Na msikilizaji wetu wa RFI Kiswahili, kwa mujibu wa shirika la mfuko wa idadi ya watu katika Umoja Mataifa, yaani UNFPA, imebainisha kwamba kila mwaka watoto milioni 7.3 wa kike chini ya umri wa miaka 18 hushika mimba huku katika ukanda huu wa Afrika mashariki na kati nchi ya Uganda na Tanzania ni miongoni mwa nchi ambazo zinaongoza katika changamoto ya mimba za utotoni, hali ambayo imekuwa ikichangia watoto wengi kukumbwa na matatizo mbalimbali ya kiafya na kijamii. Basi kupitia makala yetu ya siha njema, kwa mara nyingine, kwa jumaa hili nitaweza kuangazia juu ya changamoto ya mimba za utotoni na athari zake za kiafya na kijamii kwa takriban dakika kumi. Basi kupitia makala haya utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Ibisha Ban Abdallah, ni kusitwe sote mwanzo hadi mwisho wa, wa makala haya. Na wakuanza tumpenzi msikilizaji wetu, kumekuwepo na jitihada mbalimbali ambazo zimekuwa zikihusisha serikali pamoja na mashirika yasiyo ya serikali katika kuokoa watoto wa kike kutoendelea kutumbukia katika wimbi hili la mimba za utotoni. Basi hii leo hapa studioni nao ni wageni ambaye ni bwana David George, ambaye ni mkurugenzi mtendaji pamoja na Bi Angela James, ambaye ni afisa mradi wa shirika lisilo la serikali la Community Voices in Focus. Ni shirika ambalo limekuwa likijihusisha katika kupambana dhidi ya tezo hili la mimba za utotoni. Na kwa kuanza tu, labda bwana David, uh, tumekuwa tukisikia tezo hili la mimba za utotoni ni changamoto kubwa hivi karibuni. Hebu tueleze ukubwa wa tezo hili lipoje, na ni sababu zipi ambazo zimechangia mimba za utotoni? Asante. Tatizo la mimba za utotoni ni kubwa katika bara la Afrika, na nchi ya Tanzania na Uganda kwa ukanda wa Afrika Mashariki zinatajwa kama miongoni mwa nchi ambazo ziko miongoni mwa nchi zilizopo zinazoongoza kwa mimba utotoni barani Afrika, ambapo sasa tatizo limekuwa kubwa. Lakini tatizo hili halijaenda Afrika tu, limeenda mpaka nje ya Afrika. Unaona, India inatajwa kama nchi ambazo zinaongoza kwa mimba za utotoni duniani kwao. Tukija kuangalia, Afrika imeasirika zaidi, lakini kwetu Afrika Mashariki, Tanzania na Uganda zimeasirika zaidi. Kwao tatizo hili ni kubwa sana. Aa, inasemekana duniani kwa mujibu wa ripoti za UNFPA duniani kila mwaka watoto hamsini na moja wanaolewa na watoto zaidi ya milioni moja wanapata mimba za utotoni. Ukiangalia kwa hali hii tatizo ni kubwa sana. Uh, tukija hapa kwetu nyumbani Tanzania, ukiangalia tatizo ni kubwa sana, hasa katika mikoa ya kanda ya ziwa na Bwana George, tunaona tatizo hili la mimba za utotoni limekuwa likifananishwa na kitandawili ambacho kimekosa jibu. Unadhani tatizo ni nini haswa ambalo limekuwa likichangia kuendelea kushamili kwa tatizo hili la mimba za utotoni licha ya kuwepo na jitihada mbalimbali ambazo zimejaribu kulikomesha katika jamii zetu haswa katika nchi yetu ya Tanzania pamoja na Uganda? Kwanza, tatizo kubwa ni ukosefu wa elimu ya uzazi ya afya na uzazi wa wazazi, au jamii zetu sisi wazazi au jamii zetu sisi zimekuwa zimekuwa oga na wazazi wetu wamekuwa waoga kuzungumza moja kwa moja na watoto wao kuhusiana na masuala ya uzazi. Hivyo