Radio France Internationale ni wakati mwingine tena tunakutana katika makala mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii, makala yanayokupa fursa kwa kujikumbusha yale tuliyoyapa uzito katika habari zetu za juma hili hapa RFI Kiswahili. Na miongoni mwa habari hizo ni pamoja na watu zaidi ya 80 kuuawa huko Kasese nchini Uganda, viongozi wa muungano wa nchi za kiuchumi za Afrika ya Kati waunga mkono mkataba wa kisiasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na huko Ufaransa, Rais Francois Hollande alitangaza juma hili kutowania urais kwa muhula wa pili mwaka ujao. Hayo msikilizaji, ni miongoni mwa yale utakayoyasikia. Naitwa Ruben Lukumbuka na nakusihi kujumuika nami hadi tamati ya makala haya. Safari ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii inaanzia nchini in Uganda, ambako mwishoni mwa wiki iliyopita watu zaidi ya 80 walipoteza maisha baada ya makabiliano kati ya walinzi wa mfalme wa eneo la Rwenzururu, Charles Mumbere, na maafisa wa usalama. Serikali ya Uganda ilimtuhumu mfalme huyo kuwa anaunda kundi la waasi kwa lengo la kutaka kuunda nchi yake itakayoitwa Yira. Mfalme huyo Mumbere alipelekwa mahakamani lakini pia anatarajiwa kurudi mahakamani katikati ya mwezi Desemba. Na je, wadadisi wa mambo wanahisi kuwa mgogoro wa ufalme huu unatokana na ukiukaji wa haki za binadamu, kutengwa kimaeneo kwa muda mrefu, na swala la uongozi. Nilipata fursa ya kuzungumza na Francis Wambete, ni mchambuzi wa siasa na mhadhiri katika chuo kikuu cha Makerere cha jijini Kampala na kwanza nilimuuliza anayatazama mauaji hayo ya huko Kasese akiwa na miwani gani, naye aliniambia: ni mgogoro ambao nafikiri umekuwako kwa muda mrefu, kwa miaka mingi, lakini ume, ulikuwa haujalipuka kama vile ambavyo umelipuka ume sasa, na ulilipuka baada ya uchaguzi wa mwaka huu, mwaka mwaka elfu mbili kumi na sita. Na kwa hivyo yeye anatakana kuwa na na walinzi wake wenyewe kutoka kwa jeshi la serikali kama vile wanavyowalinda uh, wafalme wengine wote. Hapa ni serikali inawapa ulinzi, lakini hiyo ni tofauti. Alijiundia uh, jeshi lake la ulinzi, na hii jeshi la ulinzi linaonekana limepita mipaka katika kufanya kazi hiyo, limetumika vibaya kuua watu kuwaumiza watu, kuwatishia watu, ndio serikali kuja na mkono wa chuma kujaribu kulinyamasisha na hata kum, kumwondoa huyo mfalme katika maeneo hiyo yale, ili mambo yapate utulivu. Na pengine, kwa mtazamo wako, unadhani swala kama hili linaweza likakabiliwa vipi katika kulitatua? Ili swali ni la kuzungumza na wakajua kiini hasa ni nini. Najua falme hizi wakati mwingine ziko, lakini wakati mwingine zimejipa nguvu zaidi kupita kiasi. Inaonekana si mara ya kwanza tukio hilo kujitokeza namna hiyo katika ufalme huo wa Rwenzururu huko Kasese, na Rais Museveni amewahi kukutana hata na uh, mfalme huyo Airengoma Charles uh, Wesley, unadhani hakukupatikana mwafaka wote kiasi kwamba tumefikia kushuhudia hali hii? Kwanza kabisa ufalme huu ulikuwa umekaa miaka mingi bila kurejeshwa uh, tangu yanini, tangu uh, walianza walipoanza kurejesha mambo ya ufalume, na baada ya hiyo huyu alikuja wakazungumza na serikali wakamkubali alishie ufalume wake na alipoanzia ufalme wake tena e, ilifika mahali sasa naonekana akaonekana kama e, ni, ni, ni mfalme wa kipekee, lakini maafisa wa serikali wanasema sheria ya nchi hiyo lazima iheshimiwe. Shaban Bantariza ni msemaji upande wa serikali. hii fujo ambayo imetukabili lazima ikomeshwe. Tumejenga