Msikilizaji popote pale ulipo karibu katika makala ya gurudumu la uchumi. Wakati tukielekea ukingoni mwa mwaka elfu mbili na kumi na sita na, na tukijiandaa kuuanza mwaka mpya wa elfu mbili na kumi na saba katika makala haya hi leo tutaangazia umuhimu wa kuwa na malengo katika maisha na namna kushindwa kutimia kwa malengo kunavyokwamisha kukua kwa uchumi, sababu za kushindwa kwa malengo, sambamba na nini cha kuzingatia unapokuwa na malengo. Jina langu ni Sabina Crispin na Bigambo, ungana nami mwanzo hadi mwisho wa makala nam. Bila kupoteza muda, msikilizaji, namleta kwako Eric Crispin, mkurugenzi wa taasisi iitwayo True Maisha inayohusika na utoaji elimu kuhusu kujitambua, kukuza uwezo na biashara ya hapa Dar es Salaam, Tanzania, atufahamishe mengi kuhusu malengo na mambo ya kuzingatia. Karibu. Kwanza kabisa ni kwamba malengo kama malengo hayakwepeki. Pale inaposikia mtu anataka kukua kiuchumi au hata nchi kwa ujumla kama inataka kukua kiuchumi lazima mtu ujiwekee malengo kwa sababu malengo ni ni, ni, ni zile tageti ambazo mtu amejiwekea kiutendaji namna gani atafikia eh, yale maono makubwa, au kwa lugha rahisi ndoto ambayo mtu anayo. Kwa hiyo ni muhimu sana kuweka malengo, kwa sababu yanamsaidia mtu kupiga hatua moja hadi nyingine kuelekea kwenye, kwenye ndoto yake. Sasa inapofikia sehemu uh, malengo yanawekwa alafu labda hayatekelezwi hayafanikishwi kama ambavyo alikuwa amepangwa mwanzo ni dhahiri kwamba hatua hazitapigwa kwenda mbele. Kwa hiyo uchumi hauwezi kukua kama malengo hayatekelezwi, hilo ni la kwanza. nam hapo hapo kwenye malengo ah, pengine labda unaweza kuwa na malengo mengi kwa wakati mmoja, yeah una, una, una, unaweza kuwa na malengo mengi, lakini siri ya malengo ni kwamba yanapokuwa mengi sana pia inakuwa ngumu sana kwenye utekelezaji. Unajua malengo Uh, ili yatekelezeke yanatakiwa yawe na uhalisia, yani yawe na uhalisia, kwa maana kwamba e, yanaweza kufanyika kwenye mazingira yaliyopo na rasilimali zilizopo. Je, zinawezesha hayo malengo kutekelezeka? Sasa ndo maana mara nyingi tunashauri kama kuna uwezekano mtu a, a, a, a, aweke malengo machache ambayo yanaendana na mazingira yake yaliyopo pamoja na rasilimali zilizonazo. Inakuwa rahisi kuyatekeleza. Yanapokuwa mengi sana mara nyingi yanakatisha tamaa sana watu kutekeleza, kwa sababu anapokuwa kila akijaribu kupiga hatua anakuta ki haraka na muda unazidi kwenda, kwa hiyo anaweza ka, akakata tamaa haraka. Na ni vitu gani vya msingi ambavyo mtu anatakiwa kuvizingatia anapokuwa sasa na malengo ama ndoto za kufikia mafanikio fulani? Kwanza kabisa, kwa mfano kama una, una, una, upo kwenye mchakato mzima wa kuandaa malengo yako, ch cha kwanza kabisa ni muhimu sana katika hayo malengo unayoyaweka yawe na uhalisia kama nilivyosema, na katika huo uhalisia uhakikishe unaweka kikomo cha muda kwenye kuyatekeleza hayo malengo, kwa sababu kitaalamu tunasema hakuna malengo ambayo hayana muda. Yaani ukishaona ume- umeweka lengo alafu linakosa muda wa kuanza kulitekeleza na kulimaliza, mara nyingi ndo linakuwa sio