Mpenzi msikilizaji, ungane nami kwenye makala ya Afrika Mashariki tunapoabalishana na kuelimishana juu ya changamoto zinazomkabili raia wa Afrika Mashariki ili kujitambua na kubadilika kifikira na kufikia maendeleo endelevu ndani ya jamii yako na taifa lako. Makala ya kwanza kabisa mwaka huu elfu mbili na kumi na saba tunaanzia nchini Uganda, ambapo tutaangazia juu ya vitendo viovu vya ulaji nyama ya binadamu kusini mwa Uganda, kwenye wilaya za Raka, Ikiotera na nyinginezo. Watu wanakamatwa, wanachinjwa na kuliwa nyama na binadamu wenzao kupata mengi. Ungana na michuliani rubavu, Radio France Internationale. Msikilizaji, kwa kawaida vitendo viovu vya kula binadamu vinatajwa kwa wachawi, lakini RFI imefika kusini mwa Uganda, wilayani Kiotera na Rakai na kuzungumza na baadhi ya wenyeji juu ya vitendo viovu vya ulaji nyama ya binadamu. Tukio la hivi karibuni kabisa ni familia, yaani mume mke na mtoto, waliochinjwa na mwenyekiti wa kijiji baada ya kwenda kwake kuomba kambi, wakati wakitoka msibani majira ya usiku mwanamke mwenyeji alimwambia mama mgeni kwamba waende kukata makuti ya migomba ili mtoto wao asikojole matandiko. Ndiyo akakamatwa na kuchinjwa, na mtoto wake wote waliliwa. Mme alipona baada ya kukimbia kujificha vichakani. Bi Oliva Nantongo ni mmoja wa wenyeji wa Rakai, anaelezea kisa hicho. Oliva Nantongo, nakaa Kitundu na ntongo vitendo vyakula watu vikoje hapa Rakai? mume na mke wake na mtoto, mke alikuwa na mimba. Sasa ilipofika usiku, akayenda nje kukata majani, hapo wakamukata, wakamuchinja. Walipomaliza kumuchinja, wakaanza kugawana. Mume aliyenda juu ya muti, alipanda kujificha akaona wanapokatakata mke wake. Ulipo kucha kumi na mbili akaenda polisi, akawaleta polisi wakawashika wale waliokata mutu na kumula. Hili tukio la kwanza au kuna watu, kuna watu wengine wameshaliwa hapa Rakai? Mi niliona hao peke yako, lakini unavyosikia sio wa kwanza. Kuna sehemu nyingine wameshakula watu hapa wengi, wengi sana watu ni kitu cha kawaida Uganda, hasasa hapa Rakai. Au imetokea kwa nini? Ninia ni tabia yao ee, watu wa, wanataka vyao kula, tawakataza sasa. Walipogawana wanapeleka nyumbani. Ni wachawi, ile tunasema wachawi, au ni watu tu wanakula tu kwa kawaida? Ni wachawi, kama huko mchawi unaweza kuua mtu. Ni wachawi, kitu kinakuja kinawashika kuchakura watu Sesi ni nani? Yuko hapo karibu Kakoma, mm. Mm. Akaroba kaita Kakoma. Mm -hmm. mm. anakula watu na yeye. Na yeye anawala kabisa. mm. mm. Kwa hiyo hapa mnavyosema Uganda kuna njaa, sasa hivi, yeye pale kwa hana njaa na kula watu tu. Eh, yeye hana njaa. Hata sasa hivi yeye hana njaa. Sasa polisi walipokamata au wengine, yeye hawakumkamata, walimkamata, si mwenye mtu anayokula watu anakuwa tajiri, walimkamata wakamwacha. Eh, yuko hapo karibu. Hata nikikupeleka hapo tunaweza kufika. Atakula ata, hawezi kukula tukiwa pamoja. Sana naogopa, anaogopa. Unadhani nikiona sasa nikaongea naye nikamuuliza kwamba walimkamata kwa nini, anaanza kusema? Hawezi, hawezi kusema. Yeye huogopi kumuuliza. <laughs> Siwezi kumuuliza kwa mm. Hiyo, kuna watu wengine wamesha kufa hapa, wanawala hapa oraka ina kwingine huu uh, unasikia kumwama watu wanawala e, wanakula hata