taifa eh? Nguvu za kitaifa tunazo. Wakati huu hakuna yoyote ambaye anaweza hiyo msukusuko kuturudisha kule tulikotoka. Ukivunja sheria, sheria ipo na nguvu za za taifa zipo na kushughulikia. Msikilizaji, mfalme wa eneo la Rwenzururu nchini Uganda Charles Mumbere. Alifunguliwa mashtaka ya mauaji baada ya watu 87 kupoteza maisha mwishoni mwa wiki iliyopita. Mumbere alikamatwa siku ya Jumamosi iliyopita na kusafirishwa mjini Jinja, ambako amekuwa akizuiliwa, lakini amekanusha kuhusika na machafuko hayo. Nchini Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kuliripotiwa na mauaji ya watu asiopungua 35 kwa kupigwa risasi na wengine 25 kujeruhiwa baada ya kushambuliwa na wapiganaji Maimai wa kundi linalofahamika kama Maimai Mazembe katika kijiji cha Luhanga kusini mwa wilaya ya Lubero mashariki mwa nchi hiyo. Na siku moja baada ya kufanyika kwa mauaji hayo, gavana wa jimbo hilo la Kivu ya Kaskazini, Julien Paluku Kahongia, aliongoza ujumbe wa serikali ya jimbo hilo katika eneo la Luhanga na akatangaza kuanza rasmi kampeni iliyopewa jina Lubero bila silaha. Komandana asema abako na ma PKM PKM, kwenyewa wajue ni silaha nzito nzito. Sasa yeye ya akuja hapa na PKM apige auwe watu, sisi tumwone, tuna macho bo tumpigie mikono, asante kwa kutuwuya watu. Ndo maana tunasema tunadeklare hii parti yote sude Lubero na kando kando yote sude Lubero sans arme. Hatupendi kuwona mutu mnatuletea na masila apana, sababu hatutakubali. Kila siku kwa nazika watu huku sababu ya, ya mabandi fulani fulani wanazunguluka wana huku. Sisi makabila zote za norukivu kivu tunapika marufuku ukabila, hatupendi mambo ya ukabila. Na, kwenye laini ya simu hapa nami naungana naye Simon Kazungu ni mbunge wa bunge la jimbo hilo la Kivu ya Kaskazini. Na kwanza unamtazamo gani kuhusiana na hali hii huko Luhanga? Uh, kitu ya kwanza tunasikitishwa kwanza na haya mauaji na tunatoa pole za rambirambi kwa jamaa zilizoshikwa na msiba. Kitu ya pili ni kuona ya kwamba uh, shida ni kubwa sana ya vikundi vinayoshika silaha katika province ya Nord Kivu. Ukitazama kuanza Walikale kufika Beni, ukipitia Lubero, ukipitia Masisi, ukipitia Rutshuru, hata Nyiragongo, hali ya provensi ya Nord Kivu ni mbaya sana sababu vikundi vinaongezeka kabisa. Na kunadhani kuongezeka kwa vikundi hivi kutakuwa kunamaanisha nini? Baadhi wanatuhumu viongozi wa serikali ya jimbo hilo la Kivu ya Kaskazini kwamba wameshindwa kutekeleza Uh, majukumu yao ipaswavyo. Hili pia unazizungumzieje tuhuma hizi? Naam. uh, kuna shida kubwa sana ya serikali. Unajua, serikali inawaza imeshindwa ku manage situation ya North Kivu, uh, kupitia kumaliza hizi viti ya vikundi uh, mbalimbali. Tunataka kuwapongeza uh, hawa maskari wengi ambao wanajitoa, hata wengine wamefariki, ili waweze kuleta suluhisho, lakini tunajua ya kwamba isitoshe uh, suluhisho ambayo serikali yetu inapana, mara nyingine inakuwa haito eh, inakuwa haina matunda ya kweli uh, hii ni shida kubwa sana ambayo tunakuwa nayo. Inabidi serikali ya kwetu kuchukua jukumu za kwake na kuenda kuwa responsable eh, re, kuenda kupana suluhisho kwa problemu hii ya vikundi mbalimbali vinayoshika silaha lakini hapo hapo, hapo, hapo Mheshimiwa hapo, hapo, Kazungu uh, unaposema kwamba serikali imeshindwa, mimi nadhani uh, mojawapo ya suluhu serikali imeleta ni, ni, ni, ni kutangaza uh, tumemsikia gavana Julian Paluku akisema kwamba tangu sasa Lubero inaitwa Lubero bila silaha, kwamba hakuna