lengo, kwa sababu unaweza ukalianza hata mwisho wa mwaka au usilianze kabisa. Lakini kitu kingine kikubwa sana ni kuhakikisha uh, hayo malengo yanakupa hamasa yawe kuya- kuyafanya, kwa sababu yasipokupa hamasa, mara nyingi ndo yanakufanya mtu unaacha unafanya vitu vingine. Sasa ili ya kupe unatakiwa at least uweke malengo ya vitu ambavyo kwa sasa hivi haunavyo. Yani una- unalenga kukamilisha jambo ambalo sasa hivi halipo, yani huwezi ukasema na lengo la kununua shati la bluu wakati tayari una shati la bluu, ndo maana yangu hauwezi kupata ile hamasa kwa hivyo, ni ni vitu vya muhimu sana kuvizingatia unapokuwa unatengeneza unatengeneza malengo, lakini pia uhakikisha hayo malengo yanaendana na mazingira ambayo upo, kwa sababu kuna malengo mengine unakuta mtu amejiwekea, lakini kumbe hayatekelezeki Dar es Salaam, yanatekelezeka haya eh, Mwanza Umeona, labda an, anataka kufanya shughuli za za uvuvi eh, au anataka shu, kufanya shughuli za kilimo fulani au cha mpunga ambapo ukiangalia hicho labda kinafanikiwa sana kiela Tasa, ya, ya mtindogo, ya ya na sio siyo Dar es Salaam. Sasa yeye anapanga kufanya Dar es Salaam, ukiweka malengo ya mtindo huo yanakuwa yana uhalisia. Kwa hiyo mwisho wa siku ukija kwenye utekelezaji, unakuta yanakuwa magumu kuya na kukatisha tamaa, baadaye unajikuta unaacha. Kwa hiyo mwisho wa siku tunakutemu kwamba umeshindwa kufanikisha malengo yako. Kuna wakati ambapo yanatokea mambo yasiyotarajiwa. Nini cha kuzingatia panapotokea hali kama hii kwa mtu ambaye tayari alikuwa na malengo ya kufanikisha jambo fulani? Ya, ni, ni kweli wakati mwingine kuna mambo ambayo hukutarajia yatokee, afya, yanatokea unapokuwa kwenye mchakato wa kutekeleza malengo ya yako, hiyo inatokea. Sasa kama ikitokea hivyo, mimi, mimi nachoshauri ni kwamba jambo moja tu la msingi mtu anatakiwa alizingatie ni kutofuta, e, ile ndoto yake, kwa sababu kama ulinuia kubadilisha kitu mwaka elfu mbili na kumi na sita alafu, ukaweka malengo yakashindwa kutekeleza kwa sababu ya majanga fana yaliyotokea hapo njiani, mtu sithubutu kubadilisha ile ndoto, cha msingi tu unatakiwa urudie kureview kuangalia uh, zile changamoto zilizotokea zilikukwamisha katika maeneo yapi au katika vipengele vipi, alafu ujipange kwa mwaka huu elfu mbili na kumi na saba kurekebisha kwenye yale maeneo ambayo <coughs> yalikukwamisha mwaka jana, yani kuyatibu yale, alafu unaendelea tena. Kwa hiyo kwa ufupi, hakuna haja ya kukata tamaa, ni kuendelea mbele, kujaribu kubadilisha tu mikakati ya namna ya kutekeleza malengo yale ya mwaka jana. na je, ni lazima kuweka malengo yako katika madaraja, yani kwamba malengo ya muda mrefu na mal lengo ya muda mfupi? Ni muhimu sana sana sana, kwa sababu unajua, huu mchakato wa malengo unaanzia kwenye kwenye kwenye maono. Siku zote watu wanakuwa wana, wana maono wanataka ku, wanakuwa na ndoto. Sasa ni ngumu sana kutekeleza ndoto, kwa sababu ni kitu ambacho, uh, ni wazo tu, kama kipo kwenye hewa hivi. Kwa hiyo ili tuweze kufikia ndoto zetu ndo tunatengeneza tuna, tuna kitu kinaitwa malengo. Sasa