Msikilizaji, karibu katika makala ya habari rafiki, ambapo tunaangazia kauli ya mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi nchini DRC, Cornei Nanga, ambaye amesema tume yake iko tayari kuitisha uchaguzi mwakani ikiwa itawezeshwa. Akizungumzia uwezekano huo kwenye ofisi kuu ya Seneti, Nanga amesema tume ya uchaguzi ina uwezo wa kuandaa uchaguzi katika hali ya utulivu na kwamba Julai 31 mwaka ujao watakuwa wamemaliza za kuwasajili wapiga kura, hivyo kuna uwezekano wa kuitisha uchaguzi Oktoba 30 mwaka 2017. Msikilizaji, je, una maoni gani kuhusiana na kauli hiyo ya tume ya uchaguzi seni, kinyume na ilivyopendekezwa uchaguzi ufanyike mwaka 2018. Andamana nami hadi tamati ya makala haya. Upo nami Edmond Lwangi Cheli wa Radio France International. Msikilizaji, kulijadili hili naanzia Morogoro nchini Tanzania. Ninaye kwenye laini ya simu Miraji Kibinda. Miraji, unanipata? Nakupata vizuri sana kaka. Wewe una maoni gani kuhusiana na kauli hii ya tume ya uchaguzi? Karibu. Okay, asante sana. Mimi binafsi ni unge moja kwa moja kauli ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi ya Kongo. Wao kujiweka kwamba wanaweza kaandaa ni jambo zuri, kwa sababu tayari Kongo ashaingia ama yani mitifuano baina ya upinzani na rais Kabila, na, na wao kutoa kauli kwamba wanaweza kuandaa uchaguzi mapema kama watawezeshwa. Kwa hiyo naomba kwamba nchi mataifa mengine pamoja na serikali ya Kongo waunge mkono tume hiyo iandae uchaguzi mapema ili kuepusha maafa makubwa yatakayotokea, maana tunavyoona kwamba kila siku kuna dalili zote za uharibifu wa pande mbili hizi na kutokea maafa makubwa. Ni bora nchi hii hasa Rais Kabila natuka mapema na hiyo tume waipe nafasi, waandae uchaguzi mapema ili amani ya, ya Kongo iendelee, na ni tofauti yeye anavyozidi kukaa madarakani kusababisha maafa makubwa. Lakini kusema ikiwa itawezeshwa, huu si, sio mwanya mwingine wa ku, kuendeleza muda. Hawa wamejiweka wazi na kiukweli, ni wapongeze kwa kauli yao kwamba pumbe inawezekana, wao wakiwezeshwa wana uwezo wa kuandaa uchaguzi na hili tunaona kabisa. Kwa mfano hata mataifa mengi ya Afrika nayo yanawezesha, kipindi cha uchaguzi huwa wanapata misaada kutoka mataifa mengine. Kwa hiyo waunge mkono, watafute kila njia kuhakikisha kwamba wanawezesha ili uchaguzi ufanyike mapema na Kongo iendelee kuwa na amani. Nakushukuru sana. Miraji Kibinda wa Morogoro nchini Tanzania na kutakia jioni njema. Okay, asanteni sana na sisi tunatakia majukumu mema, tunawapenda sana. RFI Kiswahili, shukrani. Msikilizaji, sasa nazungumza na wakongo wenyewe, wana maoni gani kuhusu kauli hii ya SENI au tume huru ya uchaguzi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? Kwenye laini ya simu ni naye Rami Inosa huko Goma. Habari za jioni hii Goma. Tuko salama, tumepatikana ni centre town ya, ya Goma. kuhusu SENI ambayo walitoa miaka ambayo tutafanya uchaguzi, sisi waugai <laughs> tumechoka vita kwa kweli, tumechoka vita, tuna haja ya usalama. Kwa hiyo miaka, wametuambia watafanya mwaka ijayo. Kutakuwa uchaguzi sisi tuko tayari kwa, kwa hiyo uchaguzi lakini hawa wanasiasa eh, wa, wapinzani wa, wa, wa, wa, wa ni wao wanatafuta tu kumwangisha damu kuleta mambo isiyo na kuwa na faida, lakini kwa sisi tunafurahi, kwani mambo huku unaenda barabara na tuna haja ya usalama katika nchi yetu, hautaki kumwangisha kwa damu. Kwa hiyo wewe, maoni yako ni kwamba upinzani ndio tatizo nchini Kongo? Upinzani hawapende kuelewana, hawapende kuelewana na na rais Kabila wanatafuta tu kumwangisha damu. Watoto wao wamekaa Marekani, wamekaa nchi za kigeni, sisi tufe, ingie barabarani, tufanye maandamano tufe, wao, watoto wao wako bulaye. Upingani ndio shida, kitu ni lazima usalama salama, watafute surulisho kwa usalama. Haya, nakushukuru sana. Rami Inosa kutoka Goma, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo na kutakia jioni njema Msikilizaji, nazungumza na raia wa Kongo ambaye anapatikana mjini Bukavu, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Andre Katumbu Lwaboshi. Andre, unanipata ndio? Nipata vizuri sana. Naam, wewe ulikuwa unasemaje kuhusiana na mada hii? Nini maoni yako? Maoni yangu kona