uyamba, wanakula watu mm. Mm. wanawachinja usiku a, wanawachinja mchana a, wanatoa kwenye kaburi mm. Afu, wanawachinja, wanawala wanawala babalia. Sasa tumezoea kwamba wachawi kama ni swala la wachawi wanaokula usiku ni wachawi. Kuna wengine wanakula mchana e, hao, kama kao mchana ao kama ao wacha kirugu hmm, wanakula mchana hmm. E, waliokufa wa, wa, wa hmm, wanataka wazima hmm. E, wanajichinjia wenyewe mchana, hawataki yule ambaye alikufa, hawamtaki hmm. Tunaogopa usiku, hatuwezi kutembea. Jana ukuona nilitoka mapema huko sokoni unaweza kunani saa ukaona zimekwenda, narudi nyumbani mpema. E, huku wanakula watu sana sana, uwezi ukatembea usiku. Haa, wanaokula mchana wanachinja wana wenyewe, hawataki waliokufa kwenda kuwatoa kwenye makaburi. Huwa ni swala la njaa, ni uchawi au ni ninini? Ni, ni, ni uchawi, hmm? ni uchawi, sio njaa, wanataka kula watu, sio njaa ni ukutaka kula watu, wanakula watu kama nyama tunayoila ya ng'ombe, ndivyo wanayokula na wewe na wenyewe. Na kuona una miaka kama hamsini kwenda stini, sasa hivi umri wako, ulishasikia huko miaka ya nyuma kwamba kuna watu wanakula watu hapa Rakai na maeneo mengine ugani? Ulishawahi kusikia eh, ukienda vibaya wanakuchinja, wanakula watu wanzawo. Kukuzipo, kila kitu kipo, lakini wakitaka kula mutu ni mutu hata kuku ikiwapo, hata ng'ombe, hata mbuzi, wanakula mutu wenyewe, wanataka mutu. mm. distrikti Laka imbaya ni musene ni babalia mm. kwenye senene wanawalaje? wanawakuta usiku wakiwa wanataka senene, halafu mm. wanawala wanawala wanawala. Na mwaka huu amekula mmoja Kwenye senene ilikuwa ni wapya mm, ilikuwa ni wapya ki ni lakayi distrikiti Laka. mm. mm, bateka wevi vali wavalia wasanyalazi. Kuna mambo ya kuroga tena mm, tiwali kukuroga bakulia buli wanakula. Hakuna mchawi ambaye anakula mchawi, anakuroga unaanza kuugua, lakini wao hawangoji kuugua, wanakula tu bakulia. Aya, Oliva na Nantongo, asante sana kuongea na wewe. Mimi nimeshukuru mm, ongea kwa kigana aa, nami nimeshukuru mm, tine yanzi za nyo nange kunjogeza yako ku studio. Yoyo msikilizaji, makala ni Afrika Mashariki na tunaangazia juu ya vitendo viovu vya kuchinja na kula nyama ya binadamu huko Raka, inachotera kusini mwa Uganda. Bitu Msime Aneti ni mmoja wa wenyeji wa Rakai naye pia anaongelea vitendo hivyo kuwa kwenye wilaya ya Rakai, moja ya vijiji hatari ni Lwachirugu, ambapo walengwa zaidi ni vijana wa kike na wa kiume wanaochinjwa na kuliwa majira ya usiku. Hawa walaji wa binadamu walikula grott, watu maeneo ya Lwachilugu wilayani Rakai, na mwezi jana walikula mmoja, na kuna familia waliliwa watu kumi na mbili, na sasa tunaaswa watoto wasitembee usiku. Don't let your Wanambajo Elidadi ni kiongozi kata ya Chituntu wilayani Rakai, akiongea na RFI anabainisha vijiji mbalimbali mbali kama Twanilo, Chibale na Chalulangila ambapo baadhi ya wenyeji wana utamaduni wa kula nyama ya binadamu. Hapo ndo tamati ya makala ya Afrika Mashariki kwa leo, ambapo tumeangazia juu ya vitendo viovu vya kuchinja na kula nyama ya binadamu huko kusini mwa Uganda, kilomita chache tu kutoka Mtukula kwenye mpaka baina ya Tanzania na Uganda. Hadi juma lijalo, mimi ni Julian Rubavu, Radio France Internationale.