yule atakayeruhusiwa kutembea na silaha katika eneo hilo. Mimi nafikiri hii ni mojawapo ya suluhu, au unasemaje? Sasa, <laughs> bwana mwandishi, ikiwa wanasema leo Lubero iko Lubero pasipo silaha, kwa nini hawaseme Beni pasipo silaha? Kwa nini hawaseme Masisi pasipo silaha? Mimi nawaza suluhisho ya province yetu ya Nord Kivu inabidi uh, muradi mkubwa sana wa kuweza kuzitoa silaha kwa mikono ya wa civilian. tangu miaka tisini, eh, tunajua ya kwamba kulikuwa vikundi mbalimbali vikundi eh, ambayo vina vya waasi mbalimbali na tunajua kuna watu ambao wanakuwa wapolitician waliweza kugabula silaha wa kwa mikono ya wacivilians, wanajulikana vizuri sana na hizi silaha ni zile zinaendelea kuua watu. Hivi sio kusema tu Lubero ndio inaweza kuwa bila silaha, ndiyo ni process nzuri kutafuta suluhisho, lakini nawaza ni provensi nzima ndiyo inabidi iweze kupata pesa za kutosha, mpango mzuri sana ya kuweza kutoa silaha kwa mikono ya raia, na wazo itakuwa mzuri sana, sio kusema Lubero tu, lakini katika provensi nzima. Halafu unaona ya kwamba ni shida kubwa sana katika provensi, na inabidi process kubwa, na inabidi pesa nyingi ili hizi silaha ziweze kutolewa kwa mikono ya raia. Pengine kwa mtazamo wako unafikiri Uh, hii ndio suluhu, nini kifanyike? Basi shida ya kwanza ya kwanza ni shida ya serikali ya koti kuchukua majukumu ya kwake ama responsibility ya kwake. Suluhisho ya kwanza ni suluhisho ya serikali yenyewe kuweza kuchukua jukumu la kwake, kuweza kutia raia wote, kuwalinda. Uh, nawaza hiyo ndio suluhisho kubwa. Ni mtazamo wake Simon Kazungu, ni mbunge wa bunge la jimbo la Kivu ya Kaskazini, akizungumuza na RFI Kiswahili akiwa jijini Goma, mashariki mwa DRC RFI. Tukiwa bado nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, serikali ya nchi hiyo juma hili ilisema imemtuma mbunge wa zamani wa Marekani kuielewesha Washington kuhusu hali ya kisiasa nchini humo na kuifafanulia kuhusu mkataba wa kisiasa kuelekea uchaguzi wa aprili mwaka 2018 na aliyekuwa msemaji wa serikali ya nchi hiyo lambert mende omalanga alisema drc ilimtuma mbunge huyo cynthia mckinney kuitetea serikali ambayo imeendelea kukosolewa na upinzani upinzani unaendelea kushinikiza kuondoka madarakani kwa rais joseph kabila wakati wa muda wake utakapomalizika hadi tarehe ishirini mwezi huu wa Desemba. Na msikilizaji, kama ndiyo kwanza umejiunga nasi, kumbuka unasikiliza makala ya mtazamo wako kwa yaliyojiri wiki hii kutoka idhaa Kiswahili ya Radio France Internationale. Uko nami Ruben Lukumbuka Ben Saleim. Mshauri mkuu wa rais wa Burundi anayehusika na maswala ya mawasiliano Willii Nyamitwe alinusurika kifo juma hili baada ya kundi la watu kushambulia gari lake alipokuwa akikaribia nyumbani kwake eneo la Kajaga, nje kidogo ya jiji la Bujumbura. Nilibahatika kuzungumza na Agathon Rwasa ni naibu spika wa bunge la Burundi na mwenyekiti wa chama cha FNL. Kwanza nilimuuliza anazungumzia vipi jaribio hilo la mauaji, naye aliniambia matukio kama hayo hayo ya watu kulengwa na na, na, na, na, na, na na kushambuliwa, ni dhahiri kwamba kuna hali ambayo inafaa ikaliwe ifanyiwe kazi na itokomezwe. Kama kuna wengine wanajihisi kwamba wanadhulumiwa, lazima wahakikishie kwamba haki zao, zina kwa zao zinalindwa na zinatekelezwa, kwa sababu mi sidhani kwamba kuna mtu anaweza kainuka asubuhi anakwenda amchinje mwenzie kama hana kinyongo chochote kile na yule mtu hivyo ni zema watu wakae wazajiri matatizo yote