Habari. Habari. Habari. Habari. Eh, ni jambo msikilizaji wa RFI Kiswahili na kukaribisha katika makala ya Habari Rafiki. Serikali nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema kuwa waasi wa zamani wa M23 walioko uhamishoni kwa miaka mitatu nchini Uganda wameingia jimboni Kivu Kaskazini na kuendesha mashambulizi. Serikali ya jimbo imelitaka jeshi kuimarisha usalama na kuchukua tahadhari baada ya kuthibitisha kundi la wapiganaji hao wa zamani kuingia Kongo wakiwa na silaha. Walikamatwa mpakani usiku wa Jumamosi kuamkia Jumapili. Utakumbuka msikilizaji, serikali ya DRC iliendesha harakati za kuwapokonya silaha, lakini baadaye harakati hizo zilisitishwa. Jina langu ni Martha Saranga kwa kuendeshea makala haya, karibu nazungumza na wasikilizaji na kutoka nchini DRC kusikia hisia zao, maoni na mitazamo yao. Wamepokea vipi taarifa hizi? Naitwa kwa jina la Ive Ivo Kaonge, niko Rubaya huko Masisi, Kivu ya Kaskazini huko DRC. Tumekuwa kama vile sisi wakonyumani tumeshtuka tena kidogo kwa kuwa habari hawa watu tulikuwa tumeisahau Kongo, tulikuwa tuko naenda mu wakati wenyewe wakubwa wako nakaa juu ya kuzungumuza mambo mbalimbali kuhusu uchaguzi ambapo imeandaliwa kufanyika mwaka hii yaani, mwisho wa hii yani mwaka elfu mbili na ya kumi na saba, wakati ambao tunapokea tena habari ya kusema wanajitokeza, sisi ngambo yetu inakuwa kama vile inatuustua na tumekuwa kama vile tumetishwa sana, yaani kuona tena hawa watu wamepokea wapi kufika kukuwa kama vile wanatafuta kusumbua usalama wetu ya Kongo, wakati wenyewe tuko naenda kunjia ya uchaguzi serikali ya Congo iangalie, kama iangalie namna ambayo inaweza ikafatilia hiyo maneno ya M23, sababu atujue jua nini wakati ambapo tuko naenda juu ya ku, tuko kwanza, wakati ambao tuko naenda wakubwa waongee ju, tuende katika hali ya uchaguzi na vitu vingine najitokeza. Nichokumbuka mwaka ambayo imepita, rais eh, yetu wa Congo na wa Uganda walikalaka wanazungumuzwa hatuzie mpaka pale, kama walizungumza mambo gani. Inaingia tena kutoka Uganda, serikali ya Uganda na nasema, inasema watu wa kutoka ngambo yao. Sisi kama vile raia, tunaomba serikali yetu ya Kongo ikuwe kama vile naangalilia hivi wasiweze kuiiiza tu na siku iende kuwa nyingi. Hii Kongo tusitike katika hale ya uchaguzi, tuendelee kuvakoa tu ndani ya vita. Asante sana. Kwa faida ya msikilizaji, nikumbushe majina yako na unazungumza ukiwa wapi? Naitwa kwa jina la Ive Ivotaonja, niko Rubaya uko Masisi, Ive ya Kaskazini, iko diarsi Habari hii ilitufikia sisi wenyewe, hatukuweza kufurahia kwani, tangu jana ndiyo habari imekapanya popote kwenye maredio. Tunashukuru serikali yetu ya nchi ya kidemokrasia ya Kongo kwa yale ambayo walifanya. Kwanza jana walionyesha kwamba wapo tayari, na kwa hiyo sisi kama wakaaji, raia wa nchi ya kidemokrasi ya Kongo, tunawaunga mkono, na kwa hiyo hiyo, manini ndio ambayo inaweza kuongea hiyo hatuwapendi kukwetu. Wamesababisha vifo na hatuwezi penda tena wavewaji wakarudii kwa mara tena ya pili. Unafikiri kwa nini wanaingia Kongo wakati huu kutoka nchini Uganda? ni swali ambalo wakaji wote wamasisi hata jimbo kuu hata mta, hata nchi yote ambayo unajiuliza, kwa nini tena hao watu wameweza kurudia nchini mwetu. Unaangalia hata huyo mwenyewe iki wetu inapita ndani ya periode ambayo ni ya mbaya sana, watu wako kwenye dialogi mazungumuzo, hayaishi kila siku ni mazungumuzo, suruhisho wenyewe haipatikane tena. Unafikia warebeni waenu ishirini wanakuja huku kwetu, kabla ya ile angalia tena huku beni mauaji ambayo yanapitika kila siku, nasi tunakosa tujiulize, ni politiki gari ngiko nchini mwetu r? Tunakosa kabisa. Asante sana, ni kutakie jioni njema. Tafadhali nikumbushe majina yako na unazungumza ukiwa wapi? Asante. Mimi ni Cedric Sadiki kutoka mtaani Masisi nchini RDC, humu ni jimboni Kivu la Kaskazini. unaendelea kutegea sikio makala ya