Habari. Habari. Habari. Habari. Eh, asante sana mwenzangu Martha Saranga kwa nafasi hii. Msikilizaji, natumai hujambo popote pale ulipo. Karibu katika makala ya habari rafiki. Hapo jana katika taarifa zetu tulikufahamisha kuhusu hatua ya rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni kupangua uongozi wa jeshi lake na kumteua Jenerali Mohozi Kainerugaba ambaye ni mwanaye kuwa mshauri maalum wa rais. Basi, katika makala haya ya habari rafiki leo tutaangazia ni kwa nini baadhi ya viongozi wa bara la Afrika huwapa watoto wao nafasi za juu katika uongozi. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo, karibu ambatane nami mwanzo hadi mwisho wa makala haya. Naitwa Ikwa Mwene Batu Ebuhela Jowinde, nikiwa jijini Baraka katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, mkoani Kivu ya Kusini. Nilipenda kuzungumzia kuhusu hatua ya maraisi kukabizi wanao madaraka. Hilo tunaliona sana katika bara letu la Afrika na ulimwengu mzima, kwa sababu maraishi wengi ambao wana hali ya ujiteta ndio wanaendelea kufanya hivyo, kwa sababu hawazingatie mambo ya kidemokrasi sababu wanaona wanatokesha wananchi ajira ili wafaidishe jamii zao. Tanzania, ukiona katika nchi ya Angola, msichana mkubwa sana wa bara la Afrika, tajiri mkubwa wa msichana wa bara la Afrika hivi ni mtoto wa prezidenti wa nchini Angola. Na ukiangalia hata vilevile Ikweta, utaona vile mtoto wa raisi baba yake anampatia pesa katika nchi, na naaendelea kufa na njaa, wameendelea kubaki wa maskini. Nadhani naona ambavyo rahisi Rais wa Uganda Museveni, ambaye anaendelea kuhudumu jamaa yake na kuacha wananchi kuangaika kulia na njaa, kwa kupendezesha jamaa yake, nisusi bibi yake, wakili mtoto wake, leo amepandishwa madaktari. Na hilo linatumiza sana sisi, wananchi wa Afrika, sio nzuri kabisa. Na wito wako sasa ni nini? Wito wangu wa rais, watu wote ni wananchi wa nchi, waanze kutofautisha, waanze kupana, waanze kupata madaraka, tajiri ya uwezo ambao mtu anao wa kutumisha kazi, sio mtoto wako tu, na ana uwezo wa kutumika ile kazi, waache, waache, sio nzuri kabisa. Nakushukuru sana kutoka huko DRC na kutakia jioni njema. Ndio, ndio, asante. Naitwa Galu Sichaka, pande za Sumbawanga, Tanzania, Lukwa. Ah, mimi nadhani huo ni umasikini tu ambao mtu unaweza ukafanya hivi kwa kuangalia mbele utafanyaje? A, Ukishafika pande hizo unaangalia, ah, kwa kuwa mimi hali iko hivi umaskini, nini, kutojiamini kwao, bora ukaweka na ndugu zako pembeni ili kuweza kuangalia utajipangaje kwa mbele. Huo ni ukosefu wa, wa, wa, wa mtazamo mwingine. Kuangalia watu wanaosoma ni wengi, wasomi wapo, wanahitaji nafasi, lakini pia unatumia hiyo njia yako ili kuweza kuwanyima. Unashauri nini kifanyike? Tuangalie na upande wa pili kwamba vijana wapo wamesoma, wanatafuta kazi hawapati, lakini hiyo ambayo angechukua una- unaichukua una mwenyewe unairithisha pale, wakati hata yule mtoto wako hapaswi kuwa na nafasi hiyo, hana hata vigezo. Kwa hiyo watuonee huruma, hata sisi vijana ambao tumesoma hatuna kazi. Nakushukuru sana, kutoka Sumbawanga Tanzania, na kutakia jioni njema. Nashukuru sana RFI kwa matangazo yenu mazuri. RFI, RFI. Naam, asante sana, asante, asante sana. Mimi naitwa David Atenzimana, niko Burundi, mkoani Makamueli. wanafanya hivyo ili au waheshimiwa wakitoka madarakani na wao waone, waone ndugu zao wasije wakawasahau wakishangiliwa kwenye madarasa, kwa sababu tuna, tunaona waliowahi kupita kwenye madaraka maisha ya kiumba huwa wanasaidiwa na wale waliowasaidia. Huoni kwamba wanawanyima nafasi watu walio na uwezo wa kufanya hivyo? ili wewe unalionaje? Ni kweli kwa sababu kwa mfano