Namkaribu sana katika makala ma mjadala wa wiki na kikubwa ni kwamba tunazungumzia siasa kule nchini Marekani. Raia wa Marekani wanatarajiwa kupiga kura tarehe nane um, mwezi huu, ni wiki ijayo, kumchagua kati ya Hilary Clinton wa chama cha Democratic na Donald Trump wa chama cha Republican kuwa rais wao kwa muda wa miaka minne ijayo. Kwa sasa ni kipindi cha lala salama, gombea hawa wanaendelea na kampeni lakini wanatupia mando makali huku kila mmoja akivuta upande wake, lakini mambo ambayo yameonekana ku, ya kumwendea mrama kidogo Bi Clinton baada ya shirika la FBI kuamua kuchunguza upya barua pepe, uh, zinazodaiwa kufutwa ama kufutwa wakati wa akiwa waziri wa mambo ya nje. Swali so ambalo limezua mjadala mkubwa ni kwa nini linatokea sasa hivi? Je, swali hili linaweza kwa kiasi gani kujaribu kumtikisa Clinton na kumwongezea nguvu bwana Trump? Ni swala ambayo tunajadili leo hii miongoni mwa masuala mengine katika siasa hizi za Marekani, na kutusaidia kufanya hivyo ni wakili Ojuangagina akiwa Nairobi nchini Kenya. Bila shaka amekuwa kifuatilia kwa makini sana siasa za Marekani. Karibu sana wakili Ojuangagina katika mjadala wa wiki. Asante sana kwa kunialika na kutoka Dar es Salaam naungana naye bwana Abdul Karim Atiki. Yeye ni mchambuzi wa siasa za kimataifa hapa RFI Kiswahili. Karibu sana bwana Atiki. Asante sana Buso, asante nashukuru kwa kunialika pia. Naam, asante sana naam. Okili, labda nianze naye kwa tathmini yako tu. Uh, tupe tathmini yako kuhusu mambo yanavyobadilika badilika hizi siku chache kabla ya raia wa marekani kupiga kura, hasa ile sakata la barua pepe za Clinton unalitathmini vipi? Naam, alo na, uh, wakili. Naam, nasema kwamba labda tuanze na wewe utupe tathmini yako kuhusu mambo yanavyokwenda kule Marekani kipindi cha Dar es Salaam hasa ili sakata la FBI kuamua kwamba litaanza linachunguza upya hizi barua pepe za Hilary Clinton. Kwa ukubwa, matokeo ya uchaguzi atakayokuwepo tarehe nane inaonekana imeshajulikana wakati huu, kule kutokea habari kwamba kuna uchunguzi inayoendeshwa na, na taasisi ya ujasusi wa Amerika itakuwa na pigo kwa bi Clinton, lakini hilo pigo halitakuwa kubwa ile kufanya ashindwe na mwenzake bwana Trump. Kwa hivyo unaweza kusema kwamba Clinton atashinda. Kile ambacho tunataka kujua ni ukubwa gani atashinda na ukubwa gani ya kura. Na bwana Tiki, unasemaje? <coughs> mimi mimi nasema siku bado zipo, siku saba, na kwa kweli eh, kumekuwa na upotoshwaji sana wa habari za dhati kabisa kuhusu kinachoendelea katika kampeni e, na kumekuwa na upotoshaji wa dhahiri kabisa kwa kwa kwa hizo opinion polls, wanasema kura za maoni e, kuna mashirika ya habari yameshatengeneza, e, namna ambavyo ya, ya, ya wanaonesha dhahiri kabisa kwamba mashirika makubwa ya habari mengi yanampigia ya ya bebe Bibi Clinton kiasi ya kwamba hatuonyeshi hali halisi, lakini mimi naamini kabisa eh, tunaweza tukashangaa matokeo haya ya uchaguzi wa safari hii. Naam, umezungumzia kura ya maoni, na nimuulize wakili, lakini pia utachangia ukipata nafasi. Uh, kura za maoni baada ya sakata hili kutokea, wakili, uh, kuna, kunaonekana kwamba ile tofauti kati ya Clinton na uh, Trump, ambayo imekuwepo sasa, kidogo kuna ushindani mkali sana unafikiri kwa mtazamo wako Bill Clinton, uh, anaweza kuepuka vipi ile sakata uh, bila shaka ni kipindi cha lala salama uh, kile ambacho inaendelea, sio kusema kwamba kunayo sakata, ni kusema kwamba kunayo rakilishi ilipatikana na mfanyikazi wake, na wanatazama kama uh, bwana ya huyo mfanyikazi wa Clinton alikuwa wanatumia hilo Laptop kutumia