basi, mtoto anavyoanza kupata mabadiliko ya mwili, wazazi hawana nafasi ya kuongea na yule mtoto. Kwa hiyo yule mtoto anapopata yale mabadiliko yanayochukua zilizopita kama ya, kama yalivyo, lakini pia mabadiliko ya teknolojia. Teknolojia imekuja kutuathiri sana ah, bahati nzuri siku mbili zilizopita, siku ya Jumapili, nilibahatika kushiriki tamasha jukwaa la vijana. Nikiwa katika jukwaa la vijana nilipata changamoto moja tu, mtoto wa miaka kumi na mbili kwa jina la Dhulfa aliniuliza swali moja zito ambalo kwanza niligundua hakuna elimu ya uzazi kwa watoto wetu. Anasema, "Kaka, nawezaje kujikontrol mimi baada ya kuanza kuona nimepata mabadiliko ya mwili?" Nikagundua kwamba ha, kumbe kuna shida, wazazi wa Sulfa hawana muda wa kuzungumza na zulfa kuhusu matatizo yanayomkabili lakini jambo lingine nikaja kugundua kwamba hata mfumo wetu wa maisha tunayoishi wengine mila zinatuathiri na mazingira tuliyopo yanatuathiri ukienda kama kanda ya ziwa mtoto wa miaka kumi na sita anaolewa kama mzazi anamuoza mtoto leo ana miaka kumi na sita yule mtoto akiu, ndani ya ndoa atapata mimba bado ni mtoto mtoto kwa mujibu wa sheria zetu za nchi anasema mtoto ni, chin, ni, za, ni, chini ya miaka kumi na nane mtu wa miaka kumi na sita bado ni mtoto sasa wanamuoza mtoto kama yule anategemea nini si lazima atapata memba ko kwa Tanzania tatizo hili ni kubwa, lakini hata ukienda kwa wenzetu Uganda tatizo hili pia ni kubwa changamoto. No, changamoto zinazotukabili hazitofautiani, na hata ukienda Zambia. Bahati nzuri nilifanya research Malawi, nilifanya research Malawi juu ya changamoto zinazowakabili kutokana na chanzo cha mimba za utotoni nchini Malawi, lakini kaja nikagundua jambo kubwa sana ni kwamba elimu ya afya imekuwa tatizo. Wazazi wana kiafrika wanaogopa kuzungumza na watoto wao wa kike, wanaogopa kuzungumza na watoto wao wa kiume. Hakuna mahusiano mazuri kati ya wazazi na watoto, lakini hata huko mashuleni tunakosoma tunaona kwamba tukimwelimisha mtoto na miaka kumi na moja, tunakuwa tumemfanyaje? Tumemvuruga. Kwa hiyo mwisho wa siku tunakuja kujikuta tunazalisha kizazi chenye mimba nyingi sana. Nikigokea kwako Bi Angela, labda kwa, wa kwa, kwa mtazamo wako unadhani nadhani tatizo ni nini hasa ambalo limekuwa likisababisha watoto wengi katika jamii zetu kukumbwa tatizo hili la mimba za utotoni, nikiachilia mbali suala so zima la ukosefu wa elimu kama alivyoweza kulielezea hapa Bwana David George muda si mrefu. Asante. Nadhani tatizo lingine ni tamaa za mabinti wenyewe au watoto wenyewe, kwamba unakuwa e, binti sawa, tunaona ni watoto lakini tayari wameshaingia kwenye matamanio ya mwili. Anaona mwenzake amevaa, amependeza na yeye anatamani kupata kile kitu. Katika kupata kile kitu ambacho anakihitaji, mwisho wa siku anakuta amerubuniwa na mtu. Inawezekana hata ni mtu mzima au ni kijana. Tunapozungumzia kijana ni kuanzia kuanzia 18 na kuendelea hadi 35. Kwa hiyo anajikuta ameweza kupata matatizo mengine, ikipelekea hata ujauzito chini ya umri ambao unatakiwa. Na ni sauti yake B. Angela James ambaye ni afisa mradi wa shirika lisilo la serikali la Community Voices in Focus kutoka hapa