, pengine anawasign kwa lebo yake, kwa sababu kasababu yeye amejua zile njia, anawaonyesha zile njia, anafanya nao mziki an wanafanya no videos anawazungusha wengine wanaenda wanaenda awards, anaenda na msanii mwenzake like vile tuliona, Alikiba alienda South Africa, akaenda na Baraka de Prince, vitu kama hivyo, so inakuwa mnaonyeshana ile njia, but huku kwetu ni kambe, kila mtu kivyache. Na tukirudi kwenye mazingira ya hapo Mombasa ulipo, pwani hapo, si kuna muziki na wa asilia wa pwani huo huo muziki na unatoa fursa gani, au ni changamoto pia kwa mziki wenu wa sasa? Ukiangalia okay, okay, mimi e, hivi karibuni nimekuwa nikijaribu kuchanganya huo mziki wa wa, wa, wa kitamaduni na na mziki wa kisasa, kwamba unakuwa unanipatia inspiration eh, na naamini kwamba E, tukiboro tuki ama tukiomba kutoka kwenye huo mziki vitu fulani, tukichanganya na mziki huo, saa hii itakuwa rahisi kutu identify kule nje. So naweza sema unachangia sana katika sa katika, kat, e, unachangia sana katika katika mziki wa kizazi kipya, kwa sababu ukiangalia msanii mwenzangu kama Alibi pia watu wamemtambua kwa sababu ya kupiga miziki hiyo ya kitamaduni na kuchanganya na kileo. Kwa hivyo huu mziki hautopotea kwa vile unakuwa fursa kwenu, si ndio? ya hauwezi hauwezi potea. hauwezi potea kwa sababu ni mziki ambao uko unique. Na, na na sisi kama vijana ni kwamba tukitaka tutambulike huko nje lazima tuuze utamaduni wetu kule nje, so inabidi tunaregea kwenye kwe, tamaduni zetu, tunaangalia kitu gani tunaweza tukachukua tukachanganya na na miziki ya kileo na na, na miziki ikawa na, na identity. Katika kufu, kutangaza utamaduni unadhani ni vijana wote ndo wana mwelekeo huo? Kwa sababu wengi wanaangalia, wana macho nje huko, okay. Wengi wamekuwa wamekuwa influenced tuseme na, na mziki wa Tanzania sana sana, but mimi na wasanii wengine kidogo tu, tumechukua tume tumechukua hilo jukumu kwamba lazima tukitaka kuenda nje, kwa sababu huo mziki huo ni, ni wa wenyewe unaitwa Bongo Flava. Sisi mziki wetu ni upi? Umeneelewa? So tuko wako wengi ambao wanakuwa influence na miziki ya nje, lakini sisi tumeamua kwamba lazima tuchanganye na mziki wa kwetu, kwa sababu tunataka kuuza kwetu nje, kwa sababu kule nje huwezi kuenda ukiimba uki, uki kama Mmarekani mm. Huwezi enda huko ama, uwezi wauzia kitu ambacho wanacho, lazima uje na kitu ambacho ni unique na nikiwa napitiapitia pitia nyimbo zako kwenye mitandao, niliona umejitahidi ume kutunga nyimbo nyingi tu. Kwa mfano huu wimbo wewe au mapepe, hizi nyimbo zinabeba ujumbe gani? Okay, eh, mapepe ni ni, ni, ni, ni, ni ngoma ambayo inaongelea mapenzi ya siku hizi kwamba watu wako kwenye kwenye kwenye kwenye mahusiano lakini hawatosheki na kile wanachokipata kwenye mahusiano kwamba wanaangalia nje ama wanaenda nje vitu kama hivyo. So tulikuwa tunajaribu kuelezea tu situation ya sahii ama maisha yale ambayo vijana sahii wanaishi. Alafu wewe ni wimbo tu wa mapenzi ambapo nimemshirikisha mwanadada kutoka Nairobi anaitwa Avril. So tuseme, naweza sema tu ni, ni, ni wimbo tu kwamba kuna msichana nimempenda ambaye ame-, yaani kwa kifupi nimempenda na najaribu na, na kumtongoza