Nam, ni matumaini yangu mpenzi msikilizaji wetu wa RFA Kiswahili, ni mzima na umuheri wa afya, na karibu katika makala yetu ya siha njema kwa jumaa hili na kuanza tu, mpenzi msikilizaji wetu, kama Waswahili usemavyo ahadi ni deni na dawa la deni ni kulipa. Basi katika makala yetu ya siha njema kwa jumaa hili nitakuletea sehemu ya pili na ya mwisho ya makala yetu ya siha njema ambapo tutaangazia juu ya athari za kiafya zitokanazo na mimba za utotoni. Basi kwa takriban dakika kumi kupitia makala haya utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Ebisha Bana Abdallah ni kusitwe sote mwanzo hadi mwisho wa kipindi hiki. na basi msikilizaji wetu, katika makala yetu kwa mara nyingine juma hili, ninaye bwana George pamoja na Bi Angel kutoka asasi sio ya serikali ya hapa nchini Tanzania. Ni asasi ambayo imejikita zaidi katika kupambana na mimba za utotoni. Na Bi Angel, kwa mara nyingine karibu sana katika makala yetu haya ya siha njema. Na kukuanza kuanza tu, je, katika upande wa athari, ni athari gani ambazo binti anaweza akazipata kwa kupata mimba wakati akiwa na umri mdogo? He. Asante, uh, kutokana na tafiti ambao umefanyika na uhalisia halisi wa tumegundua kwamba tunapoteza vijana wengi watarajiwa kwa maana, tukizungumzia vijana ni walio juu ya miaka kumi na nane. Kwa hiyo watoto wengi ambapo mabinti wengi wa kike, wasichana wanapoenda kupata mimba za utotoni, asilimia kubwa huwa wanapotea, wanapoteza maisha yao kwa sababu wengi viungo vyao vya uzazi vinakuwa havijapevuka kuweza kuweza kudeliva kuzaa salama na uh, endapo itatokea kwamba hajafanikisha kutimiza hiyo miezi tisa, basi wengi wana ambapo tunaona pia hata idadi kubwa ya wagonjwa wa fistula siku hizi pia ni watoto. Athari zingine ni kwamba tunaona kwamba wengi wanashindwa kuendelea na masomo kwa sababu mtoto anapopata mtoto mwenzake, anakuwa anakosa ile hali ya kujiamini hata tukisema tunapomrudisha darasani, tunagundua kwamba anajiona kwamba yeye bado yuko tofauti au walifanya kosa kwa wenzake kwa, kwa, kwa kuweza kupata mimba kabla ya ule wakati halisi. Mm -hmm. Naam bwana George hakika umemsikia Bianjo hapa akibainisha baadhi ya athari ambazo zimekuwa zikitajwa kwa namna moja au nyingine kutokana tu na mimba za utotoni. Labda ukiachilia mbali athari hizo ambazo Bianjo amezibainisha, je, kuna athari gani nyingine za kiafya ambazo nazo zimekuwa zikitajwa kwa kiasi kikubwa kuchangiwa kutokana na ongezeko la mimba za utotoni katika jamii zetu? Ya, kiafya pia nachokuongezea, ongezeko la magonjwa ya zina na Ukimwi pia, maana wale watoto wanakuwa wanauelewa, mm-hmm. Hivyo basi, mpaka amepata mimba ina maana kwanza alifanya ngono isiyo salama. Hivyo basi unakuta una huyu mtu. Ah, yani nafasi ya kupata maambukizi ya magonjwa ya zinaa kama kisonono, kaswende na mengine ni rahisi zaidi. Lakini nafasi ya ma, ongezeko la maambukizi ya Ukimwi ambayo dunia nzima na nchi zetu za Afrika Mashariki ambazo zimekuwa zikipigana ziki kwa nguvu zote kuhakikisha tunapunguza janga la Ukimwi, nafasi hii na ongezeko la mimba za utotoni ni nafasi Inaongeza tatizo pia. Lakini kiuchumi mataifa yetu ya Afrika Mashariki na dunia kwa ujumla inapoteza sana nguvu