malengo yanakuwa inakuwa ile ndoto umeipeleka katika hatua ya utekelezaji. Sasa unaweza ukawa umejiwekea malengo kwamba mwaka huu nataka nifanye moja mbili tatu yaani ndani ya miezi kumi na mbili, lakini bado ukiangalia miezi kumi na mbili nayo ni mingi kwa hiyo katika yale malengo ya miezi kumi na mbili, ili utengeneze urahisi wa wewe kuyatekeleza malengo yako, ni bora ukapunguza uka, uka, uka muda. Kwa hiyo ukatengeneza malengo mengine madogo zaidi ya yale malengo makubwa ya mwaka, at least ya miezi sita. Lakini pia hata ukitengeneza ya miezi sita kwa ajili ya kuvunja ile ya miezi kumi na mbili bado haitoshi. Ni vizuri tena ukajitahidi kila wiki, ukawa unajaribu kutengeneza malengo ya wiki kwa ajili ya ile miezi sita. Hata miezi mitatu pia unaweza ukafanya, yani ile kota robo. Una, unaanza miezi mye, miezi kumi na mbili, miezi sita, nakuja ya miezi mitatu lakini pia ya wiki, alafu ndo tunakuja katika siku. Tunasema kuna zile uh, to do list, yani kila siku at least una vishughuli fulani kadhaa vya kufanya kuelekea kwenye malengo yako ya wiki, baadaye ya mwezi mitatu, baadaye ya miezi sita, baadaye unavyoisha mwaka, unajikuta umekamilisha lile lengo kubwa la mwaka mzima. Kwayo ni muhimu sana. Nakushukuru sana ndugu Eric, na nikutakie majukumu mema na kila la heri kuelekea mwaka elfu mbili na kumi na saba. Asante na wewe pia asante. Msikilizaji, bila shaka ulikuwa na malengo katika mwaka elfu mbili na kumi na sita lakini kwa sababu mbalimbali mbali, malengo yako hayakutimia kikamilifu ama pengine hayakutimia kabisa. Hebu wasikize vijana hawa ambao nimepata nafasi ya kuzungumza nao, huenda ukajifunza jambo kuhusu nini ufanye mwaka elfu mbili na kumi na saba katika malengo uliyojiwekea. Asante sana kabila. Naitwa Asmani Shabani Simba, nipo Mwanza kwa kutathmini mwaka wa elfu mbili na kumi na sita kwenda elfu mbili na kumi na saba kikweli ni mwaka wa, wa misukosuko pia ni mwaka wa mafanikio kwa maana ya kwamba malengo yalikuwepo lakini si yote ambayo nimeweza kuyatimiza kwa mda kwa mfano mwaka elfu mbili na kumi na sita nilipanga niwe na miradi yangu niwe na mashamba niwe na shughuli mbalimbali pia nifanye kazi tabiki. kwa bidii kwahio katika upande wa kazi ni kweli nimefanikiwa nimefanya kazi kwa bidii mpaka nimekuwa nifanya kazi bora ofisini lakini pia binafsi kama binafsi nimejaribu kufungua biashara zangu, nina maduka ya nguo, nina mashamba ya mifugo na kilimo. Katika upande wa malengo hayo niliyoyapanga, lengo tatu nimeweza kuyafikia na asili ya kufika huko ni kuji tuma kumshirikisha Mungu kwenye hayo yote na juhudi, lakini pia changamoto zipo ambazo zimefanya nisifikie malengo yote kwa ujumla, kwa maana ya kwamba muda muda umekuwa ni tatizo. Sina, sina wasaidizi maana niko niko mwenyewe tu na mke wangu, ni jeshi la watu wawili. Kwa hiyo sasa hivi elfu mbili na kumi na saba yanayokuja nitamaliza yale malengo niliyopanga elfu mbili na kumi na sita alafu nitaanza malengo mapya ya elfu mbili na kumi na saba Na una ujumbe gani kwa vijana wenzako? cha kwanza ni kujitambua