kum, tuseme naam, hizo ni za kimapenzi mapenzi. Sasa hii ngoma itambaye ngoma itambaye ilikuwa ni kwamba katika safari yangu wa mziki nimekuwa na changamoto kwamba kuna watu wengine pengine wanakuambia uwezi, ama unaenda kubisha mlango mahali fulani, mtu anakataa kukufungulia, ama unataka njia fulani, mtu anakataa kukuonyesha vitu kama hivyo. So ni kwamba e, e, nasema wakichomoa nachomeka kule, wacha ngoma itambaye, wakibandua nabandika kule e, kumaanisha kwamba hata mtu eh, kwamba kile kitu ambacho unafanya katika maisha, kwamba usikubali mtu akuzuia ama akufanye usiendelee, kwamba mlango huu mtu akifunga, kuna mlango mwingine, nenda gonga mwingine. Hiyo ndio ilikuwa eh, eh, tuseme ilikuwa- ulikuwa ujumbe katika, katika ule wimbo nam. Basi tumpe msikilizaji eh, fursa ya kupata vionjo vifupi vya moja ya hizi nyimbo zako, alafu tupate mapumziko, tutarejea baadaye. Msikilizaji ba, baada ba, Wat ba, ba, ya mapumziko haya mafupi, inaendelea kuwa naye mgeni wangu Susumila kutoka huko Mombasa, nchini Kenya ambaye nakuletea kwa takriban dakika ishirini. Susumila, unanipata? Nakupata kabisa. Naam, sasa ulianza kugusia suala la kukosa msaada kutoka serikalini au kutoka kwa wadau na wafanyabiashara, watu wa kuwasaidia huko. Unadhani tatizo liko wapi, wakati nyinyi pale, kwa mfano, wewe binafsi unachokifanya ni kazi ya kutangaza utamaduni wa nchi yako? Tatizo liko wapi? Okay, tatizo kubwa anaweza sema wakenya tunakuwa tumekosa, tuna tuna uzalendo, tuna hiyo shida, na hiyo shida iko toka kitambo. Hata ukiangalia uh, zamani kwa mbendi ambazo zilikuwa zina inasikizwa zina, zina, zina, zina, zina sana huku ni kina Mbaraka Mwinshee, kina nani, kina Remmy Ongala, vitu kama hivyo, wakaja Wazaire. Sasa ukija huku Kenya, miziki mingi ambayo inachezwa, percentage kubwa ni miziki kutoka nje, vitu kama hivyo. So wakenya tunakuwa tuna lack huo, tuna uzalendo, tunakosa uzalendo Alafu pia nikambe, bado wadau wanaona mziki wetu haujafika kile kiwango, kiwango hicho pengine. Alafu pia hakuna ule utamaduni wa kupenda kutumia wasanii ama public figures kutangaza pia bidhaa, kwa sababu ukiangalia nchi zingine kuna hizo maendorsement, mtu anakuwa ni ambassador, brand ambassador wa kitu fulani au kitu fulani. Huku Kenya ni very rare sana ukute kitu kama hicho kimetokezea. Lakini huko Kenya pia si wanatumia nyimbo zenu, kwa kwa mfano kwa kwa simu mlio wa kuitikia wa wa, wa, wa simu hizo, yeah. mm. zinaitwa ringback tones eh? ndio hizo nazo pia zimekuwa na changamoto, kwa sababu ukiangalia unakuta mashirika ya, ya, ya simu yanachukua yanachukua ya percentage kubwa ya kile kipato, kwa sababu ukiangalia kama sasa hii hizo ringback tones kufikia sahii kwamba msanii anapata 15% asilimia kumi na tano ya mauzo na, ale, na, na ile asilimia kumi na tano tena pia inakatwa ushuru, unanielewa? Nakuelewa. So inakuwa ni inakuwa ni ngumu sana, kwa sababu watu watu wanakuwa wa, una unaingia una, una studio unatengeneza kitu unauza un, unatoa kinauzwa, lakini wewe unakuwa unapata mapato madogo sana do eh, bado kuna, ma, ma, ma, ma, ma, ma, ma, kuna watu wanashauriana serikali pia nakumbuka, kuna kuna time