kazi. Na Bwana George, baada ya kuangazia athari hizo ambazo zimekuwa zikitajwa kutokana na mimba za utotoni. E, e, hivi karibuni tumeshuhudia jitihada mbalimbali zimekuwa zikifanywa na serikali zetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati, katika kupambana na mimba za utotoni. Labda tukija katika upande wenu nyie kama asasi za kiserikali kwa hapa nchini Tanzania na katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na Kati kwa ujumla ni kipi haswa ambacho mmekuwa mkifanya katika kusaidia kwa namna moja ama nyingine kupambana na mimba hizi za utotoni ambazo zimekuwa na athari kubwa katika jamii zetu? Uh, Community Voices and Focus ni taasisi asasi isiyokuwa ya kiserikali, imeanza mwezi wa pili mwaka huu tarehe kumi na tisa na kama unavyojua sasa hivi dunia iko inasimamia kwenye malengo endelevu, Sustainable Development Goals. Kwa hiyo tumeadapti Sustainable Development Goal number 5 ambayo inabeba kwenye jinsia na ile ya afya ambayo sasa tunasimama kwa pamoja kuweza kupiga vita ndoa za utotoni. Sasa uliuliza swali ukasema tumechukua hatua gani, baada ya kuzipitia hizi nchi zetu za Afrika, Tanzania yenyewe na nchi za Afrika Mashariki kwa ujumla baada ya kuona ukubwa wa tatizo na kugundua kwamba kila siku tatizo linaongezeka mbali na hatua zilizoshukuliwa na mashirika ya kimataifa na mashirika mengine na serikali kwa ujumla, serikali zetu za Afrika Mashariki pia tuliona tuna haja ya kufanya kitu ambacho kitaifanya jamii iwe tayari katika vita ya ndoa na mimba za utotoni. Kwa sababu moja, tulibuni kitu kinaitwa Binti wa Kitaa. Binti wa Kitaa ni neno la ukijana zaidi, likiwa linamaanisha msichana au mtoto wa kike aliyoko mtaani. Tukisema msichana au mtoto wa kike aliyoko mtaani, wengi wanajua ni wale watoto wa lugha nyingine wanaitwa street children. Sisi kwetu hapana, hatuna maana hiyo. Tunaposema binti wa kitaa, tunamaanisha ni mtoto wa kike ambaye yuko nyumbani yamkini ana wazazi au anao wazazi lakini hayuko shule, yuko, yuko tu mtaani amekosa uwezo wa kwenda kusoma. Sasa wengi wanaokosa uwezo wa kwenda mashuleni kusoma, ambako asasi nyingi za kimataifa na zisizokuwa za kimataifa na za kiserikali na zisizokuwa za kiserikali zimekuwa zikitoa elimu kwa wanafunzi mashuleni, lakini tukagundua kumbe huku mtaani kuna tatizo, wale walioko mtaani hawafikiwi. Tukaamua tuanzishe kitu kinaitwa binti wa kitaa, na hii binti wa kitaa, naomba niwaambie watanzania wote Niiambie dunia na niiambie afrika mashariki, kampeni hii imeanzia Tanzania. Baada ya Tanzania, tutatafuta mashirika mengine Kenya, Uganda na nchi nyingine, tuifanye bintu wa kitaa east africa, baada ya bintu wa kitaa africa. Kwa hiyo hilo ndo jambo ambalo tunaliplani. Lengo letu la kampeni hii ni kuhakikisha kabisa, kwanza, kwa ukanda huu wa afrika mashariki, tunatokomeza kabisa swala la mimba za utotoni. Namkumbuka tumpenzi msikilizaji wetu kaando, kwanza umefungulia redio yako kipindi. He, ni makala ya siha njema, ambapo katika makala yetu ya siha njema kwa jumaa hili nimeweza kutupia jicho kuangazia juu ya athari zitokanazo na mimba za utotoni, lakini vilevile mchango ambao umekuwa ukitolewa na hasasi mbalimbali sio za