habari rafiki kutoka hapa RFI Kiswahili. Unaitwa ya Mungu Dimethi, mwanaharakati wa Biturana Kibondo, Kigoma, unasema ni vema Umoja wa Mataifa waingilie kati kuteketeza kundi hili la wapiganaji wa M 23. Emmanuel Mwaya wa Arusha, Tanzania, unasema ni vema waasi hao kudhibitiwa mapema kabla ya madhara makubwa zaidi. Filbert Jonathan Kenshambi wa Nshamba Moleba, Kagera, Tanzania, unasema DRC wawachunge sana hao M 23 kwani wana weza kuendeleza machafuko nchini mwao wakati taifa lao halijasimama imara kwenye maswala ya usalama. Majina anaazia <coughs> la mashariki a ndani ya teritori ya mchuru kiwanja ile pale, ningesema iki hii ya uchaguzi huu ambao tunakwenda kuitarajia wakati huu awa, tunakwenda kuingia ndani ya uchaguzi na jisi tunakwenda kuingia ndani ya uchaguzi hapa, tunajiorojesha, mipango yote inakwenda sambamba, lakini ingawa wahazi wao wanagonza kuja, pengine ni kwa ajili ya kusema ati Uh, labda uchaguzi siweze kufanyika, na kama isizofanyika, uh, Rais Kabila endelee kubaki madarakani. Unatamani kuona nini kinatokea? Je, wakati huu unahisi kwamba mko salama? Mimi kwa maoni yangu, mimi niliomba serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo waweze kukabiliana nao, ili waweze kuwarudisha huku ambapo walikuwa wapo, ili tuweze kukafanya mipango yetu vizuri. Nilitamani kupanga nyama vizuri waweze wakafanya, je, waka angane wakatibwa waati mbele ya wakati pasipo kusubiri, ili waweze wakarejea nafasi kule ambapo walikuwa, ili tuweze tukafanya uchaguzi wetu kwa haki na amani. Nashukuru sana Mwinguikwo kwa maoni yako na kutakia jioni njema, kila la kheri. Hapo Dirasi, asante sana nami nakutakia jioni njema, Amasakaranga. Asante sana kwanza mi naitwa Gabriel ya mumba kutoka hapo DRC, mkoa wa Tanganyika, ya kuchangia kuhusu au wanamgambo ama waasi wa ishirini na tatu ambao wanafikirika kuwa wanaingia tena katika jimbo ya Kivu kusini mashariki mashariki ya Kongo, yani kwetu sisi inaonekana kama jambo moja ambayo inatushangaza sana zaidi na, ah, yani na so, tunajiuliza swali, kwa nini serikali haikamate hatua ama igoo jini yake kali ili kuweza kudhibita hao wanamgambo yani. Kwa hiyo hatujui kama ni wanashafa ambao wanataka tu vurugu, ili hii mwaka wa elfu mbili na kumi na saba uchaguzi usifanyike. Kwa hiyo sisi tunaomba tu ni serikali ya DRC, kwa kuwa DRC kuna vifaa ambazo zinaweza kuwadhibita wanamgambo ili kuwezesha hao wote ambao wanaleta vurugo wasikwe na wapelekwe sehemu ambao tunastahili. Hiyo ndiyo tunataka. Kwa hiyo hata sisi tunashangaza sana kwa sababu ilikuwa miaka huko walisema iliyopita wa elfu ishirini na tatu wote walifungiwa, lakini kwa sasa tunajiuliza wanatoka tena wapi? Lakini hiyo ni swali ambayo tunajiuliza zaidi. Kwa hiyo tunataka tu amani katika mkoa wa kivu kusini yaani, mkoa wa Kivu kaskazini mashariki mwa DRC na serikali ya DRC kwa kweli, serikali nzima tumeweza kuzidika hao wanadamu kwa sababu hatujui sasa hivi kupitia ujumbe wako msikilizaji uliotuandikia katika ukurasa wetu wa Facebook RFI Kiswahili, Sayenda Mabula Magesha toka Bariadi unalipongeza jeshi la Kongo kwa juhudi zake kukabiliana na hawa wapiganaji, kubwa wazidi kuweka ulinzi imara zaidi. Maira Udinga wa Rusumo, Rwanda, unasema ni vyema kuwadhibiti waasi hao kabla ya kutenda ubaya. Pengine serikali ya DRC ichunge si sana usalama. Kinga ni bora kuliko tiba. Prosper Heri Ngorora unasema wewe ni mwandishi wa habari toka mjini Goma, mashariki mwa DRC. Mtazamo wako, unapenda kuona waasi wakichukuliwa hatua kali, wakuu wao kufikishwa ICC. Kinyume na hapo, jeshi la FARDC lijipange sawa kujibu shambulio lolote litakalotokea DRC. Shukrani kwako msikilizaji kwa, kwa kutegea sikio matangazo ya RFI Kiswahili lakini kwa kutuma ujumbe wako katika ukurasa wetu. Mimi ni Martha Saranga na kuaga katika makala ya Habari Rafiki na kutakia jioni njema. Habari. Habari. Habari. Habari.