Karibu katika makala ya wimbi la siasa. Jina langu ni Victor Abuso. Leo tunaangazia siasa nchini Kenya kuelekea uchaguzi mkuu mwezi Agosti mwaka ujao, na joto la kisiasa limeanza kupanda nchini humo, huku wanasiasa wa serikali na wale wa upinzani wakiendelea na kampeni ya mapema. Hata hivyo, wiki hii mjadala umezuka nchini humo baada ya Rais Uhuru Kenyatta kudai kuwa baadhi ya mataifa ya kigeni yanatuma fedha kwa mashirika ya kiraia nchini humo kushawishi matokeo ya uchaguzi mkuu mwaka ujao. Hatutaki tuingiliwe na nchi zingine, wakituambia wanatusomesha, sijui civic education, natinjisi ya kupiga. Wakenya wanajua kupiga kura, hatutaki sisi, hatutaki tuingiliwe. Tunataka Wakenya wawe na uhuru na uwezo wa kujichagulia viongozi wao. Je, kuna ukweli katika madai haya ya Rais Kenyatta? Kujibu shutuma hizi naungana naye Suba Churchill, yeye ni mratibu mkuu wa muungano wa mashirika ya kiraia akiwa jijini Nairobi. Suba, karibu sana katika makala ya Wimbi la Siasa na ni farengo kuzungumza nawe. A, siku hii a, kwanza nyinyi kama mashirika ya kiraia mlipokea vipi madai haya ya Rais Kenyatta. Hii haitakubalika kwa sababu uh, katiba ambayo sisi wa Kenya tulijipatia mwaka elfu mbili na kumi inasema una, mamlaka makuu uh, yamo mkononi mwa raia na raia wanaweza tu kutekeleza mamlaka hayo kupitia mashirika ya kijamii. Kwa hivyo tunaipinga vikali na tunasema ni msimamo ambayo tutaipuuza na tutaweza kunamazishwa kuna na, na kutozuilia kufanya elimu kwa umma, kuhusu chaguzi, kuhusu haki za kibinadamu na kazi yote ya maendeleo ambayo mashirika yamekuwa yakifanya nam na. Kwa mtu ambaye hafahamu namna na, mnavyofanya mna kazi hii ya kuwapa elimu wapiga kura, labda unaweza kutufafanulia, huwa mnaifanya vipi? Kwa sasa hivi tuko na utaratibu ambao umetengenezwa. Uh, tuko na curriculum na ambayo tumeweza uh, kutaarisha tukishirikiana na serikali kwa kupitia wizara ya ugatuzi uh, na, na mpango wa kitaifa. uh, serikali yenyewe imeweza ku, kufanikisha miradi hiyo na tuko na hiyo curriculum ambayo tumeweza kutengeneza pamoja na na Kenya Institute of Curriculum, me, e, e, Development ambayo pia ni, ni, ni, ni, ni wizara ya serikali kwa hivyo tulistaajabishwa na matamshi hayo kwa sababu serikali yenyewe imekuwa ikishirikiana na mashirika ya kijamii na washikadau wengine kutaarusha hii karikilam ambayo uh, tunatarajia kutumia kutoa elimu kwa umma. Kwa hivyo tunavyosema ni kwamba sisi tutaendelea na kazi yetu, tunajua kwamba serikali ya Uhuru Kenyatta asoa kuanzia tarehe uh, mwaka wa elfu mbili kumi na tatu alipokuja mamlakani imekuwa ikitumia mbinu tofauti tofauti ya kugandamisha mashirika ya kijamii. Sababu ni kwamba mashirika hayo yanashukiwa kwamba walitumiwa kusukuma kesi ambazo zilikuwa zikiendelea katika mahakama ya kimataifa kule Holanzi, na hapo ndio hii uhusiano mbaya baina ya mashirika ya kijamii na serikali ya Uhuru Kenyatta yalianza. Naam, kwa hivyo hakuna ukweli wowote kwamba mnapopata msaada kutoka mataifa ya nje, mnashauriwa mwambie wapiga kura wapige kura. Uh, kwa mfano mwaka ujao, kwa uh, njia fulani. Wakenya ni watu wamekomaa kisiasa, hatutangojea kushauri ushauri kutoka <laughs> mashirika ya kimataifa ama serikali za nchi za kigeni. Wakenya wamekuwa wakipiga kura kila mwaka tangu tupate uhuru mwaka miaka elfu moja mia tisa sitini na nne kwa hivyo, Wakenya wanajua kile wanataka. Ikiwa Uhuru Kenyatta anahofia kwamba kwa sababu ya ufisadi ambao umeenea, kwa sababu ya mauaji ambayo ya meti, in, kwa ma, mauaji ambayo wanafanywa na polisi bila ya kupitia mahakama e, imechafua jina la serikali yake na anahofia kwamba mashirika ya kijamii huenda watatumia mbinu zao e kushawishi umma. Hiyo sio ukweli kwa sababu sisi kama shirika ya kijamii tutaendelea kufanya kazi yetu kwa njia