unaweza kuwa umesoma kini kama hauna pesa, na semea rushwa kama hauna hawezi wakakupa nafasi bora, muweke mjomba wake, mtoto wake, kwa sababu ye ni damu yake na ni ndugu yake. Lakini sisi ambayo hatuna watu wa hali ya juu tunazidi kunyenyekea chini. Nini kifanyike sasa? Ainatakiwa kukomeshwa na, ikikomeshwa sisi watu wa chini tutapata nini? Tutapata unafuu, kwa sababu tutazidi kunyenyekea hivi hivi. Na unadhani njia ipi nzuri inafaa kwa ajili ya kukomesha jambo hili? Ni sheria ya kuchukua mkondo wake kama vipi? Kwa mfano, wakitaka kutoa ajira, wao wanafanya hivi: wao wanatoa nani tesi, watu wasome, alafu wa, wawe, waweke mtihani, sio kuwekaweka tu. Wao wanaweka mtihani, akifaulu au akiwa na veti ndo apate cheo hicho. Nakushukuru sana David kutoka huko Burundi na kutakia jioni njema. Sawa, nawe jioni njema, dada. Asante. Ah, naitwa Vedasto Roma, ni mkazi wa Nzega, Tabora, Tanzania. Mimi binafsi dada yangu, nilikuwa naomba waache uroho wa madaraka. Maana viongozi wengine wanapopenda madaraka kwamba yani wanawanyima nani, wananyima fursa wa watu wengine, kwa sababu wao wao wanakuwa yani, wameisha kadhiri yani kunang'ania madaraka ya kiubabe binafsi. Sasa mimi ningeomba kama kuna wengine wenye labda fursa kama hiyo, waache wa, wa, tabia kama hiyo sana Vedasto Romani kutoka Nzega, Tabora, na kutakia jioni njema. Asante sana dada yangu. Mimi naitwa Pita nikiwa DRC. Maani yangu ni kwamba marais <mukilis> wa Afrika huwa wanatumia hiki kama vile shamba yao. Sasa wakipia watoto wao huwa wanataka wanakimbia kwenda kwenye mahakama ya kwa makosa wanaoyafanya, wasikie watoto wao kuwa vile saa vile nani, tunasema tunasema baharie, tunasema kama vile ni kwa kukimbia kwenda kwenye mahakama ya makosa wanaoyafanya wenyewe. Kwa maoni yangu mimi naona sio saa, kwani inchi sio ya kwao, na watu wote huwa ni wanatahirisi nchi vizuri, watie wengine watawale wasimeleke nchi vizuri, sio wao wakae kwenye nchi. Nakushukuru sana kutoka huko DRC na kutakia jioni njema <tukuru> na katika ujumbe mfupi, msikilizaji Herita Yohana kutoka Fizi Misisi, DRC anasema kwa upande wake anajua rais huyo wa Uganda anapenda kuweka watu ambao anawaaminia sana, kwa sababu pengine ameona hatari ambayo iko mbele yake, kama vile Gadafi alivyofanya huko nchini Libya. Jeremi Kambale kutoka DRC anasema kusema kweli, hiyo ni njaa, lakini siyo haki Goligota Magabe wa Geita, Tanzania, anasema tatizo kubwa kwa viongozi wa Afrika ni uroho na tamaa ya madaraka. Isa Arunga kutoka Fizi, mashariki mwa DRC, anasema marais wa Afrika hufanya hivyo ili kulinda madaraka yao. Naye Ane Jozi wa Kigoma, Tanzania, anasema chanzo cha uamuzi huo wa viongozi wa Afrika ni kutokuelewa maana ya demokrasia. Ima Sadala, balozi wa Mvumi kutoka wazaa wa unit Dodoma, anasema huo ni ubinafsi tu na uroho wa madaraka. Wapo watu wengine wengi wenye uwezo na vigezo, sio lazima kisa una madaraka ya juu basi ndio umweke mtoto wako. Nihitimishe kwa ujumbe wake fundi Esau Samuel wa Kasulu, Kigoma, Tanzania. Yeye anasema sio Afrika tu, hata Ulaya, maana Donald Trump amemteua mkwe wake kuwa mshauri Ikulu, na wanafanya hivyo si kwa kuwa ni watoto wao, bali ni kwa kuwa ni watendaji wazuri. Msikilizaji, kwa taarifa tu ni kwamba watoto wa baadhi ya viongozi katika nchi kama jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Angola, Togo, Gine ya Ikweta na nyingine nyingi wamechukua nafasi za juu za uongozi baada ya wazazi wao, na wengine wanaendelea kuandaliwa kwa ajili ya nafasi za juu za uongozi. Hadi hapa sina la ziada. Mimi ni Sabina Crispin na Bigambo na kushukuru kwa muda wako na kutakia jioni njema. Kwa heri.