eh, rais alisema ali, aliongelea hilo swala kwamba eh, si vizuri kwamba mashirika yanakuwa yananyanyasa wasanii. Na, na unadhani serikali haijafanya vya kutosha eh, Unajua, siwezi yes, jua zaidi but I think ni ni, ni pia bunge pia linafaa kuhusika kwenye mambo kama haya, vitu kama hivyo, unaona, kwa sababu ni, ni, ni vitu vina, vinafaa, vinafaa, vina, vinafaa kuwa kutungwe kama sheria kwa sababu isiwe huru kwamba mtu kama ana biashara yake anaweza fanya vile anavyotaka, unaona So I think ni ni ni jukumu pia la wenye kutunga sheria ambao ni wabunge na serikali na watu wengine pia e. Lakini Susumila, nyinyi hapo mlipo Mombasa, simna kama shirikisho hivi la wanamuziki? Mmeshawahi kukutana mkalizungumzia mkawasilisha malalamiko mahala husika? malalamiko ya, ya, ya, ya, tumeyaongea tukayawasilisha tuka, tuka ya, kwa sababu pia kuna kuna kikao ambacho kilifanyika hapa, watu wakachaguliwa wakaenda Nairobi wakakutana na wasanii wa sehemu zingine, watu wakaenda wakaonana waka na raisi wakaonana na waziri wa wa, wa, wa utamaduni wa wa utama, na watu waka submit vile vitu ambavyo wangependa viangaziwe, though mpaka sahii bado vinashughulikiwa, yaani vitu vyote mambo yote kwa sahii bado yako katika kwamba watu wanashauriana ya Ndio. Yeah. Na kiujumla hapo Mombasa ulipo, tukiacha maeneo mengine, hapo ulipo wanamziki wanathaminiwa kiasi gani? Au tu ni wakati wa sherehe, sherehe za watu wakubwa ndio mnaalikwa, au kuna thamani fulani ambayo mnaisikia nyinyi wenyewe? Kuna challenges nyingi kwa sababu kumekuwa na kumekuwa e, na ile kwamba watu wanaleta wasanii wageni wanawaleta, wana wanawalipa pesa nyingi sana millions, alafu wanakuwa wanataka kupatia wasanii wapa pesa kidogo, ama saa nyingine watu wanaleta msanii kutoka nje na wapatii kipaumbele ama wapatii nafasi watu hapa nao pia wa, wafanye vitu kama vile kwa, kwa sababu kama Chris Brown alikuja na hakuna msanii kutoka Mombasa hata mmoja alipanda kwenye lile jukwaa ambapo kimimi naona ni makosa makubwa sana, kwa sababu hapa pia wasanii wako na wa... wa, ningekuwa vizuri sana kupata hiyo opportunity ya, ya kuperform kwa stage kama ile ya msanii international vitu eh, kama hivyo, so naweza sema wa, eh, wananchi wanatuthamini, wananchi wanatusikiza, lakini kuna wale wa, wa, wale watu ambao ni viongozi tuseme ama vitu kama hivyo, ni kwamba bado hawajatuchukulia eh, umuhimu sana mpaka ikifika wakati wa kama siasa siasa, ndo unaona wanatufuata, lakini wakisha wakishapata vile vyeo vyao, wanakuwa wanajifanyia mambo bila kufikiria vijana, unaona of which ni makosa, kwa sababu kama wewe ni kiongozi, tumekuchagua, umechaguliwa na wananchi alafu uende ulete mgeni umpatie pesa aende na hao watu hapa, usiwapatie kazi. So eh, sijui unakuwa unaonyesha mfano gani? Kwa sababu eh, nafikiria kiongozi ana responsibility ya kuendeleza kuendeleza ama kuinua wale eh, jamii, jamii wale watu ambao wamemchagua wakampatia kile, kile, kile cheo ndio so naweza sema hapo bado kuna changamoto sana, kwamba viongozi wanakuwa wana wana wana wana wana wana, wana, wana kama dharau fulani hivi kwa kwa tine, kwa wasanii ambapo hiyo mtu akifanya kitu kama