ya utaalamu e, na, na, na, na, na, na, na, na, na itikadi ambazo sisi wenyewe tumejiwekea. nam uh, subu endelea kuwa pamoja nami ukiwa hapo Nairobi, na nimkumbushe msikilizaji kwamba ikiwa ndio unajiunga nasi popote pale ulipo, unasikiliza makala ya wimbi la siasa. Jina langu ni Victor Abuso. Tunazungumzia siasa nchini Kenya kuelekea uchaguzi mkuu mwaka ujao, na tunaangazia kauli ya Rais Kenyatta kuwa mataifa ya nje yanatuma fedha kwa mashirika ya kiraia kujaribu kushawishi au namna uchaguzi mkuu mwaka ujao utakavyofanyika na Uh, kabla tujaendelea, Bwana Suba, Rais Kenyatta pia alisema uh, wiki hii kwamba uh, ikiwa mataifa hayo yanataka kusaidia wapiga kura, kwa mfano kutoa elimu ya wapiga kura, basi yashirikiane na tume ya uchaguzi ya IBC. Uh, tumsikilize hapa kabla tujaendelea. Mkitaka kutusaidia, IBC and other institutions help them Sio hii magrupu ingine inazunguka zunguka huko na mambo ya ukora, hiyo hatutaki. Naam bwana Suba, bila shaka umemsikia rais Kenyatta kuhusu hili, unasemaje hiyo? E, e, kushirikiana na tume ya kusimamia uchaguzi na mipaka itafanyika tu ikiwa hiyo tume itakuwa inafanikisha E, inatoa hela ya kuwezesha vikundi ambavyo vitakuwa vinashirikiana nao na, na ambavu, ni kitu ambacho tumekuwa tukifanya kila mwaka wa uchaguzi tukishirikiana na tume ya, ya, ya, ya kusimamia uchaguzi na mipaka kutengeza la mambo inatumika kufanya elimu kwa umma haswa kuhusu masuala ya uchaguzi. Kwa hivyo hayo yatawezekana tu pia ya, tume hiyo iko na hela ya kutosha ya kusimamia uh, elimu eh, kwa umma lakini kiwa si mashirika mengine watapata ufadhili uh, kutoka uh, kwingine huku, basi serikali haina haki, haina sauti kamwe washurutisha kwamba lazima wafanye kazi pamoja na tume ya wa, wa, wa uchaguzi na, na mipaka na, na kuna wale ambao wakiwaangalia harakati zenu bwana Suba, uh, Chachil, uh, mkiendelea na elimu hii kuwapiga kura na harakati zenu za kuikosoa serikali kuna wale ambao wataona kwamba labda nyinyi mnaegemea upande wa upinzani. Uh, hayo inavyosemekana, tunaegemea upande wa upinzani kwa sababu uh, jukumu la mashirika ya kijamii ni kukosoa serikali iliyoko mamlakani. Upinzani haiko mamlakani, na mara nyingi unajua kazi ya upinzani pia mbao, uh, ni kukosoa serikali kutokana na ahadi ambayo wenye wako serikalini walitoa wakati wa uchaguzi. Kwa hivyo huenda kuna wakati sisi wote kama mashirika ya kijamii na na vyama vya upinzani na viongozi upinzani, huenda saa zingine ina, ina, ina, ina, ina, itaonekana kwamba tunasungumza lugha moja, lakini haimaanishi kwamba kuna mahali tunakutana, tunakubaliana kwamba tuende tutoe hii hoja na kadhalika. Hiyo sio ukweli, kwa sababu sisi ni mashirika ambayo tuko huru, tunafanya kazi yetu kwa njia ambayo inaeleweka kwa njia ya wazi. Ni uh, changamoto ni kwamba na na na kwa sababu sisi mara nyingi pia tunakosoa serikali kwa kutowajibika kwa kutenda kazi kwao, na, na na upinzani pia unafanya hivyo mara nyingi, kuna watu watafikiria kwamba e, tunaegemea upande wa upinzani, lakini unakumbuka kwamba ikiwa serikali imechaguliwa ama chama cha kisiasa ama muungano wa vyama vya kisiasa imechaguliwa na iko mamlakani, ni jukumu la kila, kila, kila mwananchi kupitia vyama vya upinzani, kupitia mashirika ya kijamii kama hizi zetu kukosoa serikali na kuhakikisha kwamba serikali hii ambayo imepewa mamlaka na jukumu imewajibika vilivyo. Nam, kwa bahati mbaya sana muda wetu umefika mwisho. Tuachie hapo kwa leo katika makala haya ya wimbi la siasa, na kushukuru sana Suba Churchill, mratibu mkuu wa muungano wa mashirika ya kiraia, kwa muda wako ukiwa hapo jijini Nairobi, nchini Kenya, asante. Na msikilizaji, nakushukuru sana kwa kuwa pamoja nami katika makala ya wimbi ya la siasa. Jina langu ni Victor Abuso. Asante sana na kwa heri.