yaliyopo, waandaye kwa pamoja hatima ya nchi. Agathon Rosa. Hii si mara ya kwanza vitendo kama hivi vinajitokeza. Mauaji amekuwa akiripotiwa mara kwa mara huko Burundi, lakini uh, serikali inaendelea kuelezea kwamba kuna amani na usalama. Je, unaona kwamba kitendo hiki labda pengine kinadhihirisha kuwa hakuna usalama huko Burundi? Ah, unajua kwa ujumla mtu anaweza akasema kwamba usalama uko ama amani iko, lakini pili, kuna watu wanadukuduku zao na ambazo hazishugu Kiwi. Pili kuna watu wameikimbia nchi na wana matatizo ya kuweza kurejea nchini. Si kwamba mmoja au kikundi fulani kione kwamba kinaweza kikafanya yote kwa ajili ya watu wengine pasipo wao kushirikishwa. Tutakuwa si wa kweli kama tukisema kwamba mambo yote ni shwari, kwa sababu kama ni watu wa serikalini wanalengwa, ina maana kuna watu hawaridhiki na yale ambayo serikali inayafanya kwa mantiki hiyo, Mheshimiwa Agathon Rwasa, kiujumla, hali ya usalama kwa wanasiasa ikoje, haswa huko Burundi? Kwa ujumla tunaweza tukasema kwa sasa hizi si mbaya sana na si nzuri sana pia, kwa sababu mimi kama mwanasiasa ninaponyimwa haki yangu ya kuweza kuzungumza na wafuasi wangu, kwa sababu tu za zuluma zilizofanyika dhidi ya chama changu siwezi nikasema kwamba hali ni, ni nzuri kwa wanasiasa. Ni mtazamo wake Agathon Rassa, naibu spika wa bunge la kitaifa nchini Burundi na mwenyekiti wa chama cha FNL cha nchini Burundi. Nchini Gambia, tume ya uchaguzi imemtangaza mgombea opinzani, Barrow, wa upinzani Adama Barrow kuwa mshindi wa kinyang'anyiro cha uchaguzi mkuu uliofanyika Alhamisi ya wiki hii. Alieu Momar Njie ni mwenyekiti wa tume ya taifa ya uchaguzi nchini Gambia. Baada ya kupata kura laki mbili elfu sitini na tatu mia tano na kumi na tano na na mtangaza namtangaza Adama Baro kuwa mshindi wa uchaguzi na kuwa rais ajaye wa Gambia. Matokeo haya yametiwa saini na mimi mwenyekiti wa tume ya uchaguzi leo tarehe mbili mwezi Desemba mwaka elfu mbili na kumi na sita na nawashukuru sana. Rais Yaya Jamei, ambaye ametawala taifa hilo kwa karibu miaka ishirini na miwili, amekubali kushindwa na amelihutubia taifa kupitia njia ya televisheni ili kumpongeza mpinzani wake Adama Barrow. Hatua ya rais Jamei kukubali kushindwa kumeonekana kupongezwa hata na waangalizi wa kimataifa ambao wamesema uchaguzi ulikuwa huru, haki na wenye kuaminika. Rais wa Zambia Edgar Lungu juma hili aliitembelea Tanzania ambako pamoja na mwenyeji wake rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania John Pombe Joseph Magufuli, walijadili kwa kina kuhusu namna ya kukuza sekta ya maendeleo kupitia ushirikiano wa mataifa hayo mawili. Mwenzangu Abi Shaban Abdalla juma hili alifuatilia kwa karibu ziara hiyo na akazungumza na baadhi ya wa Watanzania kupata mtazamo wao kuhusu ziara hii, na baadhi walisema. Unaongea na m Shabani Sumai Mgweno, na ni katibu mwenezi wa chama cha wafanyakazi wa reli Tazara Tanzania, Tauta, alivyokuwa anazungumza hapa. Kama itakuwa hivyo, kwa kweli wafanyakazi wametupa hapi na wameturudisha kwenye morali wa kazi, na kama hivyo wanavyosema itakuwa hivyo, basi tunaamini tunashukuru kwamba Tazara itatoka hapa, itakwenda mbele. Tuambie, unajisikiaje hii leo? Kwa siku ya leo nimefurahi na jisikia pata na hamasa ya kutosha. Ambapo kama hili mnadhani kupitia ziara hii itaweza kutatua changamoto hizi ambazo zimeendelea kuwakabili nyinyi wafanyakazi wa Tazara mpaka, eh, sasa hivi? Moja kwa moja imeonyesha kabisa, tuna uhakika