hicho ni kaambae amedharau vijana kwa sababu vijana wengi ajira zetu ndo hizo, alafu ukiwa unachukua kijana kwa mwingine umpatie pengine milioni tano ama milioni hamsini. Aende zake za Kenya, alafu mtu hapa asipate kazi. Zile pesa zimechukuliwa zimeenda kule. Kama ungekuwa umempatia susumila hapa milioni moja mbili, ile pesa ingezunguka hapa hapa hapahapa, ungekuwa unaendeleza uchumi wa hapa. Lakini zipo pia eh, sijui ni tuhuma au wanawasema nanyinyi wasanii kwa namna ambayo sio nzuri, mara nyingine namna yenu ya mwonekano eh, mivalio, yaani ni kama sio tena kioo cha jamii, hilo vipi? Mimi ee, mtapinga kwa sababu kila mtu ana image yake, na sio kila msanii lazima awe flash. Naelewa, inategemea na kile unachoimba na kile unacho. Ukiangalia kama ule, kunao msanii wa Tanzania ule waga anafanya spoken word, ule mesho mpoto ana- anatembeaja bila viatu, hiyo ni image yake, naelewa na so ukisema kwamba upatie mtu kazi kwa sababu avae vile unavyotaka wewe ama avae kama adamu ama avae kama sijui nani kila mtu yuko na yake yes. Muhimu ni kwamba msanii kama anafanya kazi i kwa sababu wa, wa, si, tuna, tuna tuna, tuna wa wao hawatupati si, tunaitwa tunapelekwa, tunapelekwa mpaka mash, tunapelekwa mpaka load. Mtu unaenda unafanya show, unaitwa Nairobi, unaenda unafanya show. Kwani yule mm mtu -hmm. Waoni na muda unaanza, yes. kututupa mkono, tuende tunamalizia malizia malizia kidogo huku mbele. Unapaonaje huku Aha. unakoelekea, nini ndoto zako? Ndoto zangu ni kwamba niwe msanii wa, wa, wa, msanii wa kutajika Afrika Mashariki na Afrika nzima na hata dunia nzima, na nashukuru Mungu kwa sababu eh, zile strateji zangu zinafanya kazi kwa sababu sasa hii ni, ni kwamba ukitoka nje ya Mombasa ama pwani ya Kenya anachezwa sana karibu kila mahali, ukienda na Nairobi clubs, kwa radios, kwa TV kila mahali anachezwa. Mwaka jana ama mwaka juzi haikuwa hivyo so naamini kwamba mwaka ujao Mungu akipenda, kwamba nataka <tikana> nitoke ni, ni, ni sasa regional, nitoke niende ni, ni Tanzania nifanye kazi na msanii wa kule, niende Uganda nifanye kazi na msanii wa kule. Kwa hivyo naona future ni mzuri zaidi, kwa sababu kulingana na strateji zangu limepanga na naona zinaenda zina zina vizuri. Unadhani pia kwamba vyombo vya habari vinawasaidia ku, kuwatangaza au ndio nao pia wanakuwa Vyombo, mm, vyombo vya habari vinatupatia support, ni hapo siwezi ilalamika, kwa sababu kwa kuchezwa nachezwa kuchezwa nachezwa, na chezwa eh, na vyombo vya habari vitakupatia support ukifanya kazi nzuri, kwa sababu hao pia wako kwenye biashara na wanafanya wanataka wana, wana kucheza muziki ambao wanaamini kwamba wasikilizaji wao watafurahia, so siwezi walaumu sana, lakini naona wana wanacheza pati yao. Nashukuru. Basi nikutakie e, Bwana Susumila e, kila laheri na mafanikio makubwa tu katika sanaa yako hii. Shukran sana, shukran, shukran. Msikilizaji, hapa ndio tamati ya makala haya na kushukuru kwa kunitegea sikio. Namshukuru na fundi mitambo Emmanuel Eleazar kwa muda wote huu. Ulikuwa nami Edmol Wangicheli wa Radio France Internationale, tukutane tena juma lijalo, siku na muda kama huu. Asanteni nyote na kwaherini.