Karibu msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Radio France Internationale katika makala haya jua, kizako wa nami ungana nami Karomasangama, mtayarishaji na msimulizi wa makala haya. Haki ya kupata taarifa ni haki ya muhimu sana kwenye taifa lolote lile lililojikita kwenye misingi ya demokrasia. Tunashuhudia jinsi gani baadhi za serikali mbalimbali duniani, hasa zile za ulimwengu wa tatu, zinavyominya haki ya kupata taarifa au kutoweka mkazo katika kuhakikisha wananchi wanapata taarifa kwa sababu za kiutawala na kimiundombinu. Licha ya haki ya kupata taarifa, haki ya kutoa taarifa au kujieleza kwa namna moja au nyingine, pia hiyo ni haki, ila tunaona namna watu haki hiyo pia wanavyoiminya. Kwa mujibu wa moja ripoti ya Human Rights Watch, shirika la kimataifa linalo tea haki za binadamu inasema kuwa ni kosa kueleza ukweli kwa mamlaka nchini Sudan Kusini. Kuna mengi ambayo yameelezwa jinsi gani baadhi za serikali zinavyominya haki ya kupata na kutoa taarifa. Kwenye laini ya simu, tumewakaribisha wasikilizaji kuchangia mada kutoka mkoa wa Kivu wa Kaskazini kwenye Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mjini Johannesburg nchini Afrika Kusini na mjini Lusaka nchini Zambia. Kwanza tuungane na Patrick Jean Paul kutoka Nyakakoma, mkoani Kivu wa Kaskazini, pale kwenye Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akiwa na mawili matatu ya kutupasha. Kwa ngambo ya kwetu huko Nyakakoma, hali iko mbovu na kwa kupata habari iko shida sana, kwa sababu wakati sokori ilikuwa ilituletiaka maantene, zimewazimwa zikakuwa zitusaidia kwa kupata habari na kuona televisheni hapo kwa sasa wakati waliendaka, na kwa sasa iko vigumu sana kwa kupata taarifa, na iko shida sana kwa kuwasiliana na rezo. Kuzishukudia tu kwa serikali, kwani kuna sosiete moja ilifika hapa, inaitwa kwa jina la Soko, ilijikusudia kupia hizo mawasiliano na ma antene za kwao na tukapata information ne zote zikakuwa zikifika bila tatizo. Hata kwenye TV tulikuwa tukiona wakati kulikuwa mgogo magogi andre kati ya hiyo sosiete na populatio jo, wakabandia vitu vya kao, wakaenda zao, na hapo hapo vitu vitakatika, alau ni yote itakatika kabisa. Yenye limaweza kukaomba kwa serikali ni kuutumia kwanza hiyo Nini unaweza kusema kuhusu haki ya kupata na kutoa taarifa? Ni mojawapo wa haki za binadamu, kwa sababu natakiwa watu wajue kabisa information ambayo inaendelea katika dunia, na nadhani kama ikifikia watu wamekosa kutoa taarifa za kweli, huwa wanaogopa, kwa sababu haki za binadamu kwa sasa haziheshimiki. Ukiangalia hapa Afrika zaidi, nadhani watu wanaendelea kuangamizwa kwa, kwa sababu za haki zao Ukiangalia ukiangalia zaidi ni serikali labda ndo chanzo, kwa sababu zimeshindwa kuwalindia raia haki zao. Unakuta serikali yenyewe inashindwa hata kamwe kulinda raia na mali zao, ndio wanasababisha watu wanaingia katika mafarakano, eh, kupigana, kuuawa, hata kuporwa kwa mali. Labda ndio maana ukikuta rebels wengi wanapenda ku, kuangamiza raia, kwa sababu government haina nguvu yoyote ile ya kuilinda. Eh, serikali kwanza inapaswa kukomalisha uchumi wa nchi zao, na itakapokomalisha uchumi, uchumi za nchi na ndipo nadhani technology pia itakuwa imeendelea kuwa juu, na nadhani na pia itapiganisha ili kuwa uhuru na haki za binadamu ziheshimike, kwa sababu nadhani ndani ya demokrasia ambayo tunayoimba uh, kila siku nadhani mtu anapaswa kuwa uhuru na haki zake ziheshimike, kila mmoja na uwezo wa kuji wakuesprimegisa anavyotaka sasa. Nadhani serikali zipiganishe zaidi kuhusu eh, amani eh, uchumi na kuheshimia haki eh, za binadamu. Nadhani pale italeta matunda mengine, na pale ambapo palikuwa pagumu kuendelea, nadhani patakuwa rahisi zaidi, na utakuta katika Afrika eh, watu wako pamoja na kila kitu kiko kwa umoja na maendeleo yatakuwa juu zaidi. Unasikiza Jua Haki Zako. Mada hewani ni haki ya kupata na kutoa taarifa, na tumeungana na wasikilizaji kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Afrika Kusini na Zambia, wakieleza kile wanachokielewa kuhusu haki hiyo ambayo ni kwa namna moja au nyingine sehemu ya misingi ya kidemokrasia. Na sasa tumakinike na Placid Sadok kutoka mjini Lusaka nchini Zambia, akiweka bayana yale anayoelewa kuhusu haki hii.