tu na kuchenji maindi seti kichwani. Ukishajitambua na akili ukaiseti kwa kufanikiwa, basi unaweza uka ukapambana wewe binafsi, au kwa grupu kwa kujumuika na wenzako kama vikundi, unaweza mkafikia malengo ya jumla na pia ukafikia malengo yako binafsi. Cha msingi tu ni kuruhusu akili kubwa itawale akili ndogo. Kwa majina naitwa ni James Matabishi Dola, ikiwa Afrika Kusini, mkoa wa Johannesburg. Kwa upande wangu mimi ni mfanyabiashara Nadhani siri ya mafanikio zaidi. Eh, ni ni kujinyima kwanza. Sisi tunapotafuta sisi kama watafutaji ambao hatukuzaliwa katika famili za matajiri, na inapokuwa ina, una mpango fulani, kama una kazi ndogo, inatakiwa uwe na budget na kujinyima zaidi, na usingelikuwa na mawazo ya kuigaiga mifano ya wale watu, kwa sababu hii nchi tunaishi ni nchi ya enjoyment. Unakuta watoto wa matajiri na na wafanyakazi ambao wana kazi nzuri, wana enjoy katika ah, hali isiyoeleweka na unapojikuta wewe unafuatilia hali ile, unajikuta una kitu chochote kile. Na ndiyo sababu mtu unapokuwa una mpango fulani wa kufanikisha lengo lako kimaisha, ni lazima kwanza ujinyime. Na kwanza ukiangalia, mwaka huu mimi siikuwa mfanya biashara, nilikuwa nikifanya kazi zingine ndogo ndogo, lakini nilijinyima sana. Hata watu waliniita mimi sijui nimetoka sijui wapi, lakini niliwaambia mimi napiganisha zaidi, kwa sababu kuna mpango ninayo. Nilipoanzisha biashara, ndo walianza nikubali na kusema ya kuwa kweli ilionekana ulikuwa na mbili fulani na ndio sababu lijinyima sana, na nikakuya gundua kufanikisha mpango anam, ambayo naoitaka kuifanya inabidi kwanza jinyime na kukubali hali ya hewa ama hali ya wakati bisi inavyotokea ili kesho yake ukaishi vizuri. Naitwa Adati Mustafa, natokea Mwanza, mji mmoja naitwa Usagara. Aa, kwa mwaka elfu mbili na kumi na sita nilijiwekea malengo mengi Ah, ambayo kwa kiasi fulani amefanikiwa, lakini kwa kiasi fulani sijafikia malengo mengine. Na kilicho nipelekea mpaka nikafanikiwa baadhi ya malengo yangu ni kujiamini na kuthubutu. Unapojiamini vitu vingi utafanikiwa, na usipojiamini kwa namna yoyote ile utaanguka. Kwa hiyo mi kwa mwaka elfu mbili na kumi na sita nimefanikiwa kwa asilimia naweza nikasema hamsini kama na nane hivi, na yale ambayo sikufanikiwa Nadhani ni swala zima la muda, muda ulikuwa mfupi kidogo, na usimamizi wa zile shughuli nilizokuwa nimezipangilia. Pia nilikuwa nabanwa sana, kwa sababu mimi ni mtumishi, kwa hiyo kazi zi, nyingi zilikuwa zinanielemea. Ninachowashauri vijana wenzangu kwa mwaka elfu mbili na kumi na saba wafanye kazi kwa bidii, wajitume na wawe na uthubutu. Jaribu, unapojaribu utafanikiwa, usiogope na wala usiona aibu katika kufanikisha mambo yako. nakutakia Mwaka mpya elfu mbili na kumi na saba, uwe na mafanikio kwako. Asante. Msikilizaji, hadi hapa sina la ziada, na tumai umeelimika na utauanza mwaka elfu mbili kumi na saba vizuri kwa kujiwekea malengo na kuzingatia muda na mikakati ya kufanikisha malengo yako pasipo kukata tamaa hadi wakati mwingine. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo. Kwa heri.