hii, uchaguzi uchaguzi ulipasa fanyika mdeni Disemba n Novambre de uchaguzi ipasha fanyika eni, ipaisha uchaguzi Septambue, ile yote kashirikana, ikasema faranga zinakosa, japo faranga ziko. Kwa nini kuendelesha tu mwua wa rais? Kaja kuendelea mbele na mgeni jise naye haitafanyika. Nikuongezea tu ile ni kudanganyifu ku, wa kudanganya tu watu kumwongezea rais madaraka mpaka mwisho. Lakini ikiwa itawezekana uchaguzi uitishwe kama walivyosema, ikiwa watawezeshwa, huo ni kwamba ni habari njema, haiko tena habari njema hasa banaitame katiba amekwisha, ila katiba kuviolekazi zamani imekwisha kuwa violeu na kuongeza madaraka mara moja. Sasa ninyi mnataka nini? huko Kongo mwaka elfu mbili kumi na nane mliona imesogezwa mbali, kuna uwezekano wa kuileta mwaka elfu mbili kumi na saba mambo ni hayo hayo tu. Sasa mnataka nini? sisi tulikuwa tunapenda Mdesemba mwezi ndio madaraka yake ishe, kila kitu uchaguzi ifanyike, Rais wa mpya akuwe, kama ni wamajorite, kama ni wapozisio, akuwe ndio, ndio. Sisi ilikuwa suhee yetu, ile deni seze, madaraka yake naisha, amani inakuwa, wanapatiana madaraka kwa amani. Hakuna uwaji wa watu, amani kamili. sie mkonjiesie rahiya, tulikuwa tunatumainia hivi. Haya, nakushukuru sana Bwana Andre Katumbu Lwaboshi, uko hapo Bukavu, Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na kutakia jioni njema. Asante naimaya kushukuru eles Kiswahili kwa bazeni mzuri sana, shukrani. Na msikilizaji kutoka Lusaka, Zambia. Nazungumza na Peter Suleiman, msikilizaji wetu wa huko Lusaka. Suleiman, mambo vipi? Mambo ni poa kabisa. Umewasikia wengine vipi wewe maoni yako, kauli hiyo inatia moyo e? Kauli hiyo ya bwana korni Nanga ndiyo inatutia moyo kwa sababu e, na ngambo ingine nikushangaza kuona korni Nanga anageuka mambo ambayo alikuwa achasema pale awali kwa sababu ye mwenyewe tushakumbuka jinsi alivy wa shasema pale zamani, alikuwa anatuambia kama uchaguzi hauwezi ukafanyika mwaka ujao mpaka mwaka wa ishirini e, na kumi na nane ndio inaweza ikafanyika, lakini tumeshangaa tena anageuza msemo. Tunaona ile ni mambo sasa ya kisiasa ingine, ingine, kwa sababu e, mtu kama Kone Nanga anaanza geukageuka kwa mambo ambayo anasema sasa ni kuwachanganya wananchi e, wa Wakongomani, lakini hajasema kwamba anauhakika uhakika. Ameweka sharti kuwa ikiwa watawezeshwa hapo. Vipi ndiyo ikiwa watawezeshwa, ni vizuri sana kwa sababu Wakongomani, watu wanaona hakuna kitu ambacho kinaweza kikataza uchaguzi ufanyike, kwa sababu kila kitu wamekipanga, wa na vinastahili tu vifanyike, kwa sababu uchaguzi e, Kungambo yangu ninaona tu wale watu ambao wana, wanaoendelea wana, wana kutawala ndio wamepanga mambo yao waendelee kuchelewesha uchaguzi, lakini korone nanga iko pale kufuatilia tu. Haya, nakushukuru na kutakia jioni njema Lusaka, hapa ulipo nchini Zambia. Nawashukuru sana herki Kiswahili, na kwenye ukurasa wetu wa Facebook David sechenga kutoka mweza tanga tanzania anaandika tume ya uchaguzi drc mbona mnawakanganya wapiga kura wenu iweje makubaliano yapitishwe kuwa rais kabila atawale mpaka mwaka 2018 baada ya hapo ndipo uitishwe uchaguzi leo hii tume iwaambie wapiga kura wake ikiwezeshwa iko tayari kufanya uchaguzi hata oktoba 30 mwakani huku kama si kuwakanganya wapiga kura ni nini na fiston fiskas mugenye ra kutoka jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo anasema: seni mlikuwa wapi wakati wa mazungumzo iliyopita? Si ninyi mliopana tarehe ya mwaka elfu mbili kumi na nane kuwa tarehe ya uchaguzi? Msichanganye watu na kusababisha watu kupigana. Tambwe Mangala akiwa kwenye kambi ya Nyarugusu, Kasulu, Kigoma huko nchini Tanzania anasema hiyo kauli ambayo mwenyekiti wa tume ya uchaguzi nchini Kongo ndugu Kornei Nanga ameongea ni mbinu ya kutuliza jazba kwa raia wa DRC na amalizia na Filbert Jonathan Kenshambi kutoka Muleba, Kagera anaandika kuwa gharama zitafutwe mapema, uchaguzi ufanyike mapema, na hii itasaidia kupunguza machafuko yanayoendelea sasa DRC. Msikilizaji, hapa ndiyo tamati ya makala haya, na kushukuru kwa kunitegea sikio. Tuungane tena kesho, panapo majaliwa. Ulikuwa nami Edmond Wangicheli wa Radio France International. habari habari habari.