Ni mara nyingine tena, wakati mwingine tunakutana katika makala ya wimbi la siasa. Karibu na utakuwa nami mtayarishaji na mtangazaji wako Victor Robert wile nikikusihi ungane, uungane nami mwanzo wa makala haya mpaka tamati yake. Makala ya wimbi la siasa kwa juma hili itaangazia siasa za nchini Afrika Kusini, lakini kubwa ni kuhusiana na hoja ya kura ya kutokuwa na imani na rais Jacob Zuma kuwekwa mezani katika bunge la nchi hiyo na kujadili mada hii kwa kina nitaungana kwa njia ya simu na Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa, akiwa Dar es Salaam, Tanzania, na kule jijini Nairobi nchini Kenya nitaungana na wakili Martin Oloo. Hoja ya kutaka kupigwa kwa kura ya kutokuwa na imani na raisi imezua gumzo na kutikisa nchini Afrika Kusini. Hatua hiyo inaashiria nini katika nyanja ya utawala bora na utawala wa sheria barani Afrika? Martin Oloo, nikianza nawe ukiwa hapo Nairobi nafikiri jambo la kutimua ama kuzungumzia nafasi ya kumtimua rais kutoka kwenye mamlaka kupitia kwa bunge ni jambo ambalo tumeliona likiendelea kupata umaarufu hasa hapa Afrika. Itakumbuka kwamba ndugu yetu aliyekuwa pale pale Afrika Kusini, ambaye alikuwa anaendesha nchi hiyo, Thabo Mbeki alifurushwa pia kutoka kwa bunge kutoka kwa usukani kwa njia hiyo hiyo, bunge la ANC, ambapo walikuwa wanakosa imani naye, basi aliweza kumwambia bwana bana e, kama chama hatukutaki. Kwa hiyo ikawa ni lazima ang'atuke. Kwa upande wako Haji Kaburu, wewe kimtazamo unafikiri ni kwa nini hasa wabunge waamue kupiga kura ya kutokuwa imani na Rais Jacob Zuma? Uh, mi na maoni tofauti ni kwamba mi kwanza naona ni ukomavu wa, wa demokrasia katika bara letu, kwa nchi ambayo inaongozwa na chama chama ambacho kinatawala, wabunge waweke mkakati wa kumwadabisha rais aliyo madarakani kwa kumpigia kura ya kutokuwa na imani naye. Lakini turudi nyuma pia kwa mtu mwenyewe ambaye anapigiwa kura, ni mtu amedumu, ame katika siasa E, kwa muda mrefu lakini pia amedumu katika migogoro hata kabla ya kupata nafasi kubwa kama ya urais. Na kwa kweli e, ANC, kama haikuchukua hatua ya kumwajibisha na kumwadabisha sasa hivi, basi chama hicho kitapoteza umaarufu kabisa na isiyekawa tena kwenye uchaguzi zinazokuja ikapoteza dira na, na uongozi wa nchi. Hilo ndo naloliona, lakini ukomavu ni ule kumkabili rais wa chama chako na kumwambia hufai. E, Martin Olo... Kimtazamo, unafikiri ni kwa nini hatua hiyo inakuja wakati huu? Sio kwamba inakuja kwa mshangao, nafikiri hatua hii imekuwa ikijipika iki kwa muda. Kumbuka ya kwamba Rais Juma amejipata kutoka tatizo moja hadi lingine. Ilikuwa ni hali ya ufisadi katika uh, uongozi wake. Pia tukawa na hali ya matumizi mabaya ya hela kurekebisha nyumba yake kwa, kwa, kwa hela za umma usimamizi wa uchumi na baadhi ya wa mawaziri wake ambao kidogo wana walakini. Kwa hivyo unaona kwamba amekuwa akijiandaa kuweza kupigwa msasa na bunge na kuweza kumulikwa, ili kwamba wakipata sababu za kumfurusha na waweze kuzipata, na ni haki yao kama wabunge na pia ni kulingana na katiba ya, ya, ya Afrika Kusini kwamba wanaweza kutenda tu kitendo hicho nao na wakaheshimika, waka kumbuka ya kwamba sio mara ya kwanza labda itakuwa ni mara ya pili, sababu walionja damu hiyo wakati wa Sabombeki. Upande wa upinzani unamtuhumu Rais Zuma kwa rushwa, kuvuruga uchumi wa nchi, lakini pia kutumia mamlaka yake kinyume cha sheria. Haji Kaburu, ni kija kwako, hoja za upinzani zina matiki gani kwa kuangalia mstakabali wa nchi ya Afrika Kusini? Aa, ni kweli, ni kweli kwamba Zuma amekuwa akituhumiwa tangu mwanzo huko, hata kabla ya kuingia kwenye mamlaka alipokuwa na kwenye chama tu, na ukiangalia kwenye kwenye chama ambacho sasa hivi kinaondeshwa na kijana yule, ki, ni, ni matokeo ya ku, ku, kumchukia Zuma kwamba eh, ANC ilikuwa inamkingia ina kifua wakati ambavyo alikuwa yeye anakula ana sana rushwa tangu wakati huo, kuchagua watu ambao kuwapa tenda watu ambao ni rafiki zake, iliaweza kupata naye chochote ni na kuvuruga uchumi. Ni kwamba Zuma kwanza si msomi, ni Muhammad Sashi tu propagandist, ambaye yeye amepata nafasi ile kwa sababu ya kabila lake, ha, limemsaidia tu kupata na umaarufu ule, kuwa mtu yuko