nchini Tanzania. Kumbuka kama ndo kwanza muungana nasi, kipindi hewani ni makala ya siha njema, ambapo katika makala yetu ya siha njema kwa juma hili nimeweza kutupia jicho kuangazia juu ya changamoto ya mimba za utotoni, lakini vilevile athari zake katika jamii haswa katika upande wa kiafya. Na studioni hii leo ninaye bwana David George pamoja na bi Angela James kutoka shirika lisiyo la kiserikali la hapa nchini Tanzania. Nam, nikigokea kwako kwa, kwa mara nyingine bwana David, mara nyingi tumekuwa tukishuhudia katika jamii zetu suala hili la mimba za utotoni, nalo limekuwa likihusishwa, limekuwa likitokana na kuenea kwa utandawazi. Labda unaweza kutufafanulia zaidi uhusiano ambao uliopo kati ya kuenea kwa utandawazi katika jamii zetu na kuongezeka kwa tatizo. Hili la mimba za utotoni. Aa, swala la utandawazi kwa nchi za Afrika imeziasili sana. Mabadiliko ya teknolojia yameathiri sana watoto wa Kiafrika ambao wengi wameona utandawazi ulivyokuja kwao umekuja kama kitu kilichotokea ghafla bila uelewa wa utandawazi na tek, mabadiliko ya teknolojia ni nini, wamfikia mahali sasa tunatumia, mabad, tunatumia mabadiliko ya teknolojia au utandawazi vibaya kwa sababu sasa hivi umekuta watoto wanaangalia, mtoto wa miaka kumi ana simu ya smartphone ya kutachi umo, anaangalia ponograf, umo anaangalia vitu vingi vya ajabu ajabu, vile vitu anavyoviona anataka kwenda kupractice. Sasa laiti kama wazazi wangekuwa na uwezo wa kuwaelimisha watoto pia kuhusiana na mabadiliko ya teknolojia, wangetumia muda ule kuzungumza na watoto wao na wasingewapa nafasi ya kuanza matumizi ya simu. Napenda sana nikizungumzia hiki nizungumze, kwa mfano, juzi mama mmoja nito mama Jamari tatizo limefika. Lakini sasa huu utandawazi umekuwa kikwazo kikubwa, umekuwa kikwazo kikubwa sana, na chanzo cha hii mimba za utotoni. Lakini kuna hatua mbalimbali zimechukuliwa na serikali, serikali zetu za Afrika. Sasa hata tukija kuangalia hapa, serikali yetu Jamhuri ya Muungano wa Tanzania pia imechukua hatua. Kwanza imetunga sheria ya mitandao ambayo inazuia sasa le zoezi la watu kutupia, kutumiana zile filamu za ngono zisiendelee lakini nazipongeza na pia serikali sh nyingine za Afrika Mashariki. Hata nikienda Uganda pia hawana hiyo sasa hivi, ukienda Burundi pia sasa hivi wana practice, hawataki vitu hivi. Lengo ni nini? Ni kujaribu kutengeneza maadili ya watoto wao. Nam ni sauti yake bwana David George, ambaye ni mkurugenzi mtendaji kutoka shirika sio la kiserikali la hapa nchini Tanzania. Basi kufikia hapo, msikilizaji wetu, ndipo nimefikia tamati ya sehemu ya kwanza ya makala yetu ya siha njema. Kumbuka kuungana nami tena hapo juma lijalo katika mwendelezo wa makala haya, ambapo nitaweza kutupia jicho kuangazia juu ya athari za kiafya zitokanazo na mimba za utotoni, lakini vilevile mchango wa asasi mbalimbali sio za kiserikali za hapa nchini Tanzania na katika maeneo katika ukanda huu wa Afrika mashariki na kati katika kupambana na mimba za utotoni. Basi kwa takriban dakika kumi kupitia makala haya ulikuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Abi Shaban Abdallah. Basi nikutikia asubuhi njema.