mchana ambaye ni umri ya chini, maneno isiyofaa. Hiyo ndio ilikuwa uchunguzi kubwa, ile kupata kwamba kunazo barua fulani ambazo zilitumwa na Bi Clinton au mambo alitumiwa. Kwa hiyo laptop ni kitu ya kuangukia tu, hiyo haikuwa madhumuni ya FBI, lakini vile wamesema kama hawangetangaza hiyo itatumiwa dhidi yao baadaye, kwamba walikuwa wanapendelea, na wakitangaza watalaumiwa wata kwamba wanapendelea Bwana Trump. Kwa hivyo FBI imejipata mahali pagumu, na kile ambacho naona ni kwamba uh, uchunguzi yao haitaathiri uh, maoni ya wapiga kura wa Clinton kwa pakubwa, kwa sababu hii siku sita imebaki nadhani watu wameshaamua nani watachagua. Naam, na bila shaka uh, kura za mapema zimekwisha anza kupigwa kule nchini Marekani, uh, kuelekea tarehe nane, uh, wiki ijayo na uh, wakili, kwa mtazama wako anasema kwamba yeye aone kama swala hili linaweza kuathiri namna mambo yatakavyokuwa. Atiki, unafikiri kwamba wale wananchi wa Marekani ambao hawajaamua uh, watampiganani kura kidogo, wanaweza wakakwenda upande wa Trump baada ya suala hili kujitokeza, mi nadhani ukiangalia mpaka sasa hivi e, utaona kwamba Clinton ana arobaini na nane na Trump ana arobaini na sita Wengine wanasema e, Trump ana wa arobaini na saba wamepishana kwa digit moja, lakini inavyoonekana kwamba uchaguzi huu mimi nalalamika na, na, na, na, na sana kwamba hatupewi habari za wazi zaidi. Inabidi wakati mwingine huhangaike kwenda mpaka kutafuta magazeti ya vichochoroni huko, kuangalia na wao wanasema nini. Sababu inaonekana ma ma mashirika habari makubwa kama CNN, Fox, CBS yote yameshaweka misimamo yao ni namna gani. Hata ukisoma yani maelezo yao sahizi kama CNN unaona kabisa imekuwa ni kama propaganda machinery ya, ya, ya, ya Clinton. Sasa hii wakati mwingine inatufanya tunashindwa kupata eh, ni nini, nini habari kwa uhakika. Lakini eh, habari zinavyoonekana kana kwamba Clinton ana, ana majority. Kwa kweli katika siku mbili hizi amezoofika sana, na mimi nasema eh, tusimwandareti Trump kwa maana ya kwamba eh, labda kwa sababu ya kauli zake na misimamo yake ajabu ajabu L lakini inaonekana kwamba watu pia wamechoshwa na rushwa kubwa zilizokuwa chini ya Obama na Clinton. Na uh, umarekani wengi uh, kura za maoni zimekuwa zikisema kwamba uh, wanamwona Bi Clinton kama mtu ambaye hawaaminiwi sana na watu wengi kule Marekani, lakini pia wengi wanamwogopa sana Bwana Trump. hawajui uh, ni mtu ambaye anaweza kuwa rais wa aina gani hasa ukiangalia uh, so namna matamshi ambayo amekuwa akiyatoa katika kampeni za Uh, kisiasa wakili, labda unaweza kuzungumzia swala hilo, alafu watiki pia utachangia kule kusema kwamba Bi Clinton ni mutu ambaye haaminiki. Amekuwa kwa, kwa siasa kwa muda mrefu, amekuwa bibi ya uh, rais na amekuwa seneta na kadhalika. Hayo yote huenda ikawa kweli, lakini wale ambao wanasema hawamwamini ni wachache ukilinganisha na wale ambayo wanaona kwamba yeye ni akamgombea uh, afadhali kuliko mwenzake Bwana Trump ambaye hana ufahamu sana kwa mambo mengi ya ya kazi ile anayoyatafuta. Uh, na mbali na hayo pia ile fikra zake vile ameelezea na temperament yake vile imeonekana vile, uh, mwenzake rais wa sasa amesema hana hajazo- hajazoeshwa, hajajiandaa kuwa rais wa nchi hiyo kabisa. Kwa hivyo inaonekana wengi, ingawa wanamshuku Bi Clinton, watampigia kura, kwa maana wana wagombea wawili tu, na huyo ndio afadhali kuliko ule mwenzie. Naam, Atiki, unasemaje? Mi nasema kwamba e, siasa za Marekani e, ni tofauti sana na siasa za nchi nyingine. E, uchaguzi wa Marekani unaonyesha kabisa kwamba, e, e, una- una- unaweza ukapata