huru, anaweza kuchangana na mtu wa koti yote. Hivi vilimsaidia kufika alipofika, lakini kwa nchi kama South Africa ambayo uchumi wake ulikuwa umekwenda juu sana, ameuvuruga sana leo Nigeria inakuja juu ya South Africa. Nikija kwako Martin Olo, wafanyabiashara e, vile vile wanaharakati, vyama vya wafanyakazi, lakini pia makundi ya kiraia yanamtaka Rais Jacob Zuma pia kujiuzulu. Unafikiri hatua hiyo inaongeza uzito gani katika lile ambalo bunge la Afrika Kusini linafanya? ona ya kwamba makundi tetezi wa upande wa wafanyakazi, makundi ya kiuchumi kama soon manufactures na makundi mengine kama hayo, hata makundi ya magazeti ama makundi ya habari, makundi ambayo ya yanahusika na mambo ya habari, huwa wanajaribu kujikusanya pamoja na kujaribu kulipa serikali ama kukipa chama ambacho kinatafuta kuungwa mkono ama kuunda serikali mkono, kwa sababu pia wanataka uchumi unawili, wanataka uhuru wa habari uwepo. Kiona ama makundi haya yakiona kwa ya kwamba mtu fulani ama serikali ama kiongozi fulani, kama Zuma alivyo hivyo, hawezi kustahili ama hawezi kuwafaa katika mafikiro yao, basi mara nyingi wanakuja pamoja na wakijiunga na wabunge, hata wao labda ndo wanawafadhili auau kwa kuambia kwa kwamba bwana atumfurushe huyu jamaa, la sivyo uchumi wetu utazorota. Pamoja na ukoselewaji ndani ya chama tawala cha ANC nchini Afrika Kusini, bado rais Jacob Zuma ana ushawishi na nguvu katika chama hicho. Nikirejea kwako Haji Kaburu, unaona hoja ya kutokuwa na imani na rais Zuma bado ni kitisho kwake, e, kwa sababu nguvu alizonazo kwenye chama si nguvu ambazo zi. Ya ziko kwenye ka, katiba ya Afrika ya Kusini kuhusu mtawala. Kwa hiyo nguvu zake kwenye NC haziwezi kuzuia bunge kama litaamua kumwondoa. Labda kutakuwa na ushawishi ambao unaweza kuwashawishi baadhi ya wabunge wa NC wa wa, wasipige kura, wasipige kura hiyo ya maoni kwa kumkataa rais. Lakini itakuwa pia wabunge hawa watakuwa na kisaliti chama. Martin Olo, kwa kuangalia hali halisi ilivyo, unafikiri nini mwelekeo sasa wa chama cha ANC eh, huko nchini Afrika Kusini kuhusiana na sera ambazo eh, Jacob Zuma anazitumia katika kuongoza? Yeye ye, Jacob Zuma ana kibarua kigumu. Kibarua chake ni kwamba hawezi kuwahamasisha ha, viongozi uh, ama hawezi kuhakikishia taifa kwamba sera zake zinaweza kuleta uh, amani ama zinaweza kuleta uh, uchumi uchu wao kuweza kunawiri. Kwa hivyo ni sera na labda ishara ya kwamba kuna mengi ambayo akiendelea kuwa pale yataenda mrama. Uh, ndivyo tunaona nafasi ya kusema kwamba lazima aweze kufurushwa ama lazima waweze kumpingiza, tuseme ya kwamba bwana, nenda zako, sisi utuwache, tunajaribu kuunda serikali kwa eh, haji kaburu katika kile kinachofanyika Afrika Kusini, viongozi wengine barani Afrika, kuna ujumbe wowote wanaopata kutokana na hali hiyo? Kwa eh, kweli wanatakiwa wawe wamepata ujumbe, lakini ukiangalia namna za kuendesha siasa katika nchi tof, Afrika ziko tofauti tofauti sana, na demokrasi iko namna tofauti katika nchi za Afrika. Ni e, nchi ya Afrika Kusini peke yake ndo iliweza kutuonyesha kwamba inaweza kumwondoa rais kwenye mamlaka pale walipomwondoa Thabo Mbeki na kupata kufanya hivyo kumewa, kumewawezesha waonekane kwamba ni watu wanaotawala kwa sheria na katiba, lakini nchi nyingi Afrika kwa mfano tumekuwa, nchi nyingi za Afrika hakuna ujumbe wote waliopata, kwa sababu mpaka leo bado kuna watu wanafanya migogoro na serikali zao bila ku, kuwajibishwa kutokana na kashfa zinazoendelea ndani ya chama cha ANC. Martin Olo, kwa maneno mafupi kabisa, hii ni ishara kwamba ANC pengine inaelekea kuanguka. Uh, labda haitaanguka lakini basi inaelekea kujiangusha. Unajua kuna tofauti kati ya kuanguka na kujiangusha, kwa sababu unapofanya kitu ambacho tusai ama kitu ambacho hakikupatii uh, umaarufu katika wafuasi wako ama unapoangazia uh, mambo ambayo labda haenei ama haingiani na vile watu wako wanavyotaka. Kwa hivyo chama cha cham, eh, kidogo tumeona kimeanza kupoteza umaarufu, tumeona kimpoteza mashabiki na ndiyo tamati ya makala ya wimbi la siasa kwa juma hili. Shukrani kwako msikilizaji kwa kuwa nami kwa muda wote huo. Mimi naitwa Victor Robert Willen nikikutakia wasaa mwanana.