mkubwa na tuna mafanikio makubwa na tunaonekana moja kwa moja uweza kuishi katika maisha bora na kufanya kazi kwa ufanisi na mchangamoto na mchangamoto wa kazi kwa vizuri zaidi. Kwa hiyo tunashukuru kwa, kwa hiyo. RFI na katika uga wa kimataifa wa msikilizaji, tuliangazia hatua ya rais wa ufaransa Francois Hollande kutangaza kuwa hatawania urais kwa muhula wa pili mwaka ujao. Hollande mwenye umri wa miaka sitini na miwili anakuwa rais wa kwanza wa nchi hiyo kufanya maamuzi hayo baada ya kuongoza kwa muhula mmoja. Ilikuwa wakati ijuma wa jioni, usiku wa kuamkia jana Ijumaa, ndipo rais Hollande alijitangaza uamuzi wake huo. Ninaongea nanyi jioni hii kuwatangazieni uamuzi ambao nimeuchukua katika kipindi hiki cha maandalizi ya uchaguzi wa mwaka ujao. Tangu Mei mwaka 2012 yaani tangu nichaguliwe kuwa rais wa jamhuri, nimefanya kazi pamoja na serikali ya Jean-Marc Ayrault na Manuel Valls katika kuinua Ufaransa na kuifanya kuwa nchi yenye haki. Hivyo nimeamua kwamba sitawania tena kiti cha urais. Katika uchaguzi huu, nilitaka kuwaambia hili waziwazi, wazi wazi, kama nilivyofanya mwezi Desemba ambapo nilitangaza mimi mwenyewe. Hii ina maana kuwa chama chake cha, cha sosialisti kitamtafuta mgombea mwingine kupambana na mgombea wa chama cha le Republicain francois Fillon na Marine le Pen kutoka chama cha Front National. Umaarufu wa Holande umeshuka kutokana na Ufaransa kushambuliwa kigaidi. Lakini pia serikali yake imekuwa katika mstari wa mbele kutuma wanajeshi kwenda kulinda amani katika inchi mbalimbali mbali kupambana na ugaidi. Ama, kuhusu swala hili la ugaidi, François Hollande alisema: Ulaya na Ufaransa zilipitia mitihani mikubwa, changamoto za hatari. Niliyaruhusu majeshi yetu yapelekwe nchini Mali, jamhuri ya afrika ya kati, Iraki na Siria kutetea maslahi yetu na kupambana na ugaidi unaotekelezwa na wapiganaji wa Kiislamu ambao walitushambulia na hata sasa wanaendelea kututishia. Walitushambulia jijini Paris, sani nis, Nice, na kila mahali damu ilipakataa. Katika mazingira hayo atarishi na yenye ole, nilitamani kwamba pawepo na mshikamano wa kitaifa. Nilimtafuta Haji Kaburu, ni mchambuzi wa siasa za kimataifa akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania, na amekuwa akifuatilia kwa karibu utawala wa Rais Hollande, na kwanza nilimuuliza alipokeaje taarifa hii kutoka Ufaransa, naye alisema hatua hiyo kwanza itakuja kama mshtuko kwa chama chake na wananchi wengine wa Ufaransa na dunia kwa ujumla, lakini kwa watu ambao duru zetu huwa zinapiga sana Hollande, nafasi yake ya kurejea tena katika urahisi ilikuwa kidogo imezingirwa na mazingira magumu, lakini mimi sikusukirwa sana na kauli likoikea jana usiku kwamba naweka hadharani kwamba sitarudia tena kugombea. Mimi nilitegemea hivyo, mimi kwa mimi niliokuwa nafasiya nitegemea hivyo, lakini nafikiri kwa watu wengine ilikuwa ni mshtuko mkubwa sana. Mtazamo wake Haji Kaburu, mchambuzi wa siasa za kimataifa, akiwa jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Mashirika mbalimbali mbali ya kiraia na yale ya misaada ya kibinadamu yalijitokeza pia juma hili yakiutaka Umoja wa Mataifa kutatua haraka iwezekanavyo mzozo wa Siria. Kufika hapo, ndugu msikilizaji, sina la ziada. Asante sana kwa muda wako. Kumbuka makala hii unaweza kuisikiliza kupitia tovuti yetu www rfi kiswahili com Naitwa Ruben Kakule Lukumbuka, Ben Saleim, nami nikutakie mapumziko mema ya mwishoni mwa juma hili. Kwaherini.