Msikilizaji nchini Tanzania, kampuni za mawasiliano ya simu zimeanza kutoza kodi ya ongezeko la thamani vati katika manunuzi ya muda wa maongezi kupitia vocha kabla ya mteja kuanza kupiga simu. Kampuni hizi zimechukua uamuzi huu baada ya serikali kupitia bajeti yake ya mwaka wa fedha 2016/2017 kutangaza kufanya marekebisho ya kodi ya ongezeko la thamani yaani VAT, ambapo sasa watumiaji wa simu nchini Tanzania wanaokadiriwa kufikia zaidi ya milioni 39 watatozwa kodi ya asilimia 18. Hili ndilo suala ambalo hii leo tunakwenda kulitazama kwenye makala ya gurudumu la uchumi. Jina langu ni Emmanuel Richard Makundi, karibu katika kulitathmini hili kwenye laini ya simu tutaungana na Bravios Kahioza, yeye ni mtaalamu wa maswala ya uchumi na mhadhiri katika Chuo Kikuu cha Kampala tawi la Dar es Salaam nchini Tanzania. Lakini kabla ya kwenda kwake, hebu tuwasikie wananchi wao wana mtazamo gani kufuatia hatua hizi zilizochukuliwa na makampuni ya mawasiliano. Kinachojili hapo tu kwa hali tua sasa hivi ina maana tulionayo inasikia mtu, inamaana hata ile vocha tu ya mia tano ina maana inakuwa shida tuile kwamba inafanya mazungumzo nayo ina maana ukafikia kwamba ukizi, ina maana mahitaji yako inakuwa ni kazi. Sasa leo hii inamaana ukiweka vocha hiyo, hali mi naona ilitokea kuna siku naweka mia tano baadaye ikaja meseji basi, si ni nini mia nne, sii na ngapi, nikawa nimekatwa. Sasa nikashindwa kuelewa u utaratibu kwamba unakuwaje. Kwa majina yangu naitwa chini no. Majuto, wanatoka Geita. Mimi binafsi kwa mtazamo wangu naona hii hali ya kutozwa kwa kodi kwa watumiaji sio sahihi kabisa, na wanatumiza sisi watumiaji. sisi watumiaji wa chini hatutahusika kabisa tuna, tuna tena imetugeukia sisi watumiaji wa hali ya chini. Mimi naweza kuwa na mfano halisi, juzi niliweka vocha ya mtandao fulani hivi ya, ya shilingi elfu moja baada ya kuweka ile vocha nikaambiwa ni kwamba imesipitishwa. Nimeingiza shilingi elfu moja lakini nimekatwa kodi, imebakia shilingi mia nane arobaini na nne point kama kumi na saba. Kwa jina naitwa kijana Mchapakazi, napatikana maeneo ya Kashinga Ngara, Kagera, Tanzania. E, mi naona huo uamuzi wa serikali kutoza kodi watumiaji wa simu si sahihi kabisa, kwani unanyanyasa hasa kwa mwananchi wa china, lakini pia inarudisha uchumi wa nchi ni sababu watu wengi wataogopa kununua simu kwa kuogopa kodi. Kwa jina naitwa Thomas Wadok, inapatikana Mwanjelwa, Mbeya, Tanzania. Kiukweli, serikali yetu kupandisha kodi katika matumizi ya simu watakuwa wametukandamiza hata sisi wa hali ya chini, kutokana ukiangalia wa hali ya chini wanaweza kutumia simu kutokana na kodi yao inakuwa ni ndogo, lakini kama wanaongeza VAT watambue kuwa sisi matumizi ya simu atakuwa madogo, kasiaua uongea dakika kumi unaongea dakika mbili. Je, kwa Tanzania kawaida au mwananchi cha kawaida anaweza kumudu hizo vazi? Kwa leo hii mnamfanya dakika kumi aweke hela zaidi ya zile ambazo anatakiwa. Wee kweli, mtakuwa mnamnyonya. Na msikilizaji, na, na mara baada ya kuwasikia wananchi wanalizungumziaje suala hili, moja kwa moja na ungana na Bravios Kayoza, mtaalamu wa maswala ya uchumi akiwa Dar es Salaam nchini a, Tanzania. Na pengine kwa kuanzia tu, Bravios, uamuzi huu una tija gani kwa serikali? Sehemu moja, tafiti za ta kiuchumi zinaonyesha kuna tatizo la watu kuto kulipa kodi. Kwa hiyo ukiangalia katika kile kitu unachokiita GDP ratio yaani uwiano kati ya kodi na pato ghafi la nchi ee, utaona ni kiwango cha chini