kiserikali katika mataifa yetu katika ukanda huu wa kati katika kupambana na mimba za utotoni. Na bwaai kwa mara nyingine kwako nyinginekkwao a hivi karibuni imezindua kampeni ya Binti wa Kitaa. Ni kampeni ambayo inalenga kuelimisha jamii kuhusiana na kupambana na mimba za utotoni. Labda wananchi katika jamii wamewezaji kuipokea kampeni hii ya Binti wa Kitaa, na unadhani kampeni hii imeweza kuleta mafanikio gani katika kusaidia kwa namna moja ama nyingine katika kupambana na mimba za utotoni katika jamii zetu? ya binafsi, kikubwa ni mshukuru Mungu kwa jinsi kampeni ilivyopokelewa na mafanikio makubwa ambayo tumeyaona ni kwamba, sasa baada ya kufanya uzinduzi wa bintu wa kitaa pale, tumeanza kupokea simu za watanzania wengi wakiomba, tunaomba mje kwetu, tatizo liko hivi, tatizo liko hivi. Kama jana nilikuwa na simu zaidi ya simu kumi na tano. Kwa hiyo sisi ile kitendo cha tuliona fahari, lakini kitu kingine ambacho tunamshukuru Mungu zaidi, Hamad, vijana wa Kitanzania na vijana wengine wa, wa Afrika Mashariki wamekuwa wakitupigia simu, tunaomba tushiriki, tunaomba tushiriki. Kwa sababu sisi kama asasi huwa tunaamini kitu kimoja, tunapenda kitu tunayokita domino effect, ile mtindo wa nikikuambukiza wewe, utamwambukiza yule, utamwambukiza yule. Sasa sisi tuliambukiza kwa watu wachache, imeleta tana pia. Watanzania vijana wanaotaka kushiriki, watu wa Afrika Mashariki wanaotaka kushiriki, wanataka kuona tunapush. Kwa hiyo kwetu sisi ni mafanikio makubwa sana, na sisi tunaamini vijana wanaweza jenga Afrika Mashariki. Vijana wanaweza kuijenga Afrika, vijana wanaweza kuijenga dunia na vijana wanaweza kuijenga bara la Afrika. Anasema Katibu Mkuu wa katibu mkuu mstaafu Ban Ki-moon ambaye anamaliza muda wake anasema, ilikuwa na dunia imara na endelevu inahitaji nguvu kubwa ya vijana. Hivyo basi, nawaita vijana waungane pamoja kwa ajili ya kuijenga dunia. Na mimi kwangu, hata ukiniambia niseme leo ili kutokomeza mimba za utotoni na ndoa za utotoni, nawaita vijana wa Kitanzania, vijana wa Afrika Mashariki, Rwanda, Burundi, Kenya, Uganda, Kongo, Somalia, nawaita. Lakini nawaita vijana wa Kiafrika na dunia nzima, tuungane kwa pamoja, tatizo la mimba za utotoni litaisha kama tutaamua kulimaliza. Kwa hiyo mi nashukuru sana, hiyo kwetu sisi ni mafanikio makubwa, ni muda mfupi lakini tumeanza kuona mafanikio. Naam, nikiukia kwako B Angel, kwa, kwa maneno machache tu, sasa labda wito wako ni upi kwa wasikilizaji wetu katika ukanda huu wa Afrika Mashariki na kati, haswa vijana? Mimi wito wangu ni kwa wasomi wa vyuo vikuu wasomi wa elimu mbalimbali ni kwamba tumekwisha kupata elimu yetu, sasa ni wakati wa kutumikia jamii yetu. Usibaki pale ambapo umesomea kitengo chako, ile elimu ambayo umeipata, tamani binti, tamani kijana ambaye ayupo katika jamii, hajui pa kuanzia, hajui pa kuelekea, afike sehemu au afikie malengo ambayo wewe umefikia. Asante sana namna kufikia hapo. Mpenzi msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, ndipo mmefikia tamati ya kipindi hiki ukipendacho cha siha njema kwa juma hili. Hakika utakuwa umejifunza mengi kupitia makala yetu. Mimi ni Abi Shaaban Abdallah, basi nakutakia asubuhi njema.