kura, e, kivipi kuhusu e, msimamo wako katika siasa za nje za za, za Marekani, na hii inaonekana imempa imempa mpaka hata watu wa Clinton walikuwa wanalalamika, anasema kwamba Trump wanawatisha watu kwa sababu e, ile kusema kwamba Mashariki ya Kati ilikuwa beta zaidi wakati wa Republicans wanatawala, wakati wakina, don, don, don, Ronald Reagan, Reagan wanatawala pamoja hata na wakina Bush. Lakini sasa hivi tangu ameingia Obama, alisema kwamba ataleta amani Mashariki ya Kati, lakini Mashariki ya Kati kumekuwa hakuna amani, vita imewaka moto na ISIS ndio wame, wame, wame, wame, wamekuwa wamepanuka zaidi kwa hiyo inaonekana kwamba eh, eh, siasa ya nje ya, ya, ya, ya Marekani Demokrat wameshindwa kuidhibiti. Kwa hiyo anazo karata nyingi ambazo Donald Trump anacheza nazo kuliko hizo kauli zake mbili tatu ambazo nazo pia zinampa umaarufu zaidi, hasa ukizingatia mambo ya uhamiaji, siasa za uhamiaji hata Ulaya sasa hivi. Ujerumani Angela Merkel atatolewa kwa sababu ya kukubali kuingiza, ndio ndio sistemu ya Ulaya sasa hivi na, na Marekani haiwezi kuwa tofauti kwa hiyo hayo mambo wanasema, sisi labda wageni tunapenda kwenda kukaa kule na wa, watu foreigners wanaweza kumuona Donald Trump mbaya, lakini kwa wamarekani wenyewe majority wanamwona Donald Trump vizuri tu, kama vile siasa za Ulaya ambazo wanakaa kutolewa kwa sababu ya kukumbatia wakimbizi na bila shaka na uchaguzi mwenyewe utafanyika tarehe nane mwezi, uh, mwezi huu siku ya Jumanne wiki ijayo, na bila shaka paarfa na kuletea mambo atakavyokuwa bwanatika uh, amezungumzia tofauti kidogo kisiasa kule Marekani uh, kum kwamba msikilizaji, uh, kuna watu wengi wameshaanza kupiga kura kura za mapema na pia wakati huu kampeni zikiendelea, unaweza kubadilisha kura yako. Ni tofauti ambayo pia ipo kati ya Marekani na mataifa mengine barani Afrika. Tumekwenda um, sana, lakini kwa sababu uchaguzi ni wiki ijayo, naweza uh, nikawauliza wachambuzi wetu uh, Bwana Juan Agina, labda labda kwa siku chache tu uchaguzi na bwana Trump ambaye inakujia wiki ijayo inaweza semekana ndio mmoja wao ya uchaguzi ya Amerika ambayo haikujadili mambo ya maana kuhusu uhusiano ya nchi Amerika na Afrika, tuseme hata na bara zingine, tuseme Ulaya au Asia no. Imechukua muda mwingi kujadili mambo ya uh, ngono ambaye haipo katika kuendesha Nji kwa hivyo imeonyesha dunia vile siasa ya Amerika imekuwa duni, na kwa hivyo kwa, kwa mtazamo na, na atashinda <gigio> tukimalizia mda wetu umekwenda sana, huenda bi Clinton atashinda lakini sera zile ambazo ataendesha ndio haijulikani wazi kabisa. Nam atiki na wewe kwa sekunde moja tu, mi naamini kabisa Wamarekani watafanya maamuzi ya kubadilisha utawala utawala wa, wa, wa mwendelezo wa utawala wa demokrasia, nadhani safari katika mwisho wake, ndio ninavyoamini mimi. Naamini pamoja na kwamba wote wana matatizo na anawaona wote hawafai, lakini nadhani Trump atashinda. Ndio basi, bila shaka tutakuja na jibu sahihi wiki ijayo hapa RFI Kiswahili, na tutazungumza zaidi aa, katika ma, ma, ma, makala yetu na pia mjadala wa wiki na habari zetu. Asanteni sana wachambuzi wetu, Abdul Karim Matiki, mchambuzi wa siasa za kimataifa kiwa Dar es Salaam. Asante sana. Asante, asante, sana. Asante, sana. Wakil, asante wakili ujo wengine ukiwa hapo Nairobi. Na kufikia hapo, tunafika mwisho wa matangazo ya asubuhi kutoka hapa RFI Kiswahili. Afundi mitambo amekuwa ni Emmanuel Lezar, msimamizi wa matangazo haya ni Ruben lukumbuka, mimi ni Victor Abuso. Tunawatakia kila laheri wa Marekani na asante sana. Kwa heri kutoka hapa Dar es Salaam.