cha asilimia kumi na mbili, na hiki kinaonekana kwamba hakiwezi kwenda uh, mbele zaidi katika kuchukua hatua hizi za kuhakikisha kwamba watu wengi wanaweza kuingia katika mfumo uh, wa kulipa kodi, ili uwiano huu wa kodi na pato ghafi uweze kuongezeka na hatimaye tuweze kuongeza, uh, kuweka saving kwa maana ya kuweka akiba na baadaye, uh, kuwekeza kwa maana ya investment, ili uchumi uweze kukua. Uh, tunahitaji sana Uh, watu wengi wahusishwe katika mnyororo uh, huu wa ulipaji wa kodi. Kwa hiyo la kwanza ambalo serikali ilikuwa inajaribu kuifanya ni hilo uh. Lakini la pili kwa ni kwamba ni hatua zenyewe ambazo zimechukuliwa na serikali ya awamu ya tano mara tu ambapo iliingia madarakani uh, wamejinasibu wenyewe kwamba wanataka serikali ambayo itakuja na eh, sera hizi eh, za kubana matumizi au tunasema austerity measures ambazo sehemu yake kubwa kwanza ni ku- unakuwa unataka kupunguza nakisi ya bajeti eh, kwa kufanya vitu vikubwa viwili: la kwanza unaongeza kodi kwa watu wote hasa wale wanaofanya biashara na shughuli mbali mbalimbali; la pili unapunguza matumizi ya serikali Bravios. Sasa, kwa mwananchi wa kawaida hili litamwathiri kwa kiasi gani eh? Inamwathiri kwa kiwango kikubwa, kwa sababu ukiangalia katika ongezeko hili la kodi, ni kwamba watu wa kawaida kabisa kabisa e, wanatumia senti au e, pesa kidogo walizonazo katika miamala hii ya, ya, ya simu na wakati huo serikali inataka kuchukua e, vyanzo hivi vya vya mapato, lakini ukiangalia katika sekta ambazo zinasaidia katika ukuaji wa uchumi ambazo ni kubwa sana, wananchi hawa hawahusiki moja kwa moja, kwa unapochukua mzigo mkubwa wa kutopeleka nguvu kubwa katika sekta muhimu za kiuchumi, ukazipeleka kwenye sehemu ya wale ambao ni watu maskini, tukitumia lugha hiyo, maana yake unawaathiri kwa kiwango kikubwa kwa kupunguza kile tunachokiita purchasing power, ya uwezo wao wa kununua vitu, uwezo wao wa kufanya mawasiliano na masuala ya aina ile. Hii ni athari kubwa sana, lakini athari ya pili kwenye hili ni serikali yenyewe, kwa sababu mzunguko wa jambo hili kwa vyote vile makundi, unaathiri mzunguko mzima wa makusanyo ya serikali. Lakini unapotoza watu kodi kubwa, kwa mfano kwenye ma-matumizi ya kila siku ya, ya simu, uwezo wao wa kununua unapungua, unapungua na kama maana yake wazalishaji katika kuuza kwenye viwanda, uwezo wao pia unakuwa unapungua, na hivyo serikali mwishoni inakosa makusanyo aa, ya kutosha na, na pengine. Kama mtaalam wa maswala ya uchumi, unadhani ni kwa nini serikali inaona pengine labda kupitia njia ya mawasiliano inaweza ikawa ni chanzo chake kingine cha kujikusanyia aa, mapato? Na, nafikiri serikali imejaribu kuangalia idadi ya watu ambao wanatumia wanatumia simu aa, kwamba ni, ni, ni wengi sana lakini ndo lile nilikuwa najaribu kuanza nalo, kuna kuna swala muhimu sana hapa nilapaso linaangaliwa zaidi kwa sababu uta, utaona makundi kwamba unaposema e, serikali inaposema kwamba inataka kukusanya kodi zaidi katika hali ya kubana matumizi. Haijaongeza vyanzo vikubwa vipya vya mapato kwa serikali, inaangalia sehemu pekee ambayo inayo, na moja kubwa ni hii kodi ambayo tunaweza kuipata kutokana na utumiaji wa watu kwa maana ya consumption, na sehemu kubwa sana ambayo unaweza kuwapata watu wengi kirahisi ya moja kwa moja e, mojawapo ni mawasiliano. Kwa hiyo serikali inaona kwamba ni bora wakaenda kwenye mawasiliano kuchukua kodi, lakini hii sio njia sahihi sana, kwa sababu tatizo kubwa ni kwamba hawajaongeza e, fursa kubwa sana za kutoza e, mapato na kikanuni kabisa za za kiuchumi. Katika uhalisia wake, unapongo unapoongeza kodi Eh, na wakati huo huo eh, unakata watu ambao uwezo wao wa kuzalisha ni mdogo, tunasema unapunguza kitu kinachoitwa eh, marginal propensity to saving, yani kiwango cha watu kuweza kuweka akiba katika matumizi yao ya kila siku, na hili linapopungua, basi uwezo wa familia yenyewe kuzalisha na hivyo kukua huwa una, unapungua. Brothers, kumekuwa na mjadala ya kwamba ni kwa nini mtoa huduma asichukue mzigo wa hii ongezeko la thamani VAT na badala yake mwananchi wa kawaida ambaye ndio anatumia simu kila siku anaubeba kidogo. Kwa nini mwananchi anabeba ana, ana, mzigo huu? Ni umoja tuna, tuna tatizo la kimfumo katika masuala ya, ya kodi. Kwayo, kwa hiyo utaona kwamba katika makampuni haya ambayo amekuwa yakija kija na makampuni mengi, usisahau kwamba sio makampuni ambayo yanazalishwa hapa, uwezekano wake wa kutengeneza faida kubwa mara nyingi umekuwa ukienda kwa yule mtu ambaye aa, ni, ni mnyonge zaidi. Na, na sasa pengine unadhani ni kitu gani cha awali ambacho kingeweza kufanyika hapo kabla kabla ya hatua hizi kuanza kuchukuliwa, kwa sababu wananchi wengi wanaonekana hawana uelewa wa namna ambavyo watakuwa wanatozwa kodi za simu Minima. Siamini kwamba kulikuwepo na suala la kwanza kufikiria ni njia ni, ni gani za kutumiwa katika kulifanya hili. Mimi maoni yangu ni kwamba jambo hili lisingepaswa kufanyika kama tafiti zingeweza kufanyiwa kazi. Leo tunapozungumza, tafiti zote zinaonyesha kwamba Tanzania tunao maskini hoi hai takriban milioni kumi na mbili kwa mujibu wa Benki Kuu ya Dunia. Lakini tafiti za hivi karibuni za tafiti zetu uh, ndani zinaonyesha kwamba asilimia ishirini na nane tu ya Watanzania ndio wanafaidi uchumi wa nchi yetu, uchumi ambao unakuzwa na viwanda uh, viwanda katika sehemu ya madini, katika huduma za za, za mawasiliano ambazo watu wengi hawapo. Asilimia ishirini na nane tu ndio anafaidika na mfumo huu. Asilimia thelathini watu milioni thelathini na sita takriban wako nje ya mfumo huu. Kwa hiyo kwa maoni yangu, swala la kwanza alikuwa kuwauliza watu wa kufanya jambo gani? Nafikiri sehemu ya kwanza ilikuwa ni kujiridhisha athari kubwa eh, za jambo hili, athari yake hasa kiuchumi, kwa maana ya chanya na hasi. Mimi kwa maoni yangu naona kuna athari hasi zaidi kuliko uh, athari eh, chanya, na hii ni kwa sababu serikali haijafikiria zaidi na wadau. Nafikiri katika kukuza yani uwezekano wa kupata vyanzo vikubwa zaidi vya, eh, vya vya mambato badala ya kufikiria tu kila siku kuendelea eh, kutoza kodi hizi kubwa kwa wananchi ambao ni maskini. Na msikilizaji wa RFI Kiswahili, bila shaka yako mengi ambayo tungeweza kuzungumza na Bravious kwa hivi leo, lakini uh, tuishie hapa. Juma lijalo tupatapo nafasi, tutaendelea kutathmini swala hili uh, kwa undani zaidi, kwani hata katika miamala ya kibenki tayari kuna kodi ambayo inatozwa. Tutaendelea kuanga, kuangalia athari ambazo zinampata mtumiaji ama anayetafuta huduma. Shukran sana, Brevius, Kayoza mtaalamu wetu wa maswala ya uchumi ukiwa Dar es Salaam nchini Tanzania kwa kushiriki pamoja nasi kwenye makala ya gurudumu la uchumi juma hili, asante sana. Makundi: asante sana kwa kukaribisha. Naam, msikilizaji, na mpaka kufikia hapo ndiyo natia nanga ya makala haya ya gurudumu la uchumi kwa juma hili. Usikose kuungana nami katika makala nyingine juma lijalo. Naitwa Emanuel Richard Makundi, kwaheri.